ผู้เขียน หัวข้อ: คำตอบเกี่ยวกับแฟ้ม PP ที่ส่งออกจาก Hosxp จากผู้รับผิดชอบโปรแกรม OP/PP 2010 สปสช.  (อ่าน 32927 ครั้ง)

ออฟไลน์ Toptech สวนทองพันธุ์ไม้สุโขทัย

• Full Member
  • สวนทองพันธุ์ไม้ จ.สุโขทัย
  • Respect: 0
เรียน อาจารย์ มน.
               ผมได้ส่งเมล์ไปสอบถามคุณคิดคม ผู้รับผิดชอบโปรแกรม OP/PP 2010 สปสช. ได้รับคำตอบเกี่ยวกับแฟ้ม PP ที่ส่งออกจาก Hosxp ดังนี้ครับ

***คำถามที่ผมได้ถามคุณคิดคม ไปดังนี้ครับ

เรื่อง: ส่งตัวอย่างไฟล์ข้อมูล PP แฟ้ม มาเพื่อรบกวนตรวจสอบ Error ครับ‏
จาก:  kidkom.s@nhso.go.th 
ส่งเมื่อ: 9 กุมภาพันธ์ 2553 13:29:08
ถึง:  Top (puinink@hotmail.com)

- เรียน คุณคิดคม
             ผมเห็นกระทู้ในเว็บบอร์ด OP/PP เรื่อง สอบถามการตรวจสอบ 12แฟ้ม +PP  ลิ้งค์นี้ http://op.nhso.go.th/op/webboard/eBoardView.do?id=3132   
ที่คุณคมคิดตอบไปว่า ไม่สามารถเชื่อมโยงข้อมูลบุคคลได้เพราะ CID ไม่ครบ 13 หลัก
แต่ของผม ตรวจสอบ PP แฟ้มแล้วครบ 13 หลักครับ เลยไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไร ทำไมแฟ้ม anc ถึง error 100%
ซึ่งผมได้ทำตามคู่มือโปรแกรม OP/PP 2010 V.1.0.5 ปรับปรุงครั้งที่ 1 ทุกอย่างแล้วครับ
             ผมเรียนก่อนว่า ผมอยู่โรงพยาบาลศรีสังวรสุโขทัยครับ และ ใช้โปรแกรม Hosxp ในการส่งข้อมูล
ผมได้แนบไฟล์ 12 + PP แฟ้ม และ 18 แฟ้มมา รวม 3 ไฟล์ เป็นข้อมูลเดือน ตุลาคม 2552 เหมือนกันทั้ง 3 ไฟล์ครับ
           ผมมีข้อสังเกตุครับ
- สังเกตุที่แฟ้ม anc  ตรวจสอบจาก 18 แฟ้ม  จาก 295 เรคคอร์ด พบ error เพียง 2 เรคคอร์ด
- สังเกตุที่แฟ้ม anc  ตรวจสอบจาก 12 แฟ้ม พร้อมกับ PP แฟ้ม  จาก 259 เรคคอร์ด แต่พบ error ทั้งหมด

ผมไม่แน่ใจว่าผิดพลาดตรงไหนครับ
รบกวนคุณคิดคม  ช่วยอนุเคราะห์ตรวจสอบด้วยครับ

ธนัญชกร  เชยวัดเกาะ
                                                                                        ศูนย์ ICT รพ.ศรีสังวรสุโขทัย

***ได้รับคำตอบจากคุณคิดคม ดังนี้ครับ
-ผมตรวจสอบให้เบื้องต้น พบข้อสังเกตุดังนี้ครับ
1. แฟ้ม PP เมื่อคลาย zip ออกมาพบว่ามีทั้งไฟล์และโฟลเดอร์ที่มีไฟล์ซ้อนอยู่ข้างใน
2. ใน PP แฟ้มพบว่ามีแฟ้ม PERSON อยู่ด้วย ซึ่งตามโครงสร้างจะไม่มี แนะนำให้นำออกครับ
3. การตรวจสอบ PP แฟ้ม ต้องนำเข้า 12 แฟ้มก่อน จากนั้นคลิก ตรวจความซ้ำซ้อน แล้วค่อยประมวลผลครับ

ผมแนะนำว่าหาก รพ. มีความสามารถส่ง 18 แฟ้ม ได้ ให้ส่งเป็น 18 แฟ้มจะดีกว่าครับ

คิดคม สเลลานนท์
สำนักบริหารการจัดสรรกองทุน
สำนักงานหลักประกันสุขภาพแห่งชาติ
02-1414000 ต่อ 14102
mobile phone 089-8700677
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 16:46:46 PM โดย Toptech »
Admin

http://www.gardengolden.com

ออฟไลน์ Terminator2015

• Hero Member
  • Achilles : ประวัติศาสตร์จารึกชื่อกษัตริย์ มิได้จารึกชื่อทหาร
  • Respect: +66
    • โรงพยาบาลนาเชือก
 ;) ขอบคุณครับ ผมก็คิดว่าจะส่ง 18 แฟ้มอย่างเดียวเช่นกันครับ สำหรับ OP-PP  แต่ผมเลยไม่แน่ใจว่าเขาอยากได้ 12 แฟ้มไปประมวลผลอะไรอีกด้วยหรือเปล่า ;D
นายคณวัชร คำชัย(ทัศ) โรงพยาบาลนาเชือก จ.มหาสารคาม
Mail : nachuak@hotmail.co.th  Tel.  (AIS)0817080646
โรงพยาบาลชุมชน ขนาด 30 เตียง (Paperless OPD)
ดุแล สอ.12 แห่ง HOSxP_PCU 3.59.12.15 NewVersion
ขึ้นระบบเมื่อ 1 ต.ค. 2549

ออฟไลน์ thecoy

• นักวิชาการคอมพิวเตอร์
จะลองดูตามนี้ครับ  ขอบคุณมาก :)
โรงพยาบาลรัษฎา  ตรัง
CentOS 5.5  Ram  4  GB
HOSxP V.3.54.11.2 MySQL 5.1.30

