ผู้เขียน หัวข้อ: ไหน ๆ ก็ลาออกอยู่แล้ว ขอระบายความในใจเท่าที่มีมาตลอดหน่อยครับ  (อ่าน 27727 ครั้ง)

ออฟไลน์ komanp

• Sr. Member
  • Respect: 0
เขียนหนังสือลาออกไปแล้วและมีคำสั่งวันที่ 31 กค 54
เข้าใจว่าแต่ละโรงพยาบาลตำแหน่งนักวิชาการคอมพิวเตอร์แต่ละโรงพยาบาลได้เงินเดือนไม่เท่ากัน ทั้งนี้จะด้วยเงินบำรุงของ รพ.หรือนโยบายของกรรมการบริหารเห็นชอบให้ได้เงินเดือนเท่านี้ ตอนผมบรรจุเมื่อ 1 พย 2549 จำว่าได้บรรจุตอนนั้น 7630 หักประกันสังคมจะเหลืออยู่ประมาณ 7 พันต้น ๆ  เข้ามาแรก ๆ เดิมทีเป็นระบบ stat หลายท่านเข้ามาในสมัยนั้นคงรู้จักเป็นอย่างดี และผู้บริหารมีนโยบายในการเลือกใช้ระบบอื่น ซึ่งหนึ่งในนั้นคือ hosxp ผมเข้ามาเริ่มแรกเดิมทีนั้น ไม่รู้จักระบบนี้ด้วยซ้ำ มีการส่งเจ้าหน้าที่ไปอบรมที่ รพ.ยางตลาด และผลที่ได้คือเจ้าหน้าที่ที่เป็นตัวตั้งตัวตีในการอบรม ท่านได้ไปทำงานที่อื่น ทำให้การอบรมที่ผ่านมา ล่มไม่เป็นท่า หรือจะบอกว่า โครงการนี้โดนพับเก็บเข้ากรุ และรอนักวิชาการคนใหม่เพื่อมาสานต่อ และก็เป็นผมเองที่โชคดี(ซวย) ที่ได้มารู้จักและได้มาศึกษา ใช้เวลาในการลองผิดลองถูกอยู่นาน และเกิดคำถามในใจตลอดว่าทำไมไม่ให้ทาง BMS มาติดตั้งให้ คำตอบที่ได้จากหัวหน้างานคือ  รพ.เราไม่มีเงินมากขนาดต้องซื้อ (รพ.ชุมชนเงินไม่เยอะมากนะครับ หลายท่านคงประสบปัญหานี้เหมือนกัน) และผอ.ท่านก็หวังในตัวนวก.คนใหม่มากว่าต้องติดตั้งเอง (จบใหม่มาก็ไฟแรงครับ) ได้รับคำแนะนำจากหลาย ๆ ท่านในเว็บนี้ช่วยจึงติดตั้งและใช้ได้จริง ใช้เวลาเกือบปี ก็ติดตั้งใช้งานได้จริงครับ ตลอดเวลาที่ใช้จริง ผมก็ยังติดต่อที่ชุมชนนี้ตลอดและเกิดความผูกพันเสมอมา รู้จักเรื่องใหม่ ๆ โปรแกรมดี ๆ ก็ชุมชนนี้ครับ
 แต่แล้วเมื่อผมกำลังจะออกจากชุมชนนี้ คำพูดที่แรงโดนใจมากหนึ่งในนั้นคือ ระบบเถื่อน ให้คำนิยามได้ไหมครับกับคำนี้  ระบบ hosxp เป็น open source ไม่ใช่เหรอครับ ส่วนใครต้องการอะไรที่มันได้เยอะกว่า open source ต้องซื้อเพิ่ม ผมเข้าใจถูกไหมครับ บางรพ.หลายรพ.ที่ขึ้นเอง หรือทาง จังหวัดมาติดตั้งให้ มันถือว่าเถื่อนไหม ทำไมต้องใช้คำนี้ด้วย  ...รพ.ผมคงไม่ใช่ รพ.เดียวที่ขึ้นระบบเอง คงมีหลายรพ.ที่มีปัญหาทางด้านการเงินต้องขึ้นเอง แต่สิ่งที่เราสนับสนุน BMS คือการส่งเจ้าหน้าที่เข้าอบรมเสมอเกือบทุกปี ..โปรดนิยามคำว่าเถื่อนด้วยครับ
komanp_msu2004@hotmail.com
Server ubuntu 8.10 64 Bit Mysql 5.0.67    ram 2 GB  raid 5
3.52.8.30

ออฟไลน์ Multithreading

• หน่วยควบคุมโรคนำโดยแมลง(de-buger)
    • Android4Health
ระบบเถื่อน   ผมว่าก็เถื่อนทุกที่ละครับ   เอาง่ายๆ   ทุกเครื่องในที่ทำงานผมเป็น  Windows Dark Edition

สอนเขียน Android และ GIS

นักวิชาการสาธารณสุขปฏิบัติการ in พิษณุโลก

https://www.facebook.com/Android4Health

My Projects in HosXP field.
SurveyTool Android App
HealthPlace  Android App
HosOnDroid  Android App

============================

ออฟไลน์ 11084pcu

• Newbie
  • *
    • รพ.สต.ดงสวนพัฒนา
ไม่เถื่อนเท่าไรหลอก ถ้าไม่กินเหล้าขาว  ลาบปลาสิวดิบ ด้วย

ลาออกจะไปทำงานที่ไหนต่อล่ะพี่คือบ่ออยู่นำกันก่อน
กลุ่มงานเวชปฏิบัติครอบครัวและชุมชน
โรงพยาลคำม่วง คำม่วง กส
คี่ข้อมูล ระดับ Power user
(คี่เร็วคี่ทนคี่ทั้งวันคี่ทั้งปี กรรมกรคอมตัวจริง red bull)
http://kalasin.moph.go.th/05395/

