ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องการทำงานของ printer ครับ  (อ่าน 4754 ครั้ง)

ออฟไลน์ Apiruk_Jbhos

• Sr. Member
  • Respect: +1
    • โรงพยาบาล สมเด็จพระยุพราช จอมบึง
ถามเรื่องการทำงานของ printer ครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2007, 13:45:56 PM »
0
เมื่อเช้าวันนี้ เจอปัญหาครับเลย เขามาถามดู ปัญหาที่เจอ คือ สติกเกอร์ ยา ปกติ ออกที่เครื่อง themal แต่ดันมาออกที่เครื่อง LQ-590 ที่เป็นใบสั่งยา แต่พอปิด เปิดใหม่ ก็หายไปเอง ไม่ออกมาอีก ไม่แน่ใจว่ามีใครเคยเจอบ้าง
แต่มีจุดสังเกตคือ แพทย์ ได้สั่งออกมาก่อนที่จะเปิดเครื่องพิมพ์ แล้ว สติกเกอร์ มาออกผิดเครื่อง แต่ไม่เข้าใจเพราะ ตั้ง printer ไว้แล้ว ว่า สติกเกอร์ ใช้เป็น print server ชื่อ OPD ใบสั่งยาใช้ local print เลยไม่ทราบว่าเกิดจากอะไร .....  :) มีใครเจอบ้าง และ พอจะแก้ปัญหาได้ยังไงครับ เพราะมาเป็นเอาตอนคนไข้เยอะ
นาย อภิรักษ์ ชุ่มชะอุ่ม
Mail advance_pro@hotmail.com
โรงพยาบาล สมเด็จพระยุพราช จอมบึง

Server 1 : SR550 Ram 64G
OS1 : CentOS Linux 7.6
MariaDB version 10.1.19

Server 2 : IBM X3500 Ram 6G
OS2 : CentOS 7.6

ขึ้นระบบ เดือน กรกฎาคม 50
http://www.ChomBungHospital.com/

doramon

• บุคคลทั่วไป
Re: ถามเรื่องการทำงานของ printer ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2007, 17:00:20 PM »
0
ตอบอยากครับแบบนี้
ไม่ทรามบว่าเวลาที่มันพิมพ์ออกมาผิด มันเป็นตลอดเวลาจนเราต้องมาเปลี่ยนเองหรือเปล่าครับ

• โรงพยาบาล สมเด็จพระยุพราช จอมบึง
Re: ถามเรื่องการทำงานของ printer ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2007, 09:48:20 AM »
0
ไม่ครับจะเป็นช่วงที่ สั่งมาก่อนที่เครื่องพิมพ์ จะเปิด เป็น 4-5 รายก็หาย ต่อไปก็ไม่มีอีกเลย และอีกเรื่องครับใบสังยา วันนี้ มาออกที่เครื่อง ใบสั่งยา เฉยเลย ทั้ง ๆ ที่ set ไว้ ที่ LX-300 แต่มาออก LQ -590 ที่เจอกับเครื่อง LQ-590 ที่เจอมาก็มี สติกเกอร์ กับ ใบรับรองแพทย์ ออกมาแต่นาน ๆ มาที ปกติจะใช้ได้ยังไม่เข้าใจว่า set อะไรผิดเหรอเปล่า หรือมันจะมอง LQ-590 เป็น print Server ในกรณีที่เครื่อง ไม่พร้อม เลยมาออกเครื่องนี้แทนก่อน
เพราะทุกเครื่อง ผมจะ add lq-590 เป็น Local Print ของใบสั่งยาเท่านั้น แต่มีสติกเกอร์ กับ ใบรับรอง บางทีก็ opd crad ต่อ มาแจมกับเครื่อง LQ-590 ด้วย งงครับ
โรงพยาบาล สมเด็จพระยุพราช จอมบึง

http://www.ChomBungHospital.com/

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2007, 09:55:19 AM »
0
เดี๋ยวผมขอถามแยกนะครับ จะได้ไม่ งงกับคำถาม ปัญหาที่เจออีกนิดหนึ่งคือ เวลาแพทย์ พิมพ์ใบรับรองแพทย์ แล้วไม่ได้ติกที่ช่อง ไม่ต้อง preview พิมพ์ print ไม่ออก แต่ถ้า ติกที่ช่องว่า ไม่ต้อง preview prrint ออก หรือว่า program ตั้งไว้แบบนี้ ว่าถ้า ดู preview พิมพ์ไม่ได้ เหรอเปล่าครับ ถ้า print ด้วย preview ด้วย ได้มัยครับ  :-*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 02, 2007, 09:58:08 AM โดย Apiruk_Jbhos »