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
ถ้าอย่างนั้น คงต้องหันไปทดสอบ 18 แฟ้มซะแล้ว
เล่นแต่ 12+8 แฟ้มซะนาน
 :D :D :D :D :D
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ p_tong555

• Jr. Member
  • **
    • เว็บไซต์โรงพยาบาลกมลาไสย
ขอบคุณครับ
Kamalasai Hospital , Kalasin Province
ขึ้นระบบโดย อ.ชัยพร+คณะ --> 16 ก.ย. 2548
Server : Cent OS 5.3 64 bit + MySQL 5.1.30 64 bit
ram 8 Gb HDD SCSI 73.6 Gb 4 ตัว raid10

ออฟไลน์ asawincyber

• สู้ต่อไป ทาเกชิ
    • http://www.okhospital.net
ตกลงเขาส่งอะไรกันครับ 12 18 16+9 เอ เอาไงดีครับ  ??? ???
เสน่ห์  คงมูล (เอก)
โรงพยาบาลองครักษ์ อ.องครักษ์ จ.นครนายก
HOSxP  3.56.2.26  Activate License
Server : DELL T710 Xeon 5500 Ram 64Gb (16 X 4GB) 10600R Centos 5.5 64 bit MySQL 5.5.11 percona By อ.อ็อด
Server : IBM X3400 2.4 Ghz. Ram 4Gb. Centos 5.5 64 bit MySQL 5.5.11 percona By อ.อ็อด

ออฟไลน์ nuttavut

• Boom-Beam
  • Respect: +15
    • โรงพยาบาลวิเชียรบุรี
;) ขอบคุณครับ ผมก็คิดว่าจะส่ง 18 แฟ้มอย่างเดียวเช่นกันครับ สำหรับ OP-PP  แต่ผมเลยไม่แน่ใจว่าเขาอยากได้ 12 แฟ้มไปประมวลผลอะไรอีกด้วยหรือเปล่า ;D

ครับ ส่ง อย่างเดียวโอกาสซ้ำซ้อนที่โดนตัดคงจะน้อยกว่าส่ง 16+9+18   
ผมว่าเราน่าจะลองส่งในรูปแบบเดียวกันครับ .... เพราะจากที่ลอง 18 แฟ้มน่าจะดีกว่า
คงต้องถามความเห็นเพือนๆพี่ๆแล้วล่ะครับ ....... ;D
..Wichianburi Hospital  Phetchabun ..
Mr.Nuttavut   System Admin,Programer
Master:: HP DL380 G7 RAM 24GB Raid5 CentOS5.2  Percona 5.1.45
Slave::HP ProLiant ML150G3 Xeon Raid1  CentOS5.2   ,Percona 5.1.45
HOSxP 3.55.7.14, LIS (iLab),PACS
Tel. 0-5692-8169 ต่อ 180  | รพ. ขนาด 150+ เตียง |17 สอ. HOSxP_PCU |BMS Datacenter 18 node |
WWW : http://wichianhos.thaieasydns.com
|..ดูแลห่วงใย ใส่ใจบริการ รักษาได้มาตรฐาน พัฒนางานสู่ความเป็นเลิศ ..|   PDS Project  |  การนำเข้า Script คลิก

• ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
ถ้าพี่นัดว่าดี....ผมก็ว่าดีครับ
(ตอบ style ป๋า JD)  ;D ;D ;D ;D ;D
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
จริงๆ ผมก็อยากให้ส่งแบบ 18 แฟ้ม Provis แบบเดียวนะครับ จะได้แก้ไขที่เดียว ตอนนี้แก้ไปแก้มาจนเวียนหัวเหมือนกันครับ (กำลังจะ upload source เผื่อมีคนอยากช่วยแก้)
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
สงสัย รพ.หลายๆ รพ. คงต้องคิดส่ง 18 แฟ้ม แล้ว

แต่มี สสจ.บาง จังหวัด ไม่ให้ส่ง 18 แฟ้ม
แล้ว รพ.จะทำยังไงดี

ส่วนผม ส่ง 18 แฟ้มมานานแล้ว
ผมคิดว่า รพ.ไหนส่งได้ก็ส่ง แต่อย่ามาจำกัดเขาเลย

จริงๆ ผมก็อยากให้ส่งแบบ 18 แฟ้ม Provis แบบเดียวนะครับ จะได้แก้ไขที่เดียว ตอนนี้แก้ไปแก้มาจนเวียนหัวเหมือนกันครับ (กำลังจะ upload source เผื่อมีคนอยากช่วยแก้)

ดีครับ อาจมีหลายท่านช่วยได้

เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

กำลัง Upload source ส่ง 18 แฟ้ม ชื่อ  PCUExport18FileU.pas นะครับ

คลับคล้ายคลับคลา ว่ามีคนถามหา Source ส่งออก 18 แฟ้ม แต่หากระทู้ไม่เจอแล้วครับ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
ผมว่า รพ. น่าจะยังต้องใช้ 12(16) แฟ้มในอีกหลายงานครับ  และเป็น dataset ที่มีมายาวนาน และอาจตอบโจทย์ในอีกหลายกระบวนการ  ที่เกี่ยวข้องกับผู้ป่วยใน  ยังงัย ก็ต้องติดตามปรับปรุงครับ  เพราะต้องใช้โอนไปสู่ โปรแกรมชดเชยค่ารักษาผู้ป่วยในด้วย  และใช้วิเคราะห์ คุณภาพบริการด้วย  ซึ่ง ผมว่า 18 แฟ้มยังไม่ตอบโจทย์เรื่องนี้ ในเวลานี้ครับ  จึงอยากให้ใช้ 16+9 เพื่อพัฒนาระบบ รพ.ต่อไปครับ  .....แค่ความเห็นนะครับ.... :D :D
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ anukul

