ผู้เขียน หัวข้อ: สป ขอความร่วมมือหน่วยงานราชการในการจัดซื้อและใช้โปรแกรมคอมพิวเตอร์ที่ถูกกฎหมาย  (อ่าน 12249 ครั้ง)

ออฟไลน์ annurtyd

• Jr. Member
  • **
  • Respect: 0
ถึงหน่วยงานในสังกัดสาธารณสุข ทุกระดับ
        หนังสือที่ สธ 0202.05/ว25 ลงวันที่ 30 กันยายน 2552 จากสำนักงานปลัดกระทรวงสาธารณสุข เรื่อง ขอความร่วมมือหน่วยงานราชการในการจัดซื้อและใช้โปรแกรมคอมพิวเตอร์ที่ถูกกฎหมาย นำเรียน หัวหน้าหน่วยงานสาธารณสุขและ CIO (chief Information Officer) โปรดดำเนินการเพิ่มรายละเอียดในแผนการจัดหาระบบคอมพิวเตอร์ที่ต้องการในอนาคต ตามหนังสือที่แนบมาในลิ้งค์ข้างล่างนี้อย่างเคร่งครัดด้วยครับ

-เรียน อาจาย์ที่เคารพ
  เราจะพัฒนาอย่างไรกันดีครับ
  ตอนนี้โปรแกรม hosxp เราใช้ฟรีไม่ต้องซื้อ
  แต่อนาคตเราต้องซื้อวินโดส์ ลิขสิทธิ์ เครื่องละ 4-5 พันบาท
  แล้ว hosxp บน linux อาจาย์ยังพัฒนาอยู่อีกมัยครับ
  อยากให้ทุกแสดงความคิดกันมากครับ.......
Anwar benismail นักวิชาการสาธารณสุขชำนาญการ
ขึ้นระบบ hosxp 7 กันยายน 2549
ขึ้นระบบ hosxp_pcu 1 กุมภาพันธ์ 2551
โรงพยาบาลทุ่งยางแดง จังหวัดปัตตานี 073489070

ออฟไลน์ wiphusit

• Hero Member
  • ยอดกมล
  • Respect: +4
    • โรงพยาบาลทับปุด
ขอบคุณครับ
เงินเข้าละซิ
วิภูษิต  คงแก้ว เจ้าพนักงานเครื่องคอมพิวเตอร์ 
โรงพยาบาลทับปุด
อำเภอทับปุด จ.พังงา 82180
โทร 0-7659-9019 ต่อ 117,101
โทรสาร 0-7659-9115
Thailand.

ออฟไลน์ pop_hosxp

• Respect: +38
    • Phanomphrai Hospital
ต้องรบกวนอาจารย์ MN ให้ออกเวอร์ชั่น HOSxP สำหรับ Linux ให้ด้วยครับ
pop434241@gmail.com
รพ.พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด www.phanomphrai.net

ออฟไลน์ atit

• ขออภัย ความรู้ไม่มาก
  • Respect: +3
"-"           รู้อะไรไม่สู้รู้วิชา รู้จักหาในบอร์ดเป็นยอดคน                   tel 081-3202497 
ความรู้เพียงเล็กน้อย อาจช่วยคนเป็นร้อยแก้ปัญหา
เพราะฉะนั้น อย่ากลัวที่จะบอกสิ่งที่คุณรู้กับคนอื่น แม้จะเป็นเรื่องพื้นๆ ก็ตาม
cen-os 64 bit ,ram 4 g ,my sql 5.1.33
วิธีแนะนำตัวเอง  http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=4413.0
ก่อนตั้งกระทู้ใหม่ ลองหาดูกระทู่เก่าก่อนดีบ่? อาจได้คำตอบเร็วกว่าเด้อ   http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&action=search
วิธีขอบคุณผู้ที่ตอบคำถามถูกใจ   http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=8180.0
การเปิดใช้ Server แยก เก็บรูปภาพ/log http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=10169.0
การติดตั้ง mysql http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=11513.0
sql วันละคำกับคุณperjer http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=4007.0
8)ยินดีต้อนรับสู่สังคมแห่งการแบ่งปัน- การแบ่งปันทำให้สังคมน่าอยู่- ;Dขอขอบคุณ
- อ.mn ผู้เขียนโปรแกรมดีๆและช่วยขึ้นระบบ
- อ.อ๊อด,อ.นาจ,อ.ขวด,อ.โก้,อ.nutawut,อ.ตั๊ก,อ.JD,อ.กิจ...ที่คอยช่วยเหลือและให้ความรู้
- ทุกท่านที่ช่วย review โปรแกรมทำให้เราได้ใช้โปรแกรมที่สุดยอด(อยากให้เป็นโปรแกรมระดับประเทศเร็วๆจังจะได้ไม่ต้องง้อ สปสช 5555 :D)