ออฟไลน์ udomchok

• Hero Member
  • Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
แต่แล้วเมื่อผมกำลังจะออกจากชุมชนนี้ คำพูดที่แรงโดนใจมากหนึ่งในนั้นคือ ระบบเถื่อน ให้คำนิยามได้ไหมครับกับคำนี้  ระบบ hosxp เป็น open source ไม่ใช่เหรอครับ ส่วนใครต้องการอะไรที่มันได้เยอะกว่า open source ต้องซื้อเพิ่ม ผมเข้าใจถูกไหมครับ บางรพ.หลายรพ.ที่ขึ้นเอง หรือทาง จังหวัดมาติดตั้งให้ มันถือว่าเถื่อนไหม ทำไมต้องใช้คำนี้ด้วย  ...รพ.ผมคงไม่ใช่ รพ.เดียวที่ขึ้นระบบเอง คงมีหลายรพ.ที่มีปัญหาทางด้านการเงินต้องขึ้นเอง แต่สิ่งที่เราสนับสนุน BMS คือการส่งเจ้าหน้าที่เข้าอบรมเสมอเกือบทุกปี ..โปรดนิยามคำว่าเถื่อนด้วยครับ
อย่าไปใส่ใจเลยครับ
ชุมชนแห่งนี้อยู่ได้ด้วยการช่วยเหลือกันครับ
อ.บอย มิได้ตั้งใจจะว่าพวกเราครับ

ส่วนมากที่จะบอกว่าเป็นทีมเถื่อน (http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=21716) ก็จะหมายถึง พวกที่ไปรับจ้างขึ้นระบบ แบบตัดหน้าบริษัทน่ะครับ เช่น ตัดราคา ทั้ง ๆ ที่บริษัทได้ดำเนินการไปบ้างแล้ว กับร.พ. แต่ทีมเถื่อน ก็ยังอุตส่าห์ไปเสนอราคาให้ต่ำกว่าที่บริษัทเสนอ เพื่อให้ได้งาน เสร็จแล้วก็ทำทิ้งไว้ ไม่มีปัญหาก็ดีไป มีปัญหาก็ให้มาหาคำตอบจาก web นี้เอง

ท่าน komanp ไม่ต้องกังวลครับ ท่านทำเองที่ ร.พ. ท่าน ขึ้นระบบเอง มิใช่ทีมเถื่อนอยู่แล้วครับ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
ผมคิดว่าคงเข้าใจอะไรผิดไปนะครับ อย่างที่พี่โก้บอกเอาไว้ครับ ระบบเถื่อนนี่คงไม่มีครับ มีแต่ทีมเถื่อน แต่สุดท้ายแล้ว ในมุมของ BMS กับ รพ. หากใช้งาน HOSxP แล้วเราไม่เคยแยกครับว่าขึ้นแบบไหน เพราะยังไงก็อาจจะได้ใช้บริการของ BMS อยู่ดีครับ   :)
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ขอบคุณพี่โก้และอาจารย์มากครับ ที่ให้นิยามนี้ สบายใจขึ้นหน่อย นึกว่าตัวเองเป็นคนเถื่อนมาได้ห้าปีแล้วตั้งแต่ทำงาน  แล้วเมื่อไหร่จะได้เป็น ระบบแห่งชาติซักทีละครับ จะได้ใช้เต็มระบบหน่อย รพ.รากหญ้ารออยู่นะครับ
รอหนังสือคำสั่งบรรจุอยู่ สพป.เชียงใหม่เขต 6 อ.จอมทองครับ ตอนนี้หนังสือน่าจะถึงหน่วยงานนี้แล้ว รอเรียกตัวบรรจุ ข้าราชการ ธุรการระดับสองอยู่ครับ รอมานานแล้วเนี่ย จะได้สมหวังสิ้นเดือนนี้ไหม กำลังจะคิดว่าจะไปลาพี่ ๆ ที่ สสจ.กาฬสินธุ์ไหม เพราะรู้จักพี่ ๆ ที่นั่นหลายคนมากครับ คงหาโอกาสไปตอนทีมงานไอที เรียกประชุมหนะครับ เดี๋ยวจะไปลา และ อบรม hosxp เดือนสิงหาคม ที่อุบล ฝากเพื่อนทีมงาน จาก รพ.ท่าคันโทด้วยนะครับ มีไปสองคน เป็นทีมไอทีใหม่สองคนที่แต่งตั้งไว้ก่อนไปครับ

สุดท้ายนี้ อยากเห็น อนาคตของ  hoxp สามารถใช้งานบน linux และ hosxp และเป็นระบบระดับชาติไปเลยครับ ขอให้รัฐบาลนี้ช่วยสนับสนุนทีมงาน BMS ให้ถึงฝันด้วยครับ ..ผมว่าตอนนี้ก็น่าจะเป็นแล้วนะครับ เพราะใช้กันมากขึ้นครับ ..อิอิ
Server ubuntu 8.10 64 Bit Mysql 5.0.67    ram 2 GB  raid 5
3.52.8.30

ออฟไลน์ adisaksri

• sikaohospital
  • Respect: -1
ผมคิดว่าคงเข้าใจอะไรผิดไปนะครับ อย่างที่พี่โก้บอกเอาไว้ครับ ระบบเถื่อนนี่คงไม่มีครับ มีแต่ทีมเถื่อน แต่สุดท้ายแล้ว ในมุมของ BMS กับ รพ. หากใช้งาน HOSxP แล้วเราไม่เคยแยกครับว่าขึ้นแบบไหน เพราะยังไงก็อาจจะได้ใช้บริการของ BMS อยู่ดีครับ    :)
ขอบคุณ อ.MNเป็นอย่างสูง
รพ.สิเกา จ.ตรัง adisaksri@hotmail.com
Master IBM CentOS6.3 mysql 5.5.28  Ram 10G Slave IBM CentOS5.5 ram4G(ขอบคุณอ.บอย,อ.ขวด)
BMS Activate Package วันเริ่มรับประกัน : 26/11/2555
วันหมดประกัน : 25/11/2556