• Respect: +1
ผมว่า รพ. น่าจะยังต้องใช้ 12(16) แฟ้มในอีกหลายงานครับ  และเป็น dataset ที่มีมายาวนาน และอาจตอบโจทย์ในอีกหลายกระบวนการ  ที่เกี่ยวข้องกับผู้ป่วยใน  ยังงัย ก็ต้องติดตามปรับปรุงครับ  เพราะต้องใช้โอนไปสู่ โปรแกรมชดเชยค่ารักษาผู้ป่วยในด้วย  และใช้วิเคราะห์ คุณภาพบริการด้วย  ซึ่ง ผมว่า 18 แฟ้มยังไม่ตอบโจทย์เรื่องนี้ ในเวลานี้ครับ  จึงอยากให้ใช้ 16+9 เพื่อพัฒนาระบบ รพ.ต่อไปครับ  .....แค่ความเห็นนะครับ.... :D :D

เห็นด้วยครับ สำหรับกรณี รพ.ซึ่งมีการให้บริการผป.ใน 

สำหรับในส่วนของ สปสช. ก็น่าจะต้องการข้อมูล ผป.ในด้วยเช่นกัน (คิดเอาเองครับ)  ไม่อย่างนั้นสปสช.จะมีแต่ข้อมูลผป.นอก  (แม้จะมี e-claim ก็ตาม แต่บางแห่งไม่ได้ส่งผป.สิทธิอื่น) 

รพ.มะการักษ์ 260 เตียง
เริ่มระบบ 1 ธค 48 (ทีม MN)
Database structure :HOSxP 3.55.9.21b
Client : 3.55.6.8-3.55.9.21b
Server : Double QuadCore XEON 3.2 G. ECC 18 G. SAS 146 G x4(Raid 5) -- CentOS 5.3 (64 bit) , MySQL 5.1.30 percana
Client : Win2000 ~ 200 clients
Module :
OPD -Register,Screening,Doctor,Dispense,Billing,Dentist,PMMR
IPD - Admit center,Ward,Nutrition,Dispense,LR,OR
LAB , X-ray
การเชื่อมต่อ : LIS             --> RAX
                    X-ray PACS --> Infinitt (ThaiGL)

ตอนนี้ต้องหันไปใช้ 12 แฟ้มแบบเก่าครับ (ส่งออก DRGs 12 แฟ้ม) ให้เวชฯส่งออกมา เพื่อนำเข้า e-claim ไปก่อน รอ 16+9 ไม่ไหว นานมาก เพราะต้องโอนข้อมูลจาก patient => person คาดว่าอีกไม่นานคงจะดีขึ้นเนื่องจาก โอน patient => person น้อยลง
ตอนนี้เร่งโอนด้วยการส่งออก 16+9 ของเดือนที่ผ่าน ๆ มา เพื่อให้ข้อมูลใน person = patient หรือเกือบ ๆ เท่ากัน

12 แฟ้ม มีระบบส่งเฉพาะอยู่แล้วครับ

12 + 8 เป็นอะไรที่ผมเคยออกความเห็นไว้นานแล้วครับ ว่ามันไม่ควรจะเอามารวมกันได้เลย ควรจะแยกส่ง 12 และ 18 จะดีกว่าครับ (สะดวกทั้งคนทำและคนรับ)

• Boom-Beam

เห็นด้วยครับ สำหรับกรณี รพ.ซึ่งมีการให้บริการผป.ใน 

สำหรับในส่วนของ สปสช. ก็น่าจะต้องการข้อมูล ผป.ในด้วยเช่นกัน (คิดเอาเองครับ)  ไม่อย่างนั้นสปสช.จะมีแต่ข้อมูลผป.นอก  (แม้จะมี e-claim ก็ตาม แต่บางแห่งไม่ได้ส่งผป.สิทธิอื่น) 

ถ้างั้น ก็ต้องช่วยกัน Review กันต่อไป ...... อ.MN คงจะต้องปวดหัวต่อไป  ;D ;D  
..Wichianburi Hospital  Phetchabun ..
Mr.Nuttavut   System Admin,Programer
Master:: HP DL380 G7 RAM 24GB Raid5 CentOS5.2  Percona 5.1.45
Slave::HP ProLiant ML150G3 Xeon Raid1  CentOS5.2   ,Percona 5.1.45
HOSxP 3.55.7.14, LIS (iLab),PACS
Tel. 0-5692-8169 ต่อ 180  | รพ. ขนาด 150+ เตียง |17 สอ. HOSxP_PCU |BMS Datacenter 18 node |
WWW : http://wichianhos.thaieasydns.com
|..ดูแลห่วงใย ใส่ใจบริการ รักษาได้มาตรฐาน พัฒนางานสู่ความเป็นเลิศ ..|   PDS Project  |  การนำเข้า Script คลิก

ออฟไลน์ anukul

เห็นด้วย (อีกแล้วครับ  ;D) กับ อ.MN 

ถ้าส่ง 12 + 18 ไฟล์  ก็ดีครับ  เพราะ PP ไม่ซ้ำซ้อน  แต่ สปสช.ก็บ่นอีกว่า opd service ซ้ำซ้อน (ทั้งๆที่ ควรทำงานบ้าง คือ เช็คซ้ำ)

สอบถามเพิ่มเติมครับ   พอดีช่วงนี้ไม่ค่อยได้ติดตามเรื่องส่งข้อมูล 

.... สรุปแล้วใน HOSxP ทั้งตาราง patient กับ person จะต้องใกล้เคียงกันเลยเหรอครับ  ::)

ถ้าเป็นอย่างนั้น คงเหนื่อยแน่เลยครับ ตอนนี้ patient ~ 370,000  แต่ person มีแค่ 17,000

:'(
รพ.มะการักษ์ 260 เตียง
เริ่มระบบ 1 ธค 48 (ทีม MN)
Database structure :HOSxP 3.55.9.21b
Client : 3.55.6.8-3.55.9.21b
Server : Double QuadCore XEON 3.2 G. ECC 18 G. SAS 146 G x4(Raid 5) -- CentOS 5.3 (64 bit) , MySQL 5.1.30 percana
Client : Win2000 ~ 200 clients
Module :
OPD -Register,Screening,Doctor,Dispense,Billing,Dentist,PMMR
IPD - Admit center,Ward,Nutrition,Dispense,LR,OR
LAB , X-ray
การเชื่อมต่อ : LIS             --> RAX
                    X-ray PACS --> Infinitt (ThaiGL)

