ผู้เขียน หัวข้อ: อยากสอบถาม เกี่ยวกับห้องคลอด เรื่องคลอดลูกแฝด  (อ่าน 3848 ครั้ง)

ออฟไลน์ usa0823

• Hero Member
  • Respect: +9
อยากสอบถาม เกี่ยวกับห้องคลอด เรื่องคลอดลูกแฝด
ในส่วนของการคลอด เด็กคลอดเวลาเท่าไหร่ เพราะคลอดออกมาไม่พร้อมกัน
เกี่ยวกับรก เพราะแฝดอาจมี 2 รก และเรื่องวิธีการคลอด เด็กคนแรกอาจคลอดวิธีปกติ
แล้วคนที่ 2 อาจใช้เครื่องช่วยหรือใช้ยา เป็นต้น ไม่ทราบว่าทำอย่างไรได้บ้างครับ
นายศรัญญู  ชูเมือง
จพ.เภสัชกรรมชำนาญงาน
ดูแลระบบ โรงพยาบาลลานสกา
E-mail  Sarunyu0823@hotmail.com
..............................................................................
** HOSxP ver. 3.56.11.19d
** MySQL 5.6.17
** Activated 2560

Re: อยากสอบถาม เกี่ยวกับห้องคลอด เรื่องคลอดลูกแฝด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2008, 15:44:41 PM »
0
ยากให้มีคนช่วยตอบบ้างจังเลย
เขียนมาหลายกระทู้แล้ว ไม่ค่อยมีใครช่วยตอบ หรือเสนอแนะเลย
เคยหวังไว้ว่าบอร์ดนี้คงสามารถช่วยแก้ปัญหาได้เยอะ
หรือว่าคอยให้กำลังใจกัน แต่ตอนนี้ผมรู้สึกว่าตั้งกระทู้ไปก็คงงั้นไป
ผมเห็นการตอบ เหมือนว่าคุยกันอยู่เป็นกลุ่มเดิมๆ ที่รู้จักกันอยู่แล้ว
สงสัยคงต้องช่วยตัวเอง หรือว่าต้องถอย....ดี

ผมไม่รู้จะทำยังไงจริงๆผมเลยเข้ามาที่นี่....
......ขอบคุณทุกท่านมากเลยนะครับ.......

E-mail  Sarunyu0823@hotmail.com
..............................................................................

ออฟไลน์ anukul

• Respect: +1
Re: อยากสอบถาม เกี่ยวกับห้องคลอด เรื่องคลอดลูกแฝด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2008, 16:04:12 PM »
0
เห็นด้วยกับกระทู้ ครับ   แต่ไม่รู้จะช่วยตอบยังไง  คงต้องรออ.MN ช่วยปรับให้

ไม่ตอบ ไม่ได้หมายความว่าไม่สนใจครับ เพียงแต่ไม่จะตอบว่าอะไรมากกว่า

อย่าเพิ่งน้อยใจครับ  ผมเคยลองนับดู กระทู้ที่ร้องขอ จะแยกเป็นหลายประเด็นครับ เช่น
1.ประเภท พบข้อผิดพลาด  ของโปรแกรม   --> ส่วนใหญ่จะได้รับการแก้ไขให้
2.ประเภท ทำไม่ถูก ไม่รู้ทำยังไง --> มักจะมีพรรคพวก ช่วยกันมาเล่าให้ฟังว่าแต่ละแห่งใช้วิธีไหน แล้วเราก็เอาไปปรับใช้
3.ประเภท อยากให้เพิ่ม ตามที่ควรจะเป็น (ตามหลักการ) --> รอครับ
4.ประเภท อยากให้เพิ่ม ตามความต้องการ --> รอเช่นกัน

ประเภทที่ 3 และ 4  เท่าที่นับคร่าว สำหรับผมเองนะครับ น่าจะได้รับการตอบสนอง สัก 20-30%  ผมก็ว่า OK นะครับ

หมายเหตุ กระทู้น่าจะอยู่ในประเภท 3 นะครับ  ;)
รพ.มะการักษ์ 260 เตียง
เริ่มระบบ 1 ธค 48 (ทีม MN)
Database structure :HOSxP 3.55.9.21b
Client : 3.55.6.8-3.55.9.21b
Server : Double QuadCore XEON 3.2 G. ECC 18 G. SAS 146 G x4(Raid 5) -- CentOS 5.3 (64 bit) , MySQL 5.1.30 percana
Client : Win2000 ~ 200 clients
Module :
OPD -Register,Screening,Doctor,Dispense,Billing,Dentist,PMMR
IPD - Admit center,Ward,Nutrition,Dispense,LR,OR
LAB , X-ray
การเชื่อมต่อ : LIS             --> RAX
                    X-ray PACS --> Infinitt (ThaiGL)