ออฟไลน์ classical

• Full Member
    • โรงพยาบาลเชียรใหญ่
โชคดีน้อง 

เพื่อความมั่นคง และ ก้าวต่อไปสำหรับชีวิตลูกผู้ชาย

พี่เชื่อและ มั่นใจมากว่า น้องไม่ได้ต้องการลาออก แต่ด้วยปัจจัย

ทาง ความั่นคง และ ค่าตอบแทน

อีกอย่าง น้องเลือก ตำแหน่งธุรการ พี่ก็เชื่ออีกว่า ความรู้ทาง IT ที่น้องมีอยู่

จะช่วยดัน ความก้าวหน้าในหน้าที่การงานให้น้อง ได้มากครับ

สู้เขา ชีวิตต้องเดินต่อไป
รพ.เชียรใหญ่  จ.นครศรีธรรมราช
Master CentOS4.8 64 bit MySQL-percona-5.1.42-9
RAM  24 GB
Slave  CentOS4.8 64 bit MySQL-percona-5.1.42-9
RAM  10 GB
HOSxP V ล่าสุดเสมอ HOSxP-PCU ล่าสุดเสมอ
ขอบคุณ อ.ชัยพร ที่ได้ให้โอกาสใช้โปรแกรม

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
ขอให้โชคดี   ในภาระเบื้องหน้าและปลายทางฝันที่รออยู่....เช่นกันครับ.....ดีใจที่ได้รู้จักครับ...และยืนยันความมีน้ำใจและมิตรภาพในชุมชนแห่งนี้..ยังคงมีมากมายและคงไม่สิ้นสุดลงไปง่าย ๆ ตราบที่เรายังหายใจกันอยู่ครับ.....

ความเห็นอื่น ๆ คงแนวทางเดียวกับพี่โก้ และ อ.ชัยพร ครับ..ผมก็เริ่มเรียนรู้เองเรื่อย ๆ มาตั้งแต่ปี 2548 ก็ยังอยู่ที่เดิม  เพราะยังรอคนมาแทนไม่ได้น่ะครับ... :D :D :D
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
ส่วนมากที่จะบอกว่าเป็นทีมเถื่อน (http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=21716) ก็จะหมายถึง พวกที่ไปรับจ้างขึ้นระบบ แบบตัดหน้าบริษัทน่ะครับ เช่น ตัดราคา ทั้ง ๆ ที่บริษัทได้ดำเนินการไปบ้างแล้ว กับร.พ. แต่ทีมเถื่อน ก็ยังอุตส่าห์ไปเสนอราคาให้ต่ำกว่าที่บริษัทเสนอ เพื่อให้ได้งาน เสร็จแล้วก็ทำทิ้งไว้ ไม่มีปัญหาก็ดีไป มีปัญหาก็ให้มาหาคำตอบจาก web นี้เอง

ผมอยากให้คิดกันเอง
บางครั้งผม....ผมเห็นน้องๆ BMS แล้วสงสาร ปัญหาน้องเกิดจากคนไม่มาก
ผมทราบว่า BMS ก็รู้คัวคนทำแต่ อย่าไปเอยถึงเลย เอาแค่ว่าทุกวันนี้ "ได้ใช้บริการของ BMS บ้างไหม"

เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

ออฟไลน์ decha

• HOSxPMAN
    • -
สุดท้ายนี้ อยากเห็น อนาคตของ  hoxp สามารถใช้งานบน linux และ hosxp และเป็นระบบระดับชาติไปเลยครับ ขอให้รัฐบาลนี้ช่วยสนับสนุนทีมงาน BMS ให้ถึงฝันด้วยครับ ..ผมว่าตอนนี้ก็น่าจะเป็นแล้วนะครับ เพราะใช้กันมากขึ้นครับ ..อิอิ

เท่าที่ผมทราบ รัฐบวมชุดใหม่น่าจะถนัด"เผา"มากกว่านะครับ

แหมทำหน้าซีเรียสกันเชียว ล้อเล่นน่า..
เดชา สายบุญตั้ง
โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชด่านซ้าย

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
อ้างถึง
เท่าที่ผมทราบ รัฐบวมชุดใหม่น่าจะถนัด"เผา"มากกว่านะครับ

แหมทำหน้าซีเรียสกันเชียว ล้อเล่นน่า..
;D ;D ;D ช่วงนี้ออกมาแต่ละดอกแรงนะครับพี่ เอาน่า ปรองดอง...ปรอง...............ดอง ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

;D ;D ;D ช่วงนี้ออกมาแต่ละดอกแรงนะครับพี่ เอาน่า ปรองดอง...ปรอง...............ดอง ;D ;D ;D

ตามป๋า....หมาไม่กัด...เอาด้วยคร๊าบ... ;D ;D ;D
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ไม่อยากเชื่อเลยว่าพี่เป็นนวก.คอม คำพูดตรงนี้เข้าข่ายหมิ่นประมาทนะครับ กรุณาระวังด้วย โทษแรงกว่าหมิ่นประมาทธรรมดานะครับ ถือว่าเป็นการเผยแพร่ทางสาธารณะ คนเห็นทั่วโลก อย่าแสดงตัวมากครับ เขาเลือกตั้งเสร็จแล้วก็ปล่อยให้เขาทำงานนะครับ ตอนนี้ กกต.ยังไม่ได้รับรองการเป็นนายกเลยด้วยซ้ำ อย่าฟังข่าวด้านเดียวครับ
3.52.8.30

ออฟไลน์ Multithreading

• หน่วยควบคุมโรคนำโดยแมลง(de-buger)
    • Android4Health
คน จ.เลย  ก็เลือก คนเผา  แบบ  ถล่มทลาย  เลยนะครับ

สอนเขียน Android และ GIS

นักวิชาการสาธารณสุขปฏิบัติการ in พิษณุโลก

https://www.facebook.com/Android4Health

My Projects in HosXP field.
SurveyTool Android App
HealthPlace  Android App
HosOnDroid  Android App

============================

ออฟไลน์ classical

• โรงพยาบาลเชียรใหญ่
อด ไม่ได้ ขออีกนิดครับ น้อง

อย่าไปคิดมาก กับ คำของพี่บอย  

มองแต่ส่วนดี ของ พี่เขาดีกว่าครับ

.......................................................................