• Achilles : ประวัติศาสตร์จารึกชื่อกษัตริย์ มิได้จารึกชื่อทหาร
 ;) ผมฟังไปฟังมาแล้ว เอาแบบตรงๆ นะครับ OP-PP  ก็ไม่น่าจะไปเกี่ยวอะไรกับผู้ป่วยในแล้ว ผู้ป่วยในก็มีระบบเบิกจ่ายของเขาอยู่แล้ว ฉะนั้นผมว่า 18 แฟ้ม Provis อย่างเดียว ครอบคลุมแล้วครับ
นายคณวัชร คำชัย(ทัศ) โรงพยาบาลนาเชือก จ.มหาสารคาม
Mail : nachuak@hotmail.co.th  Tel.  (AIS)0817080646
โรงพยาบาลชุมชน ขนาด 30 เตียง (Paperless OPD)
ดุแล สอ.12 แห่ง HOSxP_PCU 3.59.12.15 NewVersion

.... สรุปแล้วใน HOSxP ทั้งตาราง patient กับ person จะต้องใกล้เคียงกันเลยเหรอครับ  ::)

ถ้าเป็นอย่างนั้น คงเหนื่อยแน่เลยครับ ตอนนี้ patient ~ 370,000  แต่ person มีแค่ 17,000

:'(
ใน version หลัง ๆ (เดือนกุมภาพันธ์) อ.mn ทำการโอนข้อมูล patient มาใส่ใน person ให้ด้วยครับ สำหรับผู้รับบริการในเดือนที่กำหนด เช่น ผมเลือกส่งเดือน 10/52 โปแกรมจะโอนคนที่มารับบริการในเดือน 10/52 มาเข้า person ครับ (อยู่บ้านนอกเขต)
เสร็จแล้วผมก็ส่งออกของเดือน 11/52 อีก โปรแกรมก็จะโอนคนเข้ามาฝั่ง person อีก เป็นแบบนี้ไปเรื่อย ๆ ครับ
คนไหนยังไม่เคยมา ร.พ. ถ้ามี cid อยู่ในฝั่ง person แล้ว โปรแกรมก็จะไม่โอนเข้ามาครับ
 :) :)

ออฟไลน์ chinaga

เห็นด้วยครับน่าจะส่ง 18 แฟ้มอย่างเดียวครับ ข้อมูลจากทาง สปสช โคราชก็จะให้ส่ง 18 อย่างเดียวครับ 12+8 เอาไปทำประโยชน์ต่อได้ลำบากครับ
โรงพยาบาลสังขะ สุรินทร์ IBM X3650 Ram 20 G Centos 5.3 Mysql 5.1.47 XtraDB  hosxp 3.55.2.6
user คือผู้เป็นใหญ่ในระบบ
http://www.surinadmin.com/

ออฟไลน์ werachon

• Sr. Member
4. หากโรงพยาบาลส่ง 18 แฟ้ม ให้สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดแล้ว (อาจเป็นข้อมูล OP และ/หรือ PP) ไม่จำเป็นต้องส่งข้อมูลผ่านทางหน้าเว็ปอีก เพราะจำทำให้ข้อมูลซ้ำซ้อนกัน แต่สามารถดูผลการส่งข้อมูลจากสำนักงานสาธารณสุขจังหวัด ได้ทางหน้าเว็ปนี้

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
ผมอ่านแล้วก็ยังงง กับ ข้อ 4 อยู่เลย ทาง สสจ. ต้องการให้ รพ. ส่ง 12 + 18 ให้ สสจ. แล้ว ถ้า รพ. ส่ง 18 ให้ สสจ. ก็ไม่ต้อง ส่ง 18 สปสช  ถูกมั้ยครับ ถ้าอย่างนี้ รพ. ก็ต้องไปส่ง 12 + 8 ให้ สปสช แทน  ???
วีระชน พันธะ  นักเทคโนโลยีสารสนเทศ โรงพยาบาลหนองไผ่ เพชรบูรณ์
โทรศัพท์. 056-781113-4 ต่อ 130 งานประกันสุขภาพ
มือถือ. 081-2800068
HOSxP XE4 ขึ้นระบบ 22 -04 -59 Version 4.59.10.29
Master : HP ProLiant DL 380 G8  Ram 32 G
Slave : HP ProLiant DL 380 G7 Ram 22 G
ImageServer: HP ProLiant DL 380 G7 Ram 20

ออฟไลน์ Toptech สวนทองพันธุ์ไม้สุโขทัย

ขอบคุณครับสำหรับทุกความคิดเห็น
แล้วเราชาว Hosxp จะใช้ standard ไหนดีครับ
เพราะมีหลายความเห็น หลายทางแยก
Admin

ออฟไลน์ ฺBMS-Training Team

• BMS STAFF
  • Respect: +79
ขอบคุณครับสำหรับทุกความคิดเห็น
แล้วเราชาว Hosxp จะใช้ standard ไหนดีครับ
เพราะมีหลายความเห็น หลายทางแยก

พอดีวันนี้มีโอกาสได้เจอคุณคิดคมค่ะ เลยถามคุณคิดคมให้หายสงสัยอีกครั้งคะ ซึ่งคุณคิดคมตอบเกี่ยวกับข้อมูลของรพ.ศรีสังวร ว่าหลังจากได้ดูปริมาณข้อมูลในแฟ้ม person ใน 18 แฟ้ม และ แฟ้ม pat จาก 12+8 แล้วสงสัยว่าทำไม จำนวน person มีอยู่ 3หมื่นกว่าคน แต่ใน pat มีแค่ หมื่นห้ากว่าคน (ตรวจสอบการนำเข้าโปรแกรมตรวจสอบ op-pp 2010) คุณคิดคมจึงแนะนำว่า รพ.ศรีสังวรน่าจะส่ง 18 แฟ้มมากกว่าค่ะ