ออฟไลน์ [-_เอ็ม_-]

• [-- Developer มือใหม่ --]
    • โรงพยาบาลบรบือ
งานเข้าแล้วล่ะครับ พี่น้องงงง   ;D  :D
###### [- นิวัฒน์ <M> นัดสถาพร -] ######
   << นักวิชาการคอมพิวเตอร์ รพ.บรบือ >>
<< Rajabhat Mahasarakham University >>
------------------------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Terminator2015

• Achilles : ประวัติศาสตร์จารึกชื่อกษัตริย์ มิได้จารึกชื่อทหาร
  • Respect: +66
    • โรงพยาบาลนาเชือก
 ???ผมดูหนังสือแล้วครับ เขาขอความร่วมมือ ก็คิดว่าจะให้ความร่วมมือ (สำหรับที่จัดซื้อใหม่) ของเก่าก็คงไม่ซีเรียสมากครับ โปรแกรมส่วนใหญ่ก็คงต้อง Run บน Windows ครับหนียาก ถึง hosxp จะปรับไปใช้บน linux ได้
นายคณวัชร คำชัย(ทัศ) โรงพยาบาลนาเชือก จ.มหาสารคาม
Mail : nachuak@hotmail.co.th  Tel.  (AIS)0817080646
โรงพยาบาลชุมชน ขนาด 30 เตียง (Paperless OPD)
ดุแล สอ.12 แห่ง HOSxP_PCU 3.59.12.15 NewVersion
ขึ้นระบบเมื่อ 1 ต.ค. 2549

ออฟไลน์ por

• เพราะว่าเธอคือดวงใจของฉัน
    • Blog Adminpor
???ผมดูหนังสือแล้วครับ เขาขอความร่วมมือ ก็คิดว่าจะให้ความร่วมมือ (สำหรับที่จัดซื้อใหม่) ของเก่าก็คงไม่ซีเรียสมากครับ โปรแกรมส่วนใหญ่ก็คงต้อง Run บน Windows ครับหนียาก ถึง hosxp จะปรับไปใช้บน linux ได้

ใช่ครับ เพราะ สปสช. สนย.ยังเขียนโปรแกรมให้ รันบน windows อยู่
adminpor
ICT @ Office of Public Health.Nakhonsi Province.
Mobile.083-1740976
Office.075-343409 to 106

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ

ใช่ครับ เพราะ สปสช. สนย.ยังเขียนโปรแกรมให้ รันบน windows อยู่

เห็นด้วยอย่างยิ่ง  ร่วมมือในการหาโปรแกรมอื่น ๆ ที่ถูกลิขสิทธิ์หรือ ฟรีแวร์ และเห็นด้วยไม่ควรยุ่งกับระบบงานเฉพาะด้านสาธารณสุข เพราะส่วนกลางไม่สามารถสนับสนุนได้จริงทุกเรื่องครับ...มีแต่นโยบาย...
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ กรรมกรไอที

• เมื่อเทคโนโลยีคือลมหายใจของเรา
  • Respect: +6
ความเห็นของผมนะ ซื้อเครื่องคอมเครื่องหนึ่ง ลำพังแค่ค่าลิขสิทธิ์วินโดว์สี่ห้าพันก็ไม่สูงนะครับ ลองคิดง่าย ๆ ครับทีซื้อเครื่อง เราก็ยังอยากได้ C2D ซึ่งลำพังซีพียูอย่างเดียว ยังแพงกว่าค่าลิขสิทธิ์วินโดว์เสียอีก ไม่ได้สนับสนุนไมโครซอฟท์นะ ไม่พอใจกับราคาเหมือนกัน แต่ถ้าคิดบางครั้งซื้อของแท้ก็สบายใจดี จะอัพเดทอะไรก็ไม่มีปัญหา เชื่อไหมครับ แค่อัพเดทเซอร์วิสแพ็ค หรือแพทต์ต่าง ๆ เป็นประจำ ก็ช่วยให้เครื่องห่างพ้นจากไวรัสได้เยอะครับ และในมองในมุมกลับครับ แทนที่จะคิดว่าซื้อวินโดว์ของแท้แล้วเสียดายเงิน ลองคิดในมุมกลับว่า เราจะซื้อเครื่องขนาดไหน ให้ใช้ได้คุ้มค่ากับเงินที่เสียไปมากกว่า