ออฟไลน์ อู๋kokha50

• อยากได้ความรู้Hosxpต้องลงมือเรียนรู้
  • Respect: 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2008, 16:05:34 PM »
0
อย่าพึ่งน้อยใจ ครับ
แต่...คำถามของท่าน usa0823 กว้างมากครับ
ผมอ่านแล้วยังไม่เข้าใจคำถามว่าจะถามเกี่ยวกับโปรแกรมHosxp ตรงไหนบ้าง
ท่านอื่นๆคงเป็นเหมือนกัน ครับ ไม่รู้จะตอบอย่างไร

เอาใหม่ครับ เริ่มจากปัญหาท่านประสบอยู่เกี่ยวกับHosxp  ก่อนเป็นข้อๆดีไหมครับ

ส่วนคำถามเกี่ยวกับ
ข้อคิดเห็นทั่วไป หรือการออกแบบระบบ แต่ละแห่งไม่เหมือนกันครับ  
ถ้าจะเหมือนกันก็น่าจะเป็นจังหวัดเดียวกัน ครับ
เช่น การห้องคลอด แต่ละรพ.จัดการใช้คอมในห้องคลอดไม่เหมือนกัน การที่จะตอบว่าต้องเป็นอย่างนั้นอย่างนี้ฟันธงคำตอบ แล้วให้แห่งอื่นทำตาม คงจะไม่ใช่คำตอบสุดท้าย ครับ

แต่.. ถ้าหากเป็นคำถามปัญหาจากการใช้โปรแกรมHosxp แล้วติดปัญหา(ส่งรูปมาด้วยยิ่งดี) จนไปต่อไม่ได้
ถามมาในกระทู้ ผมรับรองว่ามีคำตอบให้แน่นอนครับ

โรงพยาบาลเกาะคา จังหวัดลำปาง โทร 054281393 ต่อ 128 Server : HP Proliant ML150 G3 Xeon 2.0 Ram 16 G  HDDSATA 160 G 2 ตัว CentOS 5.2 Linux MySQL 5.1.30-4percona
HosXp Version 3.55.5.8b
Client : winXP,  Version 3.55.5.8b
 ขึ้นระบบ 1 พ.ค.50

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2008, 20:29:00 PM »
0
 ;D ;D ;D ที่จริงผมก็อยากตอบมันทุกกระทู้ครับ...แต่จนใจยังไม่เก่งพอครับ...แต่ก็ยังมีช่องทางอีกหลายช่องทาง
ที่จะทำให้ท่าน usa2823 ได้รับคำตอบนะครับ...แต่ท่านจะต้องเสียสละเวลา(เข้าเน็ตออนเอ็ม), เงิน(ค่าโทรศัพท์),
Add Email Address ของอาจารย์หลาย ๆ ท่านและผู้รู้หลาย ๆ ท่านไว้, เซฟเบอร์โทรศัพท์ของอาจารย์,
BMS Call Center, ผู้รู้ ฯลฯ ที่เหลือก็ขึ้นอยู่กับความมานะของท่านครับ....อย่าท้อครับเมื่อก่อนผมก็เคยมีปัญหาแบบท่านนี่แหละกว่าจะแก้ได้แต่ละอย่างก็ใช้เวลาและปัจจัย....พอควรเหมือนกันครับ  ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2008, 21:46:08 PM »
0
ขอบคุณทุกท่านมากเลยครับ ...
คืออย่างที่ว่าแหละครับ ผมก็ไม่รู้จะทำยังไง
ก็โดนuser ถามมาก็มาถามที่นี่ เมื่อมาแล้วไม่มีเสียงตอบรับเลย
ก็เหมือนมาเจอกำแพง แต่ถ้ายังมีผู้ทีคอยให้กำลังใจกันแบบนี้
สักวันคงข้ามผ่านกำแพงนั้นไปได้

แต่คำถามผมไม่อยากให้อาจารย์เพิ่มอะไรหรอก
แค่อยากรู้ว่าถ้าคลอดลูกแฝดแล้วเค้าทำกันอย่างไร
เพราะตอนนี้ข้อมูลที่โรงบาล เก็บไว้ในคอมเกือยหมดแล้วครับ

ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งที่คอยเป็นกำลังใจ...
ยังไงก็ลองสู้อีกสักตั้งละครับ

ออฟไลน์ Neo28

• Sr. Member
  • Respect: 0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2008, 19:11:38 PM »
0
   อันดับแรกผมว่าลูกแฝดก็คือมีเด็กเกิดใหม่ 2 คนแต่มีแม่คนเดียวกันครับ ก็น่าจะต้องออก 2 AN แล้วข้อมูลการคลอดก็บันทึกของเด็กคนไหนคนนั้นหรือเปล่าครับ  เท่าแต่ว่าการจะทราบได้ไงว่าเด็ก 2 คนนี้เป็นลูกแฝด  อาจจะต้องเข้ามาดูข้อมูลเพิ่มเติมเองน่ะครับ (เพราะไม่มีช่องบอกว่าเป็นแฝดพี่หรือแฝดน้อง)   ยังไงก็เป็นกำลังใจให้ครับ สู้ต่อไปทาเคชิ นายต้องชนะ ;D ;D
MR.WISANU   KRAINARA  (PAO)
Medical  Record Science 28
Nabonhospital