สำหรับ รพ. ที่ส่งทั้ง 18 แฟ้ม และ 12+8  ในปีที่ผ่านมา คุณคิดคมแนะนำว่าปีนี้ให้ส่งแค่ตัวใดตัวหนึ่งก็เพียงพอค่ะ เพราะว่าการที่ส่งเข้ามาทั้งสองอย่างในแต่ละเดือน อาจทำให้โปรแกรมรับข้อมูลและตรวจสอบพบว่ามีข้อมูลซ้ำซ้อนกันในแต่ละเดือนก็ได้  :) :) :)
BMS Training Team
E-mail: bms-training@hotmail.com 
Facebook : BMS Training Team
บริษัท บางกอก เมดิคอล ซอฟต์แวร์ จำกัด สำนักงานใหญ่
เลขที่ 2  ชั้นที่ 2 ซ.สุขสวัสดิ์ 33 ถ.สุขสวัสดิ์ แขวง/เขตราษฎร์บูรณะ กรุงเทพฯ 10140

;D ผมหันมาเอาดีด้าน 18 แฟ้มอย่างเดียวแล้วครับ ช่วงนี้ 555

ออฟไลน์ skypec

• โรงพยาบาลรือเสาะ
 :'( :'( :'( :'( ไม่รู้จะเอาอันไหนดี ถ้า 12 แฟ้ม ข้อมูลตรวจสอบออกมาแล้วดี แต่ถ้าเป็น 18 แฟ้มละก็ error เยอะมากเลยครับ  :'( :'( :'( :'(
โรงพยาบาลรือเสาะ ( www.rusohospital.com )
Version HOSxP 3.53.7.28
Machine Server
Master : IBM
Slave   : HP

พอดีวันนี้มีโอกาสได้เจอคุณคิดคมค่ะ เลยถามคุณคิดคมให้หายสงสัยอีกครั้งคะ ซึ่งคุณคิดคมตอบเกี่ยวกับข้อมูลของรพ.ศรีสังวร ว่าหลังจากได้ดูปริมาณข้อมูลในแฟ้ม person ใน 18 แฟ้ม และ แฟ้ม pat จาก 12+8 แล้วสงสัยว่าทำไม จำนวน person มีอยู่ 3หมื่นกว่าคน แต่ใน pat มีแค่ หมื่นห้ากว่าคน (ตรวจสอบการนำเข้าโปรแกรมตรวจสอบ op-pp 2010) คุณคิดคมจึงแนะนำว่า รพ.ศรีสังวรน่าจะส่ง 18 แฟ้มมากกว่าค่ะ

สำหรับ รพ. ที่ส่งทั้ง 18 แฟ้ม และ 12+8  ในปีที่ผ่านมา คุณคิดคมแนะนำว่าปีนี้ให้ส่งแค่ตัวใดตัวหนึ่งก็เพียงพอค่ะ เพราะว่าการที่ส่งเข้ามาทั้งสองอย่างในแต่ละเดือน อาจทำให้โปรแกรมรับข้อมูลและตรวจสอบพบว่ามีข้อมูลซ้ำซ้อนกันในแต่ละเดือนก็ได้  :) :) :)

ขอบคุณครับ สำหรับท่าน Train
ตอนนี้ผมอัพกระทู้และความเห็นของทุกท่านขึ้นเว็บบอร์ด รพ.ศรีสังวรสุโขทัย แล้ว
เพื่อให้ผู้รับผิดชอบรับทราบเกี่ยวกับความเห็นและความคืบหน้าต่างๆ ในหลายๆ แห่งซึ่งส่งข้อมูลเหมือนกัน
ไม่ทราบว่า ท่าน Train ทำงานที่เดียวกับ คุณคิดคม หรือครับ?

Admin

ขอบคุณครับ สำหรับท่าน Train
ไม่ทราบว่า ท่าน Train ทำงานที่เดียวกับ คุณคิดคม หรือครับ?

เป็นทีมจัดการฝึกอบรมของ BMS ครับ  ;) ;) ;) ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2010, 23:57:16 PM โดย udomchok »

ออฟไลน์ naydekdee

• naydekdee
ก็เป็นความคิดที่ดี นะคับเห็นด้วย เพราะว่าตอนนี้  นำส่งข้อมูลเยอะมาก เลย จนจะจำไม่ได้ว่าให้ส่งทางไหน  ใครเป็นคนขอ  เอาข้อมูลอย่างไร  อยากให้ทุกที เอา 18  แฟ้ม ไปหมด เลย  5555+  +!  สบายเรา
ข้อมูลมีเยอะมาก คนส่งก็ออกจะ มึนซะมากกว่า  ส่งออก 12 + 8 , 18  , 4 drug  อะไรๆ อีกหลายอย่าง งานข้อมูล จะสิ้นเดือน เหมือนจะสิ้นลม  เร่งๆๆ เอาแต่ ข้อมูล  ไม่สนใครแล้ว โทรมาตอนเที่ยง จะเอาตอนเย็น
เด๋วเจอ เอา  18  แฟ้ม ให้หมด เลย  5555+    ผ่านสิ้นเดือนไปเหมือนฟ้าหลังฝนทุกที เลย  O  o"..
UP systems on Hospital  2010-03-01
(นายเด็กดี)  รพช.บางกระทุ่ม พิษณุโลก
Structure Version  HOSxP 3.61.9.25b

ออฟไลน์ por

• เพราะว่าเธอคือดวงใจของฉัน
    • Blog Adminpor
ผมแนะนำว่าหาก รพ. มีความสามารถส่ง 18 แฟ้ม ได้ ให้ส่งเป็น 18 แฟ้มจะดีกว่าครับ

ผมว่า สปสช.ตอบไม่เคลียร์นะครับ  งาน OP INDIVIDUAL น่าจะฟันธงได้ว่าต้องการข้อมูลในรูปแบบใหนครับ

ผมว่านะ ไม่เกินความสามารถของ อ.ชัยพรครับ  แต่ สปสช. ตอบให้ไม่ชัด
และมันยังมีข้อมูลบางส่วนที่คาบเกี่ยวกัน ใน 12  แฟ้ม ที่ไม่แน่ใจว่า งาน op ต้องการหรือไม่ คนส่งเองกลัวเสียผลประโยชน์ (โดนตำหนิจาก ผบ.)