ออฟไลน์ poramat

• Respect: +36
เห็นทีต่อไป อ.mn คงต้องพัฒนา HOSxP ให้มี OS ในตัวแล้วล่ะครับ เอาแบบว่าเปิดเครื่องแล้วเข้า HOSxP เลยครับมีโปรกรม Utility ที่จำเป็นบ้าง สำหรับบางหน่วยงานที่ยังต้องพึ่งโปรแกรมบน Windows ก็ซื้อให้ถูกต้องตามกฏหมายครับ เดี๋ยวนี้เครื่อง Brand name ที่มี Windows ติดมาด้วยราคาไม่สูงมากนักเมื่อเทียบกับเมื่อก่อนราคา ตั้ง 4-5 หมื่นบาท
ปรเมษฐ  แควภูเขียว poramat.pik@gmail.com
รพ.เกษตรสมบูรณ์ จ.ชัยภูมิ (รพช. 60 เตียง)
www.kaset-hospital.org
Implement 10 มี.ค.53 by BMS
HOSxP 3.55.12.25f + DataCenter + LIS
CentOS 5.5 _64
MySQL 5.1.54 percona+ExtraDB
HOSxP PCU รพสต. 16 แห่ง
ชื่นชม อบอุ่น มั่นใจ ในชุมชน HOSxP ครับ

doramon

• บุคคลทั่วไป
เห็นทีต่อไป อ.mn คงต้องพัฒนา HOSxP ให้มี OS ในตัวแล้วล่ะครับ เอาแบบว่าเปิดเครื่องแล้วเข้า HOSxP เลยครับมีโปรกรม Utility ที่จำเป็นบ้าง สำหรับบางหน่วยงานที่ยังต้องพึ่งโปรแกรมบน Windows ก็ซื้อให้ถูกต้องตามกฏหมายครับ เดี๋ยวนี้เครื่อง Brand name ที่มี Windows ติดมาด้วยราคาไม่สูงมากนักเมื่อเทียบกับเมื่อก่อนราคา ตั้ง 4-5 หมื่นบาท

;D ;D ;D ;D ;D ;D

• **
 ขอบคุณท่านแสดงความคิดเห็น
         สรุปว่าตอนยังไม่รู้ว่าอาจารย์ MN จะพัฒนาอย่างไร

แต่วันนี้ ร้านคอมฯ ที่ยะลาปิดกันหมด เพราะว่าเขาตรวจสอบลิขสิทธิ์ครับ

Anwar benismail นักวิชาการสาธารณสุขชำนาญการ
ขึ้นระบบ hosxp_pcu 1 กุมภาพันธ์ 2551
โรงพยาบาลทุ่งยางแดง จังหวัดปัตตานี 073489070

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
การพัฒนาเพื่อให้ HOSxP สนับสนุนการทำงานใน Linux ตอนนี้มีทางเป็นไปได้หลายทางครับ แต่ทุกทางต้องมีการ re design gui ใหม่ เพราะ Tool ปัจจุบันที่ผมใช้ ยัง Support เฉพาะ Windows ครับ แต่ทั้งนี้และทั้งนั้น ทิศทางพัฒนาในปัจจุบัน ก็ขึ้นอยู่กับผู้ใช้งานส่วนใหญ่ด้วยครับ เช่นถ้า รพ. ทั้งประเทศพร้อมใจกันเปลี่ยน OS เป็น Linux ขอแค่เกิน 30% เดี๋ยวก็คงจะมี HOSxP for Linux ออกมาให้ใช้กันครับ  แต่อย่าลืมครับว่า ระบบงานใน รพ. ไม่ได้ มีเฉพาะ HOSxP มันมีโปรแกรมอื่นๆ ด้วยอีกหลายตัว และที่สำคัญคือ ผู้ใช้ครับ เพราะจากที่ผ่านมา กว่าจะฝึกอบรมให้ใช้งานเฉพาะ HOSxP ให้ได้สำเร็จ ในแต่ละแห่งนั้นไม่ใช่เรื่องง่ายเลย และถ้ามีการเปลี่ยน OS  ก็หมายความว่าต้องมีการฝึกอบรมผู้ใช้งานใหม่ (Linux + HOSxP for Linux) ซึ่ง Cost มัน พอๆ กับซื้อ Windows license หรืออาจจะมากกว่า เลยที่เดียวครับ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

