ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีกำหนดให้ ทันตแพทย์ เป็นแพทย์เจ้าของไข้ผู้ป่วยใน  (อ่าน 3468 ครั้ง)

ออฟไลน์ เข้ม

• Hero Member
  • Respect: +4
    • phichit hospital
ผมไม่สามารถกำหนดให้ ทันตแพทย์ มีรายชื่อให้เลือกในการกำหนด แพทย์เจ้าของไข้ ในผู้ป่วยในได้ครับ
ขอผู้รู้แนะนำหน่อยครับ

ที่ผมทดลองแล้วคือ กำหนด

แบบที่ 1
ตำแหน่งหลัก เป็น ทันตแพทย์
ตำแหน่งอื่น ๆ มี 2 ตำแหน่ง คือ  แพทย์ และ แพทย์-ผ่าตัด

ที่ห้องทันตกรรม มีรายชื่อทันตแพทย์ปรากฏให้เลือก (ทำมานานแล้ว)
ที่ห้องผ่าตัด มีรายชื่อ ทันตแพทย์ให้เลือก (น่าจะปกติ)
แต่ที่ผู้ป่วยใน ไม่มีรายชื่อทันตแพทย์ให้เลือกในการระบุ แพทย์เจ้าของไข้

แบบที่ 1
ตำแหน่งหลัก เป็น แพทย์
ตำแหน่งอื่น ๆ มี 2 ตำแหน่ง คือ ทันตแพทย์ และ แพทย์-ผ่าตัด

ที่ห้องทันตกรรม ไม่มีรายชื่่อ ทันตแพทย์ให้เลือก
ที่ห้องผ่าตัด มีรายชื่อ ทันตแพทย์ให้เลือก (น่าจะปกติ)
ผู้ป่วยใน มีรายชื่อทันตแพทย์ให้เลือกในการระบุ แพทย์เจ้าของไข้

ได้อย่างเสียอย่าง ...  มี รพ. ไหน ระบุแพทย์เจ้าของไข้ที่เป็นทันตแพทย์บ้างครับ
แนะนำด้วยครับ ....
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

ออฟไลน์ เข้ม

• Respect: +4
    • phichit hospital
หลังจากตั้งกระทู้แล้ว ... กลับไปตรวจสอบดูอีกครั้งหนึ่งว่า

ไม่สามารถระบุชื่อ ทันตแพทย์ ให้เป็น แพทย์ผู้สั่ง Admit และ แพทย์ผู้สั่งจำหน่าย ได้

รบกวน อ. ชัยพร และ ผู้รู้ แนะนำด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2010, 08:51:08 AM โดย เข้ม »
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
 ;D ;D ;D ทันตแพทย์สั่ง admit ไม่ได้ก็ให้แพทย์สั่ง admit ครับ ง่ายไปมั้ยเนี่ยพี่เข้ม แบบอื่นรอผู้รู้ลำดับต่อไปครับ ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
ของผม..ก็ยังไม่มี case ที่ทันตแพทย์สังนอน รพ.ครับ..ได้แต่ใช่้แพทย์สั่งนอน รพ. แล้วทันตแพทย์ร่วมตรวจรักษา

ทางเลือกที่ 2 กำหนดแพทย์ขึ้นมาอีก 1ชื่อ (ก็ทันตแพทย์นั่นแหล่ะ) แต่เปลี่ยนตำแหน่งหลักเป็นแพทยฺ์ ไม่สนใจคำนำชื่อ  แต่ให้ link ไปที่ opduser ชื่อเดียวกับที่เป็นทันตแพทย์login ครับ..เช่นตัวผมเอง.เป็นทุกตำแหน่งในระบบ โดยไม่ใช้ ตำแหน่ง admin ครับ..
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x