แต่เท่าที่ทดสอบจากโปรแกรมตรวจสอบ op2010 ตัดข้อมูลที่ต้องการเป็น 18 แฟ้มครับ
ก็เลยคิดว่าน่าจะเป็นแบบ 18 แฟ้มดีกว่า และเพิมความเร็วของระบบประมวล(สปสช.)และตอบกลับ err ให้แก่หน่วยงานที่ส่งเร็วขึ้นเพื่อที่จะได้ปรับปรุงได้ทันการ ไม่ต้องรอลู้นสิ้นปี ;D
adminpor
ICT @ Office of Public Health.Nakhonsi Province.
Mobile.083-1740976
Office.075-343409 to 106

เมื่อวานนี้ที่ รพ.ผม ประชุมกัน เรื่องจะส่ง 18 แฟ้ม หรือ 12+PP 8 (16+9) ดี
ผู้บริหาร หัวหน้าฝ่ายที่เกียวข้อง เพียบเลย
เพราะที่ รพ. ใช้ Hosxp เต็มระบบ
ปัจจุบันที่ รพ. ส่งแบบ 12+PP 8 แฟ้ม
หน่วยที่รับผิดชอบส่งข้อมูลมี 2 แห่ง
1. เวชระเบียน ส่ง 12 แฟ้ม
2. เวชกรรมสังคม ส่ง PP 8 แฟ้ม

ผม present ให้ทราบถึงปัญหาและเห็นภาพกันชัดๆ เลย
โดยใช้โปรแกรม OP/PP 2010 ตรวจสอบข้อมูล 18 แฟ้ม และ 12+PP 8 (16+9) ข้อมูลเดือน 10/52
ที่ส่งออกจาก Hosxp 3.53.2.9c ที่ดาวน์โหลดมาทดสอบกับ server สำรอง แบบสดๆ ร้อนๆ
ผลที่ได้
-18 แฟ้ม มี error น้อยกว่า และจำนวน person มาก
-12 แฟ้ม ดีอยู่แล้ว
-แต่ตรวจสอบ PP 8 แฟ้มโดยนำ 12 แฟ้มมาร่วมด้วย ตามคู่มือโปรแกรม OP/PP 2010 เป๊ะๆ มี error เพียบ
 เที่ยบกันแฟ้มต่อแฟ้มเลย ส่วนใหญ่จะเชื่อมโยงข้อมูลบุคคลไม่ได้ ทีนี้ก็ลองแบบ Manual หยิบตัวอย่าง CID 
 จากแฟ้ม ANC ของ PP 8 แฟ้ม มาค้นหาใน แฟ้ม PAT ของ 12 แฟ้ม  ก็เจอเรคคอร์ดที่ค้นหา
 อ้าวทีนี้ ก็สมมุติฐานว่า structure มี Length ที่กำหนดไม่เท่ากัน พอไปเช็ค structure รายแฟ้ม ก็เท่ากัน

ผมได้โทรไปสอบถามคุณคิดคม เขาก็แนะนำให้เช็คข้อมูลที่ส่งออกจาก Hosxp ซึ่งผมก็ทำแล้ว เช็ค .DBF
 รายแฟ้มเลย ทั้ง field name, ทั้ง structure
 แล้วทีนี้ผมก็เลยไม่แน่ใจว่า มันเป็นเพราะ Hosxp หรือ OP/PP 2010 กันแน่

สรุปผลจากการประชุม
              ผู้บริหาร ให้ส่งแบบ 12+PP 8 เหมือนเดิม เนื่องจาก 12 แฟ้มค่อนข้างสมบูรณ์อยู่แล้ว
 หากส่งเป็น 18 แฟ้ม จะมีผลกระทบต่อเวชระเบียนที่ส่ง 12 แฟ้ม
 อ้าวแล้วทีนี้ก็ปวดหัวกันต่อไป เพราะว่าส่งแบบ 12+PP 8 พอตรวจสอบแล้วมันไม่เวิร์ค
 มันผิดตรงไหนกันแน่....ไม่เข้าใจเลย

Admin

;D ชั่วโมงนี้ผมว่า ถ้าจะตัดสินใจส่ง 12+8  ควรส่ง 18 แฟ้ม ตามไปด้วย
ไม่งั้น ถ้าส่งเฉพาะ 12+8   แฟ้ม pp เรียบร้อยแน่   
แต่ของผมจะส่ง 18 แฟ้มอย่างเดียวครับ(เป็นการตัดสินใจของผมเองครับ)

;D ชั่วโมงนี้ผมว่า ถ้าจะตัดสินใจส่ง 12+8  ควรส่ง 18 แฟ้ม ตามไปด้วย
ไม่งั้น ถ้าส่งเฉพาะ 12+8   แฟ้ม pp เรียบร้อยแน่   
แต่ของผมจะส่ง 18 แฟ้มอย่างเดียวครับ(เป็นการตัดสินใจของผมเองครับ)

ส่วนตัวผมเองก็อยากส่ง 18 มากๆ ครับ ปัญหาเรื่องข้อมูลไม่ค่อยมีดี
แต่ว่าของผม รพ.300 เตียง
ตัดสินใจเองไม่ได้เลยครับ ต้อง ผบ. ตัดสินใจ
และแยกเป็นหลายกลุ่มงาน/หลายฝ่าย/หลายงาน มาก
เกี่ยวเนื่องกันไปหมด
มีผลกระทบกันไปหลายหน่วย
พระเจ้า..จอร์จ
Admin