อยากฝากน้องด้วยใจว่า

ชีวิต IT  รพ.ชุมชน   เหมือนกับการที่เราต้องลงแข่งฟุตบอล ตามบ้านนอก

ที่ในสนามการแข่งขัน ยอมมีกองขี้หมา บ้างเป็นธรรมดา

แต่เป้าหมาย ของเรา คือ ต้องทำประตูให้ได้

ถ้ามาสนใจแต่ กองขี้ หมา  

เราจะไม่ถึงเป้าหมายเลยครับ

โดยเฉพาะการทำงานด้าน IT ถือเป็นเรื่อง ธรรมดามาก ครับ

.......................................................................

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 21, 2012, 12:33:29 PM โดย classical »
รพ.เชียรใหญ่  จ.นครศรีธรรมราช
Master CentOS4.8 64 bit MySQL-percona-5.1.42-9
RAM  24 GB
Slave  CentOS4.8 64 bit MySQL-percona-5.1.42-9
RAM  10 GB
HOSxP V ล่าสุดเสมอ HOSxP-PCU ล่าสุดเสมอ
ขอบคุณ อ.ชัยพร ที่ได้ให้โอกาสใช้โปรแกรม

ออฟไลน์ u10908

• http://nonghonghospital.com/
ขึ้นระบบ มีนาคม 2552 โดยทีม BMS
-----------------------------------------------------
สมิตรา  สงวนเชื้อ
ตำแหน่ง จพ.สถิติ

ออฟไลน์ asawincyber

• สู้ต่อไป ทาเกชิ
    • http://www.okhospital.net
เดินต่อไป โอกาสข้างหน้ายังรอเราอยู่ สุดท้าย ก็ต้องได้ 15000 นะครับ ป๋าเจดีย์ 555555+
เสน่ห์  คงมูล (เอก)
โรงพยาบาลองครักษ์ อ.องครักษ์ จ.นครนายก
HOSxP  3.56.2.26  Activate License
Server : DELL T710 Xeon 5500 Ram 64Gb (16 X 4GB) 10600R Centos 5.5 64 bit MySQL 5.5.11 percona By อ.อ็อด
Server : IBM X3400 2.4 Ghz. Ram 4Gb. Centos 5.5 64 bit MySQL 5.5.11 percona By อ.อ็อด

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
อ้างถึง
เดินต่อไป โอกาสข้างหน้ายังรอเราอยู่ สุดท้าย ก็ต้องได้ 15000 นะครับ ป๋าเจดีย์ 555555+
;D ;D ;D ทนรออีกหน่อยผมจะปรับให้เป็น 25,000 นะครับ(ถ้าไม่ตายไปซะก่อน 5555) ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ

ออฟไลน์ thannawe

• Respect: +8
25000 โอกาศ ปรับได้ครับ แต่ถึงเวลานั้น ทองก็บาทละ 47000 ครับ
ก๋วยเตี๋ยวชามละ70 บาท  ;D

เป็นกำลังใจให้ทุกคน สู้ต่อไป ก้าวไปข้างหน้าข้ามผ่านกองขี้หมาทั้งหลายครับ
แหม ได้คำคม จาก คุณ classical  ;D
กิจจา ชาญธัญกรรม
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE

25000 โอกาศ ปรับได้ครับ แต่ถึงเวลานั้น ทองก็บาทละ 47000 ครับ
ก๋วยเตี๋ยวชามละ70 บาท  ;D

เป็นกำลังใจให้ทุกคน สู้ต่อไป ก้าวไปข้างหน้าข้ามผ่านกองขี้หมาทั้งหลายครับ
แหม ได้คำคม จาก คุณ classical  ;D

ว้าว...ท่านกิจจา...วิสัยทัศน์..กว้างไกล..เหมือนหัวใจจริง ๆ กว้างซะ.....งานจะงอก... ;D ;D ;D

ออฟไลน์ มดตานอย ครับ..

รอครับ ค่าแรงขั้นต่ำ วันละ 300 บาท   ...ต้องให้โอกาส สัก 3-6 เดือน  ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

Nakhonphanom Hospital

MR.Tanoy999 ผู้ใช้งานทั่วไป
tanoy999-at-gmail-dot-com
เริ่ม  1 ตุลาคม 2549  โดย  BMS

ออฟไลน์ jackkawave

• HOSxP
    • http://kalasin.moph.go.th/hmh
โชคดีครับ คุณ โก้ komanp   5-6 ปีที่ร่วมงานกันมา  หลายๆอย่างก็ได้ โก้เป็นคนช่วย ยังไงก็ยินดีกับตำแหน่งใหม่นะ ส่วนเรา คงไปไหนไม่ได้หรอก(สอบไม่ได้)คงอยู่ที่นี่ต่อไป  ;D ;D ;D ถ้าผมมีโอกาสได้ไปเที่ยวเชียงใหม่ จะไปพักด้วยนะ  ;D ;D ;D    โชคดี
โรงพยาบาลห้วยเม็ก  จังหวัดกาฬสินธุ์
Huaimek Hospital   Kalasin Thailand.
http://kalasin.moph.go.th/hmh
Admin : yingtanarak <Jack> <mobile: 08-9709-1044>
Facebook : ying-tanarak Jack
E-Mail :  yingtanarak@hotmail.com
Hosxp 3.58.2.12
Implement 27/08/2008 By : BMS. (khetrat & Aek-kapong)
Master : IBM X3400  Xeon 2.0GHz Ram8GB Centos 6.6 MySQL Percona 5.6.23-72.1
Slave 1 : IBM X3400 Xeon 1.6GHz Ram8GB  Raid1 Centos 6.6 MySQL Percona 5.6.23-72.1
Slave 2 : PC CPU Intel DualCoreE2180 2.0GHz. Ram2GB Windows Server2003
Max Client HOSxP : 60 Client

