ผู้เขียน หัวข้อ: การทำ replication บน window server 2003  (อ่าน 4619 ครั้ง)

ออฟไลน์ chang1

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
การทำ replication บน window server 2003
« เมื่อ: กันยายน 20, 2006, 01:48:20 AM »
0
อยากทราบเพิ่มเติมจากที่อาจารย์เคยตอบเรื่องการทำ replication บน window server 2003 นะคะ คือการลง mysql ทำโดยการเลือกหัวข้อ mysql จากหน้าจอตอนติดตั้งใช่ไหมคะ (คือดิฉันทำแบบนี้นะค่ะ) และจะต้องตั้งค่าอะไรหรือไม่คะ   แต่พอตอนที่จะทำ initial import มันแจ้งว่า can't connect mysql server on 192.168.0.1  อาจารย์พอจะอธิบายให้ละเอียดอีกหน่อยได้ไหมคะ เพราะยังไม่ค่อยเข้าใจน่ะค่ะ ยังทำไม่ได้ค่ะ รบกวนอาจารย์อีกสักครั้งนะคะ ขอบคุณค่ะ (จากที่อาจารย์ตอบคือให้ติดตั้งโปรแกรม full setup ในเครื่อง WIN2003  ( Hosxp client และ MySQL ) แล้ว initial import จากนั้น run agent ครับ) ไม่เข้าใจตอนติดตั้ง MySQL น่ะค่ะ

ออฟไลน์ navyNP

• Hero Member
  • Respect: +3
Re: การทำ replication บน window server 2003
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 20, 2006, 07:10:19 AM »
0
ไม่ใช่ อ. แต่ตอบแทน อ. ตามที่เข้าใจก็แล้วกัน
1.ติดตั้งโปรแกรม HOSxP + MySQL เหมือน cilent ตัวหนึ่ง(เพิ่มการติดตั้ง MySQL และทำงานตลอดเวลาที่ replicate ด้วย)
2.ตั้งค่าการติดต่อฐานข้อมูลไปยัง server (สมมุติว่าเป็น 192.168.0.1 ส่วนเครื่องที่จะทำเป็นตัว replicate(หรือ Slave) สมมุติว่าเป็น 192.168.0.4 ก็แล้วกัน )เหมือนการตั้ง client เชื่อมต่อไปยัง server ลองทดสอบดูว่าสามารถ conect ได้หรือไม่
3.เมื่อเข้าสู่โปรแกรมได้แล้ว(เชื่อมต่อฐานข้อมูลได้แล้ว)ก็ไปตั้งค่าการ replicate ที่ system setting แล้วไปกำหนดค่า slave list ดังนี้ hos = เครื่องที่ทำเป็น slave(ในที่นี้สมมุติเป็น 192.168.0.4) ,database = hos, username = sa , password = sa แล้ว save ค่านี้ไว้ ก่อนที่จะ run agent ต้องทำ initail import ก่อน(อาจใช้เวลานานสักหน่อย รอให้ complete ก่อน) จึงจะ run agent ได้
ลองดูตามนี้ก่อน ขอให้ประสบความสำเร็จนะครับ  ;D ;D ;D
เคยเป็น Admin รพ.อาภากรเกียรติวงศ์ สัตหีบ ชลบุรี(250 เตียง)
Implement by อ.MN & อ.suchai  ขึ้นระบบ 29 ก.ค.48
Server : RH Enterprise Linux AS release 3(taroon)
Client : winXP , Slave : winXP , MySQL 4.1
LIS : CST
version ปัจจุบัน 3.54.1.22