;)ท่าน toptech คงต้องตามท่าน ผบ. ล่ะครับ 555 อาจจะขัดใจตัดเองบ้าง

ออฟไลน์ onlinelp

• โรงพยาบาลพระนารายณ์มหาราช
 :'( :'(
 เหมือนกันเลยอะครับ
ใจนึงก็อยากส่ง 18 แฟ้ม สปสช. แต่ส่งไปแล้วข้อมูลของ pcu เอง
ก็เพิ่งจะเริ่มดำเนินการยังไม่เป็นรุปธรรมดีเท่าไร
เกรงว่าจะไม่เป็นผลดีเท่าไรครั้นจะส่ง 12+9 รุ้สึกมีอะไรขาดๆไปก็ไม่ทราบ
แล้วจะเอาไปเสนอ ยังไงละเนียผมเนื่อยใจจิงๆครับ
(จะว่าไปเหมือนกับ คน 2 ใจเลยแห่ะ) :-\
โรงพยาบาลพระนารายณ์มหาราช จ.ลพบุรี
HOSxp Version : 3.53.12.8
สำรวย  ช้างจวง (ต๊อก)
MSN : aminoaul@hotmail.com
------------------------------------------------------------------------
KSK Kill >>sality.a  http://www.webphand.com/sality/fix.php

ออฟไลน์ phin

สุดท้ายจะส่งแบบไหนดี แต่ก็ยังเห็นด้วยกับการส่ง 18 แฟ้มอย่างเดียวครับ หรือ อ.ทั้งหลายว่าอย่างไรครับ
.....เหนื่อย ..ครับ ไม่เคลียร์

ออฟไลน์ Adeno Benzoate

• May You Always Find Happiness in All You Do
    • Langu Hospital
เริ่มคิดไม่ตกแล้วครับ ส่งทั้ง 12 + 8 + 18 ไปเลยดีกว่า สปสช อยากตอบไม่เคลียร์ดีนัก งั้นก็ประมวลผลซะให้เข็ดไปเลย
https://www.languhospital.com/
https://www.facebook.com/languhos
ขึ้นระบบ 04/11/2552
PowerEdge R440
Processor Intel(R) Xeon(R) Silver 4210R CPU @ 2.40GHz
32GiB System Memory
479GB PERC H730P Adp

ตอนนี้กำลังคุยกับหัวหน้าอยู่ว่าจะ ส่งแบบนี้จะได้ไหม
1. ส่ง 12 แฟ้มเหมือนเดิม
2. OP/PP ก็ส่ง 18 แฟ้ม แทน 8 แฟ้มไปเลย
ทำอย่างนี้จะได้ไหมหนอ

ตอนนี้หยิบ Source----PCUExport18FileDBFViewU.pas มาดูอยู่
กำลังสงสัยเรื่อง Source ที่ส่งออก 18 แฟ้ม Provis ของแฟ้ม Chronic
เดี๋ยวจะตั้งกระทู้ถามใหม่แล้วครับ
จะได้เป็นเรื่องของ Source อย่างเดียวเลย

Admin

เรียนถามท่านที่ทดสอบแล้ว
ถ้าหากส่งเป็น 18 แฟ้ม ควรส่องออกจาก เมนูไหนดีครับ จึงจะดีที่สุด ระหว่าง
1 . ส่ง 18 แฟ้ม สนย. (Provis)
2. ส่ง 18 แฟ้ม สปสช.

-  ในช่อง AID ที่ให้ใส่นั้นหมายถึง เราสามารถกำหนดให้ส่งออกตาม AID ที่เรากำหนดครับ
-  ในช่อง PROFILE ที่มีให้เลือกถึง 3 อย่าง PCU/สอ. , รพ. , รพ.+PCU/สอ. ส่วนนี้หมายความว่าอย่างไรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 12, 2010, 15:42:38 PM โดย onlinelp »
โรงพยาบาลพระนารายณ์มหาราช จ.ลพบุรี
------------------------------------------------------------------------
KSK Kill >>sality.a  http://www.webphand.com/sality/fix.php

;) หันธง ส่ง 18 แฟ้ม สนย.(Provis)  อย่างเดียวครับ  ส่วนข้อ 2 อ.mn ไม่ให้ใช้แล้วครับ ปี 2553

ออฟไลน์ kwh

• Respect: -1
    • โรงพยาบาลเขาวง อำเภอเขาวง จังหวัดกาฬสินธุ์
มาตรฐาน 18 แฟ้ม ของ สปสช กับ สนย ปี 53 ใช้มาตรฐานเดียวกันแล้วครับ คือ ของ สนย เพราะฉนั้นให้ส่งออก 

1 . ส่ง 18 แฟ้ม สนย. (Provis)   ครับ ถ้าเป็น PCU นะครับ  (คำตอบจาก BMS วันที่ 3 กพ 53 ที่อุดรครับ)

2. 12 แฟ้ม เนียต้องรอตัวสมบรูณ์ของ 16+9 ครับ (สำหรับ รพ+ pcu) รึกว่ามันสมบรูณ์แล้วหว่า 55+

แต่ต้องเป็น vertion วันที่ 2 กุมภาพันธุ์เป็นต้นมานะครับ ต่ำกว่านั้น ไม่ตรงตามมาตรฐานใหม่ครับ
ถ้าจะให้ดีช่วงนี้เอาล่าสุดไว้ก่อนครับ

กำหนดส่งถือว่าทันเวลาคือ 31 มีนาคม 53 ครับ

โรงพยาบาลเขาวง จ.กาฬสินธุ์ ขนาด 60 เตียง ขึ้น เมื่อ 6 มิถุนายน 2548

IBM 3650 M3  2CPU 2.4GHz Ram 16 GB HD 72.G x 2 Cent os 6.2 64bit MYSQL pacona 5.5.28