ออฟไลน์ top_banna

• Jr. Member
  • **
สวัสดีพี่ ๆ ทุกคนน่ะครับ  ผมเป็นนวก.คอม  ทีจะมาทำหน้าที่แทนพี่ เจ้าของกระทู้น่ะครับ
ฝากเนื้อฝากตัวด้วยน่ะครับ
นายสุชาติ โพธิ์กำเนิด
Email t2_b2@hotmail.co.th
นวก.คอมพิวเตอร์ รพ.ท่าคันโท
จ.กาฬสินธุ์
Server centos 7 64 Bit Mysql 5.6.15-56  
ram 20 GB  raid 5
hosxp 3.60.6.8

ออฟไลน์ golf_win

• Respect: +112
สวัสดีพี่ ๆ ทุกคนน่ะครับ  ผมเป็นนวก.คอม  ทีจะมาทำหน้าที่แทนพี่ เจ้าของกระทู้น่ะครับ
ยินดีต้อนรับครับ ลดความร้องแรงของกระทู้นี้ไปได้เยอะเลยเพราะยิ่งอ่านยิ่งเครียด ;D ;D
โรงพยาบาลเจ็ดเสมียน จังหวัดราชบุรี
Start 19-1-51    35 station
HOSxP  3.59.5.18 Activate License
Tel. 032-305096-7 ต่อ 118
Web. http://csmhos.thaiddns.com:8080
         http://csmhos.thaieasydns.com:8080

ยินดีต้อนรับ....ด้วยใจจริงครับ... :D :D :D :D

ยินดีต้อนรับครับ ลดความร้องแรงของกระทู้นี้ไปได้เยอะเลยเพราะยิ่งอ่านยิ่งเครียด ;D ;D

หน้าตามันเป็นอย่างไรอ่ะ จารย์กอล์ฟ....... ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Bordin

• อย่าคิดว่าทำไม่ได้ ถ้ายังไม่ลองทำ
  • Respect: +1
    • ADMIN PCB. sz

ว้าว...ท่านกิจจา...วิสัยทัศน์..กว้างไกล..เหมือนหัวใจจริง ๆ กว้างซะ.....งานจะงอก... ;D ;D ;D

ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ GODgimuru

• Respect: +5
นานๆเข้ามาอ่าน ผมก็เกือบจะลาออกหลายครั้งแล้วครับ กับที่ทำงานขอผมแต่ ผม หน้าด้านครับจะอยู่ดูอนาคตระบบที่ทำงานต่อไปเพราะมีอีกหลายสิ่งที่ผมคิดแต่ยังทำไม่เสร็จในที่ทำงานของผม หากเสร็จแล้วอาจจะเหมือน
คุณ komanp ก็ได้ครับ

ปล.หลายๆเริ่มออกการเมืองซะนี้ ฮาฮา ;D ;D

พนักงานธุรการ
โรงพยาบาลพนม 30เตียง
จังหวัด สุราษฎร์ธานี ห่างตัวเมือง 70 กิโลเมตร
ที่ท่องเที่ยวเขาสก
เริ่มใช้ hosxp 10 ตุลาคม 2549
ปัจจุบันใช้ เวอร์ชั่น HOSxP 3.54.11.2
25/10/54
centos 5.4
server MYSQL Percona-Server-5.1.47-11.1
IBM Server Rack 1U x3550
RAM DDR 8GB Harddisk 500GB X2

ออฟไลน์ golf_win

• Respect: +112

หน้าตามันเป็นอย่างไรอ่ะ จารย์กอล์ฟ....... ;D ;D ;D ;D ;D
โดน!!!!! ;D ;D
ผมผิดไปแล้วครับ พี่เกื้อ พี่โก้ :'( :'(
โรงพยาบาลเจ็ดเสมียน จังหวัดราชบุรี
Start 19-1-51    35 station
HOSxP  3.59.5.18 Activate License
Tel. 032-305096-7 ต่อ 118
Web. http://csmhos.thaiddns.com:8080
         http://csmhos.thaieasydns.com:8080

ออฟไลน์ top_banna

• Jr. Member
  • **

ยินดีต้อนรับ....ด้วยใจจริงครับ... :D :D :D :D
สวัสดีพี่ ๆ ทุกคนน่ะครับ  ผมเป็นนวก.คอม  ทีจะมาทำหน้าที่แทนพี่ เจ้าของกระทู้น่ะครับ
ขอบคุณครับ ผิดพลาดประการใดแนะนำด้วยน่ะครับ
นายสุชาติ โพธิ์กำเนิด
Email t2_b2@hotmail.co.th
นวก.คอมพิวเตอร์ รพ.ท่าคันโท
จ.กาฬสินธุ์
Server centos 7 64 Bit Mysql 5.6.15-56  
ram 20 GB  raid 5
hosxp 3.60.6.8

• อย่าคิดว่าทำไม่ได้ ถ้ายังไม่ลองทำ
อ้างถึง

ปูดอง

ออฟไลน์ dotAtainer

• กระบี่กรียุค
  • Respect: +3
    • http://www.nondindeang.com
 ;D ;D ;D ขอให้ท่าน komanp พบเจอแต่สิ่งที่ดีในอนาคตอันใกล้นี้ และยินดีต้อนรับน้องใหม่ด้วยครับผม
สวัสดีครับ ผม Admin จากโรงพยาบาลโนนดินแดง จังหวัดบุรีรัมย์ ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่านและขอบคุณสำหรับคำแนะนำจากผู้รู้ทุกท่านในอนาคตอันใกล้ครับ T_T
server>>>> IBM  Cpu  Xeon  Ram 12 GB   SCSI  136 GB For Marter&slav
Hosxp  เวอร์ชั่นพิมพ์นิยม
<>Server Master : OS freebsd 8.1 : Mysql5.5.8
<>Server slav: OS freebsd 8.1 : Mysql 5.5.8
ขึ้นระบบ:ขึ้นระบบเอง:จากคำแนะนำของทีมงาน BMS
ตอนนี้ใช้ Unix เป็นชีวิตจิตใจครับ
:ปัญหาคือที่มาของประสบการณ์:พรแสวงไม่ทำให้ใครเสียแรงเปล่า
dotatainer@hotmail.com
http://www.nondindeang.com
http://www.facebook.com/dotatainer
ความใฝ่ฝันที่ทำได้แค่ฝันใฝ่
http://www.musicatm.com/indy/%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B9%80%E0%B8%98%E0%B8%AD%E0%B8%AA%E0%B8%B8%E0%B8%94%E0%B8%AB%E0%B8%B1%E0%B8%A7%E0%B9%83%E0%B8%88-14296.html