• **
ขอบคุณอาจาย์ MN ที่กรุณาแสดงความคิดเรื่องนี้
  ผมจะได้เรียน ผอ ต่อไป ครับ

ออฟไลน์ wiphusit

• ยอดกมล
  • Respect: +4
    • โรงพยาบาลทับปุด
การพัฒนาเพื่อให้ HOSxP สนับสนุนการทำงานใน Linux ตอนนี้มีทางเป็นไปได้หลายทางครับ แต่ทุกทางต้องมีการ re design gui ใหม่ เพราะ Tool ปัจจุบันที่ผมใช้ ยัง Support เฉพาะ Windows ครับ แต่ทั้งนี้และทั้งนั้น ทิศทางพัฒนาในปัจจุบัน ก็ขึ้นอยู่กับผู้ใช้งานส่วนใหญ่ด้วยครับ เช่นถ้า รพ. ทั้งประเทศพร้อมใจกันเปลี่ยน OS เป็น Linux ขอแค่เกิน 30% เดี๋ยวก็คงจะมี HOSxP for Linux ออกมาให้ใช้กันครับ  แต่อย่าลืมครับว่า ระบบงานใน รพ. ไม่ได้ มีเฉพาะ HOSxP มันมีโปรแกรมอื่นๆ ด้วยอีกหลายตัว และที่สำคัญคือ ผู้ใช้ครับ เพราะจากที่ผ่านมา กว่าจะฝึกอบรมให้ใช้งานเฉพาะ HOSxP ให้ได้สำเร็จ ในแต่ละแห่งนั้นไม่ใช่เรื่องง่ายเลย และถ้ามีการเปลี่ยน OS  ก็หมายความว่าต้องมีการฝึกอบรมผู้ใช้งานใหม่ (Linux + HOSxP for Linux) ซึ่ง Cost มัน พอๆ กับซื้อ Windows license หรืออาจจะมากกว่า เลยที่เดียวครับ

ใช่ครับทั้งกระทรวงสาธารณสุข และ สปสช พัฒนาโปรแกรมมาใช้งานบน windows ทั้งนั้นครับ
วิภูษิต  คงแก้ว เจ้าพนักงานเครื่องคอมพิวเตอร์ 
โรงพยาบาลทับปุด
อำเภอทับปุด จ.พังงา 82180
โทร 0-7659-9019 ต่อ 117,101
โทรสาร 0-7659-9115
Thailand.

ออฟไลน์ atit

• ขออภัย ความรู้ไม่มาก
ขอเสนอความคิดเห็นด้วยครับ
เครื่องที่ รพ.ประมาณ 100 เครื่อง มีที่ต้องใช้โปรแกรมที่ ฑี Run ด้วย windows เพราะมีโปรแกรมที่ต้องใช้ ประมาณ 40 % ครับอีก 60%เปิดเครื่องเพื่อใช้ Hosxp กลุ่มหลังนี่ไม่ต้องเรียนรู้เรื่อง OS เลยครับ(แต่ Adminต้องเรียนรู้)ก็จะเซฟตรงนี้ได้เยอะพอสมควรนะครับ
ปัญหาที่ตามมาคือ hosxp for windows และ hosxp for linux จะใช้บางฟังชั่นได้ไม่เหมือนกันตรงนี้จะเป็นปัญหาหรือเปล่าครับ
สุดท้าย อ.คงต้องเหนื่อยเพิ่มขึ้นเพราะต้องพัฒนาไปทั้งสองทางพร้อมกัน คิดแล้วเหนื่อยแทน อ.MN ขอเป็นกำลังใจให้ อ. ตลอดไปครับ ;D
"-"           รู้อะไรไม่สู้รู้วิชา รู้จักหาในบอร์ดเป็นยอดคน                   tel 081-3202497 
ความรู้เพียงเล็กน้อย อาจช่วยคนเป็นร้อยแก้ปัญหา
เพราะฉะนั้น อย่ากลัวที่จะบอกสิ่งที่คุณรู้กับคนอื่น แม้จะเป็นเรื่องพื้นๆ ก็ตาม
cen-os 64 bit ,ram 4 g ,my sql 5.1.33
วิธีแนะนำตัวเอง  http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=4413.0
ก่อนตั้งกระทู้ใหม่ ลองหาดูกระทู่เก่าก่อนดีบ่? อาจได้คำตอบเร็วกว่าเด้อ   http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&action=search
วิธีขอบคุณผู้ที่ตอบคำถามถูกใจ   http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=8180.0
การเปิดใช้ Server แยก เก็บรูปภาพ/log http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=10169.0
การติดตั้ง mysql http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=11513.0
sql วันละคำกับคุณperjer http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=4007.0
8)ยินดีต้อนรับสู่สังคมแห่งการแบ่งปัน- การแบ่งปันทำให้สังคมน่าอยู่- ;Dขอขอบคุณ
- อ.mn ผู้เขียนโปรแกรมดีๆและช่วยขึ้นระบบ
- อ.อ๊อด,อ.นาจ,อ.ขวด,อ.โก้,อ.nutawut,อ.ตั๊ก,อ.JD,อ.กิจ...ที่คอยช่วยเหลือและให้ความรู้
- ทุกท่านที่ช่วย review โปรแกรมทำให้เราได้ใช้โปรแกรมที่สุดยอด(อยากให้เป็นโปรแกรมระดับประเทศเร็วๆจังจะได้ไม่ต้องง้อ สปสช 5555 :D)

ออฟไลน์ Tanwa1234

• Newbie
  • *
แนะนำ งานราชการ สอบราชการ  2553 สอบบรรจุ

งานราชการ