ขอบคุณมากครับ....(ไม่อยากขึ้นกระทู้ใหม่ขุดไว้เพื่อผู้ที่ตกข่าวอีกทีนึง) ;D
สรุปแล้วผมคิดว่าคงจะส่ง 18 แฟ้ม (Provis) นั่นแระครับ
เพราะจากที่อ่านดูในแต่ละกระทู้ คิดว่าส่วนใหญ่จะเลือกทางนี้ทั้งนั้น
ฉะนั้นแล้ว คำตอบสุดท้าย 18 แฟ้ม สนย. (Provis) เป็นคำตอบที่ถูกต้องนะคร๊าบ... ;D ;D

;D ท่านใดยังลังเลอยู่ ก็ลอง ส่ง 18 แฟ้ม (provis) ออกดู และไปตรวจสอบจาก op-pp2010 beta1.0.5 ดูก่อนก็ได้นะครับ เทียบดู ว่าได้ Point เป็นที่พอใจหรือเปล่า เมื่อเทียบกับ เอา 12 + 8 มาตรวจ (ณ ตอนนี้)

• Boom-Beam
;D ท่านใดยังลังเลอยู่ ก็ลอง ส่ง 18 แฟ้ม (provis) ออกดู และไปตรวจสอบจาก op-pp2010 beta1.0.5 ดูก่อนก็ได้นะครับ เทียบดู ว่าได้ Point เป็นที่พอใจหรือเปล่า เมื่อเทียบกับ เอา 12 + 8 มาตรวจ (ณ ตอนนี้)

จะส่ง 18 เช่นเดียวกัน...เป็นไงเป็นกัน.... ;D...ลองดูสักตั้ง.. ;D

ออฟไลน์ howtodo

• สื่อน้ำท่วม

กำลัง Upload source ส่ง 18 แฟ้ม ชื่อ  PCUExport18FileU.pas นะครับ

คลับคล้ายคลับคลา ว่ามีคนถามหา Source ส่งออก 18 แฟ้ม แต่หากระทู้ไม่เจอแล้วครับ
;D
ขึ้นระบบ 2549  เข้ามารับช่วงต่อ ต.ค.50 - ส.ค.53 ไม่ครบ 3 ปี ขอบคุณสำหรับความรู้ ความเมตตา ความกรุณา ที่มีให้กับตัวข้าผู้ด้อยปัญญาด้วยดีตลอดมา

ออฟไลน์ saiphon

น่าจะส่งเฉพาะ 18 แฟ้มนะครับ..เพราะปีนี้ สปสช.แจ้งว่าถ้าข้อมูลมีการส่งซ้ำซ้อน (ถึงแม้ว่าข้อมูลจะถูกทั้งหมด) เค้าจะไม่นำไปคิด point   แต่จะติด เครื่องหมาย **** แทน
Admin Amnatcharoen
Server HP ProLiant ML350 G6  2.8 GHz Ram 12 GB
CentOS 5.3 , MYSQL 5.1.30 64bit จำนวน 2 เครื่อง
Server HP ProLiant ML350 G6  2.8 GHz Ram 8 GB
Windows Server 2003 , MYSQL 5.1.30 64bit จำนวน 1 เครื่อง
ขึ้นระบบ HOSxP PCU เมื่อ 1 เม.ย.52
ขึ้นระบบ Datacenter เมื่อ 15 มิ.ย.52 โดย อ.MN

ตอนนี้ท่านใด ทดสอบเวอร์ชั่น 3.53.2.14 บ้างแล้วครับ
ว่าส่งออก 18 แฟ้ม Provis และส่งออก 16+9 แล้วได้ผลเป็นเช่นไร
ขอบคุณครับ
Admin

ออฟไลน์ ~ Red Indian ~

• ~> Bangmod 17 <~
    • www.hosxp.net
ตอนนี้ท่านใด ทดสอบเวอร์ชั่น 3.53.2.14 บ้างแล้วครับ
ว่าส่งออก 18 แฟ้ม Provis และส่งออก 16+9 แล้วได้ผลเป็นเช่นไร
ขอบคุณครับ

จะรอใครอ่ะพี่ท็อป?..เล่นเลย!! ๕๕๕ ;D
~  N a L i e w  ~

เมื่อกี้ยังนึกถึงอยู่ในใจ..(พูดจริงๆ นะ)
ตอนแรกว่าจะโพสต์กระทู้แซว..น้องหลิว แต่อายอ่ะ
แต่แล้วอยู่ดีๆ หลิวก็มา.. ดีใจ๊ดีจาย
Happy valentine day และทุกๆ วัน
ขอให้พี่น้องชาว Hosxp มีความสุขตลอดไป
Admin

ออฟไลน์ siemens

• Jr. Member
  • **
เฉพาะ pp นะครับ
อนุโรจน์  วิสุทธิ์เจริญพร

โรงพยาบาลบ้านค่าย อ.บ้านค่าย จ.ระยอง

Server : CentOS 5.3 + MySQL 5.1.37 percona Ram 10G
Slave   : CentOS 5.3 + MySQL 5.1.37 percona Ram   3G 

since 4 July 2009   by  BMS team

moderator of smart-mobile.com

"What the will wills it has already. For the will wills its will. Its will is what it has willed. The will wills itself." fROM M. Heideggers

ออฟไลน์ golf_win

• Respect: +112
เฉพาะ pp นะครับ
ทดสอบแล้วพบปัญหาเช่นกันครับ เอ....วันที่ 24 ก.พ. 53 นี้ อ.MN ไปที่สุราษฯ หรือป่าวครับ เผื่อจะได้มีโอกาสซักถามปัญหาจาก 16+9 ที่มีปัญหาอยู่ครับ
ปล.ใครแปลกใจกับ แฟ้ม Chronic บ้างครับ มันแปลกๆนะครับ ทำไมตรวจแล้วใน 3.53.2.14 แล้ว error เยอะเหลือเกินครับ ??? ???
โรงพยาบาลเจ็ดเสมียน จังหวัดราชบุรี
Start 19-1-51    35 station
HOSxP  3.59.5.18 Activate License
Tel. 032-305096-7 ต่อ 118
Web. http://csmhos.thaiddns.com:8080
         http://csmhos.thaieasydns.com:8080