http://www.musicatm.com/indy/%E0%B8%A7%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%9B%E0%B8%A5%E0%B9%88%E0%B8%B2-11276.html

;D ;D ;D ยินดีต้อนรับครับ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ armds

• armds
  • Respect: +10
ยินดีต้อนรับครับ   :) :) :)
โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชด่านซ้าย จ.เลย
ขนาด 60 เตียง นวก. คอมพิวเตอร์ ขึ้นระบบ ปี 2548
ขอบคุณ อ.ชัยพร อ.สุชัย อ.เดชา อ.doreamon อ.naj อ.ขวด และอ.ในเว็บ hosxp.net ทุกท่าน

ออฟไลน์ Gusbel724

หากกระทู้นี้เป็นเพียงการระบาย เพื่อการมีแรงใจและกำลังใจที่จะสู้ และทำงานต่อย่าง มีสติ นั้นเป็นสิ่งดีคะ 
เพราะหลายๆๆ ที่อาจจะเจอปัญหามากกว่า หรือน้อยกว่า ก้อได้ เพียงแต่ไม่ได้ มาระบายเท่านั้น .........
    ขอเป็นแรงใจ และกำลังใจให้กับพี่ๆทุกท่านที่ ประสบปัญหานะคะ  แนวทางและ การขอความช่วยเหลือ มีหลายช่องทาง มากมายคะ ขอเสนอ Hosxp On fb ก้อเป็นอีกช่องทางหนึ่งที่ น้อมนำการช่วยเพื่อเพื่อพี่น้องในสังคมนี้ ....อย่าน้อยใจไปเลยคะ  สู้ๆๆนะคะ
     ขอน้อมนำธรรมะ  มาเสนอนะคะ     
         ถ้าเธอมองคนทุกคน ทั้งคนที่รักเธอ คนที่กำลังโกรธเธอ หรือคนที่เธอกำลังโกรธ ด้วยสายตาแห่งไมตรีจิต เสมือนหนึ่งทุกคนเป็นญาติสนิทมิ​ตรรักของเธอเช่นนี้แล้ว ในโลกนี้ยังจะมีใครอีกคู่ควรต่อ​ความโกรธของเธอเหลืออยู่อีก

ครูที่แท้หาอยู่ภายนอกตัวเราไม่​ แต่ครูพำนักอย่างสงบอยู่ในตัวเร​านี่เอง เพียงเราเติม "สติ" เข้าไปในทุกสิ่งที่เราเข้าไปเกี​่ยวข้อง สัมพันธ์ ณ ที่นั้น ๆ ยอดครูผู้เป็นยอดคน จะเปิดสอนบทเรียนที่ล้ำค่าที่สุ​ดในชีวิตให้กับเรา  

อยากบอกพี่ๆๆ ว่า " YOU WILL NEVER WALK ALONE " ลองฟังเพลงนี้ดูคะ เชื่อว่าสังคมนี้ไม่ทิ้งกันแน่นอนคะ     

@ จากท่านพระมหาวุฒิชัย วชิรเมธี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2011, 11:07:29 AM โดย Gusbel724 »
นส.สุรารักษ์ บูรณะ  นวก.คอมพิวเตอร์
โรงพยาบาลอินทร์บุรี โรงพยาบาลทั่วไป
 ขนาด 218 เตียง จ.สิงห์บุรี
 SEVER  HP MySQL 5.1.30X   
 HOSXP V. 3.56.2.26

** การขึ้นระบบโดยอาจารย์ชัยพร ปี 2547

นานๆเข้ามาอ่าน ผมก็เกือบจะลาออกหลายครั้งแล้วครับ กับที่ทำงานขอผมแต่ ผม หน้าด้านครับจะอยู่ดูอนาคตระบบที่ทำงานต่อไปเพราะมีอีกหลายสิ่งที่ผมคิดแต่ยังทำไม่เสร็จในที่ทำงานของผม หากเสร็จแล้วอาจจะเหมือน
คุณ komanp ก็ได้ครับ

ปล.หลายๆเริ่มออกการเมืองซะนี้ ฮาฮา ;D ;D

ผมก็ยอมรับว่าตอนเข้ามาใหม่ก็ไฟแรงพอสมควร อยากย้ายไปทำงานเอกชน เคยให้เวลากับที่นี่แค่ 2 ปี แต่มีหลายอย่างที่ต้องแก้ไข และมันไม่สำเร็จอย่างใจมุ่งหวัง เหมือนมันมีอะไรที่ขาดไป ระบบนี้เป็นระบบที่ไม่เคยเสร็จซักที ต้องปรับปรุงไปตามนโยบายรัฐบาลหรือกระทรวงตลอดเวลา ให้กำลังใจให้เพื่อน ๆ พี่ ๆ อยู่สู้ต่อไปนะครับ
3.52.8.30

ใช่คะ  .......เพราะ ทุกอย่างเป็น อนิจจัง ทุกข์ขัง อนิจจา    เกิดดับได้ .....

ปัญหาไม่ได้มาจากที่เรา  เพราะปัยหามันใหญ่และกว้างมากที่เราจะเข้าไปแก้ไขด้วยตนเองต่างหาก
เพียงเราต้องติดตามแก้ไข ตามนโยบายกระทรวงด้วยกันทั้งงั้น   
มาเป็นแรงใจ  และให้กำลังใจ ต่อกันเถอะคะจะได้มีแรงใจ ทำงานกัน ......

