ผู้เขียน หัวข้อ: เลือก..แพ้ยา จากหน้าซักประวัติในระบบทำงานแพทย์ไม่ได้ค่ะ  (อ่าน 4820 ครั้ง)

ออฟไลน์ cham@i_p=p

• Jr. Member
  • **
  • เป็นได้แค่ แอด-มึน ฉึก ฉึก
  • Respect: 0
    • www.huaimekhospital.org
ปกติแล้วเวลาที่พยาบาลกรอกข้อมูล นน./สส. และรายละเอียดส่วนอื่นๆแล้ว จะลงการแพ้ยาด้วยค่ะ

แต่ว่าในหน้านี้ไม่สามารถเลือกได้เลยค่ะ

แต่ในหน้าซักประวัติที่ ระบบผู้ป่วยนอก/ซักประวัติ  ---สามารถกรอกข้อมูลได้ครบถ้วนเลย

คืออยากให้ทั้ง 2 ฟอร์มสามารถคีย์ได้สมบุรณ์เหมือนเดิมได้ป่ะค่ะ
เพราะมันจะมีปัญหาตอนที่คนไข้มาส่งเสริมแล้วคีย์ข้อมูลตรงนี้ไม่ครบค่ะ

รบกวนด้วยค่ะ.. :D 
มือใหม่ค่ะ ใฝ่รู้ อิอิ
=@I am a SuPER UsER@=
E-mail: indeep_mind@hotmail.com
 โรงพยาบาลห้วยเม็ก อ.ห้วยเม็ก จ.กาฬสินธุ์

ออฟไลน์ loveluk

• **
ไม่มีใครมาตอบหัวข้อนี้เลย ขอดันด้วยคน

ออฟไลน์ Gusbel724

• Sr. Member
ก้อถ้ากรอก ในหน้าพยาบาล สกรีน ข้อมูลก้อ
จะมาอันเดียวกันนี่คะ ลองแล้วก้อใช้ได้ ปกติ ..นะคะ
ปกติแล้วเวลาที่พยาบาลกรอกข้อมูล นน./สส. และรายละเอียดส่วนอื่นๆแล้ว จะลงการแพ้ยาด้วยค่ะ

แต่ว่าในหน้านี้ไม่สามารถเลือกได้เลยค่ะ

แต่ในหน้าซักประวัติที่ ระบบผู้ป่วยนอก/ซักประวัติ  ---สามารถกรอกข้อมูลได้ครบถ้วนเลย

คืออยากให้ทั้ง 2 ฟอร์มสามารถคีย์ได้สมบุรณ์เหมือนเดิมได้ป่ะค่ะ
เพราะมันจะมีปัญหาตอนที่คนไข้มาส่งเสริมแล้วคีย์ข้อมูลตรงนี้ไม่ครบค่ะ

นส.สุรารักษ์ บูรณะ  นวก.คอมพิวเตอร์
โรงพยาบาลอินทร์บุรี โรงพยาบาลทั่วไป
 ขนาด 218 เตียง จ.สิงห์บุรี
 SEVER  HP MySQL 5.1.30X   
 HOSXP V. 3.56.2.26

** การขึ้นระบบโดยอาจารย์ชัยพร ปี 2547

ออฟไลน์ udomchok

• Hero Member
  • Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
ก้อถ้ากรอก ในหน้าพยาบาล สกรีน ข้อมูลก้อ
จะมาอันเดียวกันนี่คะ ลองแล้วก้อใช้ได้ ปกติ ..นะคะ

คุณ cham@i_p=p ไม่อยากเปิดไปหน้า "ซักประวัติ" แต่ต้องการบันทึกข้อมูลเองในหน้า "ตรวจรักษา"
แต่ระบบออกแบบไว้ให้ดูได้อย่างเดียว(ส่วนของการแพ้ยา) จึงไม่สามารถบันทึกข้อมูลผ่านหน้า "ตรวจรักษา" ได้
คงต้องรอให้ อ.ชัยพร แก้ไขครับ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ

ทำหน้าที่ตรวจรักษา..ไม่ต้องซักประวัิตแล้วครับ..ระบบจะดึงมาจากการคัดกรอง..ยกเว้นไม่ได้คัดกรองมาก่อน..ถ้าคัดกรองมาแล้ว  ก็แสดงในขั้นตอนสั่งเวชภัณฑ์อยู่แล้วนี่ครับ...ผมว่าที่มีอยู่เดิมก็พอครับ...
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
เขาเข้าหน้าห้องตรวจแพทย์เลย เพื่อใช้ anc แต่ไม่ได้ลงข้อมูลใน "ซักประวัติ" มาก่อนน่ะ ก็เลยอยากจะมากรอกในนี้ที่เดียว ไม่ต้องเปิดสองหน้า

ใช่ไหมครับคุณ cham@i_p=p
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ loveluk

• **
ขอตอบแทนได้ไหมค่ะ ว่าใช่ ที่โรงพยาบาลห้องส่งเสริมต้องการแบบนี้ค่ะ ;D

ออฟไลน์ navyNP

• Respect: +3
ขอสนับสนุนด้วยครับ เพราะหน้านี้มีระบบงานอื่นๆ ใช้ด้วย รวมถึงแพทย์บางท่านก็ต้องการเพิ่มเติมข้อมูลในส่วนนี้ ก็อยากเสนอให้หน้านี้แทนที่จะดูได้อย่างเดียวก็อยากให้เพิ่มเติมแก้ไขได้ด้วย ตัวอย่างเช่น พยาบาลไม่ได้ลงข้อมูล นน.+ส่วนสูงมาให้ แต่แพทย์ต้องการคำนวณ BMI ให้ผู้ป่วยว่า นน.ที่เหมาะสมควรเป็นเท่าไหร่ พอใส่เองโปรแกรมก็ไม่คำนวณให้ หรือข้อมูลส่วนอื่นๆ ถึงแม้จะเพิ่มเติมเข้าไปจะไม่บันทึกให้ อยากให้เป็นเหมือนหน้า screen น่ะครับ คือสามารถใส่ข้อมูลเพิ่มเติมได้ และคำนวณอัตโนมัติให้ด้วย(ไม่ใช่คำนวณหลังบันทึก) และอีกอย่าง ตรง BMI chart ดูยากมากเพราะ scale มันสูงมากครับ(นน. เป็น 1000 กิโล) อยากให้ตัวเลขให้ใกล้เคียงกับความเป็นจริง และข้อมูลของผู้ป่วยก็น่าจะอยู่ในตารางเลยสามารถดูได้เลยว่าอยู่ในเกณฑ์ปกติหรือไม่(ปัจจุบันจะอยู่ด้านขวาสุดของกราฟครับ) ขอเสนอให้ปรับปรุงเพิ่มเติมด้วยครับ ;D
เคยเป็น Admin รพ.อาภากรเกียรติวงศ์ สัตหีบ ชลบุรี(250 เตียง)
Implement by อ.MN & อ.suchai  ขึ้นระบบ 29 ก.ค.48
Server : RH Enterprise Linux AS release 3(taroon)
Client : winXP , Slave : winXP , MySQL 4.1
LIS : CST
version ปัจจุบัน 3.54.1.22