สู้ต่อไป ทาเคชิ
นส.สุรารักษ์ บูรณะ  นวก.คอมพิวเตอร์
โรงพยาบาลอินทร์บุรี โรงพยาบาลทั่วไป

** การขึ้นระบบโดยอาจารย์ชัยพร ปี 2547

อ้างถึง
ผมก็ยอมรับว่าตอนเข้ามาใหม่ก็ไฟแรงพอสมควร อยากย้ายไปทำงานเอกชน เคยให้เวลากับที่นี่แค่ 2 ปี แต่มีหลายอย่างที่ต้องแก้ไข และมันไม่สำเร็จอย่างใจมุ่งหวัง เหมือนมันมีอะไรที่ขาดไป ระบบนี้เป็นระบบที่ไม่เคยเสร็จซักที ต้องปรับปรุงไปตามนโยบายรัฐบาลหรือกระทรวงตลอดเวลา ให้กำลังใจให้เพื่อน ๆ พี่ ๆ อยู่สู้ต่อไปนะครับ
;D ;D ;D ชีวิต admin ก็แบบนี้แหละครับ ขอให้ประสพความสำเร็จในหน้าที่การงานใหม่นะครับ ว่าง ๆ ก็เข้ามาเยี่ยมบอร์ดแห่งนี้บ้าง ผมถือว่าใครที่ผ่านบอร์ดนี้เป็นเพื่อน เป็นพี่ เป็นน้อง ฯลฯ มีข่าวคราวมี่สิ่งใดที่พอจะช่วยเหลือกันได้ก็อย่าลืมส่งข่าวมาบ้างก็แล้วกัน ;D ;D ;D

ออฟไลน์ niyomstd

• Respect: +15
    • โรงพยาบาลแม่เมาะ
อ้างถึง
;D ;D ;D ชีวิต admin ก็แบบนี้แหละครับ ขอให้ประสพความสำเร็จในหน้าที่การงานใหม่นะครับ ว่าง ๆ ก็เข้ามาเยี่ยมบอร์ดแห่งนี้บ้าง ผมถือว่าใครที่ผ่านบอร์ดนี้เป็นเพื่อน เป็นพี่ เป็นน้อง ฯลฯ มีข่าวคราวมี่สิ่งใดที่พอจะช่วยเหลือกันได้ก็อย่าลืมส่งข่าวมาบ้างก็แล้วกัน ;D ;D ;D
ตามรอยป๋า เลยครับ  ;D ;D ;D
มันไก่มาก
นิยม  สีทองแดง
โรงพยาบาลแม่เมาะ  ลำปาง(รพช.30 เตียง)
เริ่มใช้ HOSxP 2 เมษายน 2551
--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
Master :  CentOS

ออฟไลน์ Vegeta

ผมเจอมาเยอะครับ ถ้าระบายคงเป็นเล่มวิทยานิพนธ์
ที่ทนอยู่เพราะครอบครัว
พวกเลวๆ ได้ดิบได้ดีทั้งนั้น มาทำงานวันหนึ่ง มีงานจริงแค่ ครึ่ง ถึง หนึ่งชั่วโมง
นอกนั้นเล่นเกม เล่นเฟสบุ๊ค บางคนก็อีโก้สูงแต่ไอคิวต่ำ อวดรู้ทุกเรื่อง (แต่ก็ไม่ได้เรื่อง)
ถ้าทนไม่ได้ก็เอาปืนมายิงทิ้งเลย ครับ เดินเข้าคุกน่าจะมีศักดิ์ศรีกว่ากว่าให้เขาเหยียบย่ำ
คนเราไม่ได้โตด้วยอาหารอย่างเดียว แต่โตด้วยความยากลำบากและศักดิ์ศรี ครับ
 ??? ??? ??? ??? ???
ถึงจะอยู่ในที่มืด แต่ก็มองเห็นในที่สว่าง

ออฟไลน์ [-_เอ็ม_-]

• [-- Developer มือใหม่ --]
  • Respect: +3
    • โรงพยาบาลบรบือ
อ้างถึง

ปูดอง

หมึกดอง อร่อยกว่าครับ กรอบๆ   ;D
###### [- นิวัฒน์ <M> นัดสถาพร -] ######
   << นักวิชาการคอมพิวเตอร์ รพ.บรบือ >>
<< Rajabhat Mahasarakham University >>
------------------------------------------------------------------------------

หากกระทู้นี้เป็นเพียงการระบาย เพื่อการมีแรงใจและกำลังใจที่จะสู้ และทำงานต่อย่าง มีสติ นั้นเป็นสิ่งดีคะ 
เพราะหลายๆๆ ที่อาจจะเจอปัญหามากกว่า หรือน้อยกว่า ก้อได้ เพียงแต่ไม่ได้ มาระบายเท่านั้น .........
    ขอเป็นแรงใจ และกำลังใจให้กับพี่ๆทุกท่านที่ ประสบปัญหานะคะ  แนวทางและ การขอความช่วยเหลือ มีหลายช่องทาง มากมายคะ ขอเสนอ Hosxp On fb ก้อเป็นอีกช่องทางหนึ่งที่ น้อมนำการช่วยเพื่อเพื่อพี่น้องในสังคมนี้ ....อย่าน้อยใจไปเลยคะ  สู้ๆๆนะคะ
     ขอน้อมนำธรรมะ  มาเสนอนะคะ     
         ถ้าเธอมองคนทุกคน ทั้งคนที่รักเธอ คนที่กำลังโกรธเธอ หรือคนที่เธอกำลังโกรธ ด้วยสายตาแห่งไมตรีจิต เสมือนหนึ่งทุกคนเป็นญาติสนิทมิ​ตรรักของเธอเช่นนี้แล้ว ในโลกนี้ยังจะมีใครอีกคู่ควรต่อ​ความโกรธของเธอเหลืออยู่อีก

ครูที่แท้หาอยู่ภายนอกตัวเราไม่​ แต่ครูพำนักอย่างสงบอยู่ในตัวเร​านี่เอง เพียงเราเติม "สติ" เข้าไปในทุกสิ่งที่เราเข้าไปเกี​่ยวข้อง สัมพันธ์ ณ ที่นั้น ๆ ยอดครูผู้เป็นยอดคน จะเปิดสอนบทเรียนที่ล้ำค่าที่สุ​ดในชีวิตให้กับเรา  

อยากบอกพี่ๆๆ ว่า " YOU WILL NEVER WALK ALONE " ลองฟังเพลงนี้ดูคะ เชื่อว่าสังคมนี้ไม่ทิ้งกันแน่นอนคะ     

@ จากท่านพระมหาวุฒิชัย วชิรเมธี

สีแดงตัวแรก - ก็ได้...นะครับ

สีแดงตัวที่สอง ไม่ฟังครับ เพราะผม Man Utd 55555  ;D ;D ;D

ขอบพระคุณนะคะ   ท่าน  Bordin  สำหรับภาษาไทย วันละคำ ....
ให้ฟังเพลงคะ   ไม่จำเป็นต้องเป็นสาวก.....ก็ได้ ความหมายเพลงดี คะ...

ปล...แล้วเจอกัน วันแดงเดือด.....อิอิ

ออฟไลน์ ittipol

• ขอตั้งใจและมั่นใจในสิ่งที่ทำ
  • Respect: +4
    • www.thungchanghospital.com
ชุมชนชาว HOSxP มีความตั้งใจสูง
เลยทำให้มีความคิดเห็นและการแสดงออกที่แตกต่างกันมากครับ
เราทุกคนนั้นแหละครับที่จะทำให้ HOSxP อยู่รอดและ
ได้ช่วยกับสังคมอีกมากครับ โดยเฉพาะ รพ.เล็กๆ ที่มีความตั้งใจครับ
สิ่งที่ดีที่สุดคือ ประโยชน์ทั้งหมดนั้นยกให้กับประชาชนที่เราดูแลเข้าอยู่นะครับ
แสดงความยินดีกับทุกความตั้งใจนะครับ

ขอบคุณครับ
Thungchang Hospital NAN
ward 30 bedno computer 50 client
Endien Firewall+Ip cop
mysql 5.0.51
P4 2.4G DDR 2 GB
HDD 80G 7200
HOsxP 3.52.10.5
HOSxP_PCU 3.52.10.5
ขึ้นระบบ 01-10-2548

ออฟไลน์ thannawe

• Respect: +8
รู้สึก ในบอร์ดเราจะมีธรรมะเทศนา จาก แม่ชี สุรารักษ์ บ่อยๆ
 ;D :D

แต่อย่ากลับ ชื่อ แม่ชีนะครับ จะกลายเป็น รักสุรา ได้

ปล. งดเหล้าเข้าพรรษาครับ

เห็นเครียดๆ กัน  อ่ะ.. ย้อเย่นน๊า..... ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2011, 13:30:50 PM โดย TanKit »
กิจจา ชาญธัญกรรม
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE

ออฟไลน์ jackkawave

• HOSxP
    • http://kalasin.moph.go.th/hmh
รู้สึก ในบอร์ดเราจะมีธรรมะเทศนา จาก แม่ชี สุรารักษ์ บ่อยๆ
 ;D :D

แต่อย่ากลับ ชื่อ แม่ชีนะครับ จะกลายเป็น รักสุรา ได้

ปล. งดเหล้าเข้าพรรษาครับ

555  ชอบ ๆ  ......ให้ อ. Tankit 1thank ครับ   ครับ   ;D ;D ;D
โรงพยาบาลห้วยเม็ก  จังหวัดกาฬสินธุ์
Huaimek Hospital   Kalasin Thailand.
http://kalasin.moph.go.th/hmh
Admin : yingtanarak <Jack> <mobile: 08-9709-1044>
Facebook : ying-tanarak Jack
E-Mail :  yingtanarak@hotmail.com
Hosxp 3.58.2.12
Implement 27/08/2008 By : BMS. (khetrat & Aek-kapong)
Master : IBM X3400  Xeon 2.0GHz Ram8GB Centos 6.6 MySQL Percona 5.6.23-72.1
Slave 1 : IBM X3400 Xeon 1.6GHz Ram8GB  Raid1 Centos 6.6 MySQL Percona 5.6.23-72.1
Slave 2 : PC CPU Intel DualCoreE2180 2.0GHz. Ram2GB Windows Server2003
Max Client HOSxP : 60 Client

ผมก็ให้ อ.กิจจา อีก Thank  ว่าแต่ได้ไปเยอะ..เลือดไหลซิบไหม...โดนแทงหลายที...นั่งสมาธิไปนะ...ตามที่แม่ชี สุรารักษ์ บอกน่ะ.. ;D ;D ;D

ออฟไลน์ machai

• PhunPhinHospital
    • http://www.pphhos.com
ผมก็ให้ อ.กิจจา อีก Thank  ว่าแต่ได้ไปเยอะ..เลือดไหลซิบไหม...โดนแทงหลายที...นั่งสมาธิไปนะ...ตามที่แม่ชี สุรารักษ์ บอกน่ะ.. ;D ;D ;D
เค้ากลับมาแล้ว ตัวเป็นๆครับ อ.กิจ  ;D ;D ;D ;D
Name : ณัฐพร ประทุม (เอก) นวก.คอม รพ. 60 เตียง  รพ.พุนพิน จ. สุราษฎร์ธานี Tel.077-292144 ต่อ 132 fax:077-292135
Servers : CentOS 
Master :HP ProLiant DL360p Gen8 ram256G
คู่มือการติดตั้ง สำหรับ admin มือใหม่ Linux CentOS7+MySQL Percona 5.6 step by step
https://www.youtube.com/watch?v=7AckfkCp9cg&