ผู้เขียน หัวข้อ: My.cnf ให้ใช้จาก BMS Xtrabackup  (อ่าน 39608 ครั้ง)

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Hero Member
  • Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
My.cnf ให้ใช้จาก BMS Xtrabackup
« เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 07:51:09 AM »
0
ให้ใช้ BMS Xtrabackup ของ อ.ชัยพร
มี Percona-Server + Auto My.cnf
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2012, 09:03:42 AM โดย มนตรี เทพไพศาล บอย[ด่านมะขามเตี้ย] »
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

ออฟไลน์ komanp

• Sr. Member
  • Respect: 0
Re: แจก My.cnf
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 08:51:48 AM »
0
ทีมเถื่อนเหรอครับ  แล้วขึ้นเองคนเดียวเนี่ยถือว่าเถื่อนไหม ระบบ hosxp เป็น open source ไม่ใช่เหรอครับ
ส่วนใครอยากให้ทางทีม bms ติดตั้งและรองรับให้ และได้ระบบการทำงานที่เยอะกว่า แบบฟรี ต้องมีค่าใช้จ่าย ผมเข้าใจถูกไหม ไม่งั้นก็ขอแบบข้อ 7 ก็ได้ครับ เถื่อนดี..อิอิ

ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ ทำงานเป็นนวก.คอมโรงพยาบาลมาได้เดือนหนึ่งครับเลยได้เซิพเวอร์มาใหม่ตัวหนึ่ง
กำลังทำการติดตั้งเลยติดปัญหาตรง my.cnf เลยขอความช่วยเหลือด้วยครับขอ my.cnf 4 GB กับ 12 GB linux centos 64bit 5.6raid 5  สเป้กเครื่องมีดังนี้ครับ
Server IBM  X3550 M3  (7944D2A)  Xeon E5620 80w  2.40GHz / 1066MHz/12MB (Rack) - Intel Xeon 4Core E5620 80W 2.40GHz/1066MHz FSB12MB  Dual Processors
- 4GB (1x4GB) PC3-10600 1333MHz  ECC DDR3-SDRAM
ใช้ mysql Percona-Server-client-55-5.5.11-rel20.2.115.rhel.x86_64.rpmsql
เครื่องลูก 40-50 เครื่องครับ
emilติดต่อครับ t1_b2@hotmail.com
ผิดพลาดประการใดขอคำแนะนำด้วยน่ะครับ
komanp_msu2004@hotmail.com
Server ubuntu 8.10 64 Bit Mysql 5.0.67    ram 2 GB  raid 5
3.52.8.30

ออฟไลน์ usa0823

• Respect: +9
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 08:59:07 AM »
0
ใครแรมเยอะก็สบายไปกว่าครึ่งแล้ว .....  ;D
นายศรัญญู  ชูเมือง
จพ.เภสัชกรรมชำนาญงาน
ดูแลระบบ โรงพยาบาลลานสกา
E-mail  Sarunyu0823@hotmail.com
..............................................................................
** HOSxP ver. 3.56.11.19d
** MySQL 5.6.17
** Activated 2560

ออฟไลน์ ZemaplUS2

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 09:13:01 AM »
0
ขอแจมด้วยคน   ขอ My.cnf แรม 4 GB

---- ระบบปฎิบัติการ----
              Cent OS 5.5

---   สเปค  --
             Intel® Xeon® 3400 Series (quad-core) up to 3.06 GHz or Intel Celeron®,
             Pentium®orCore i3 (dual-core) up to 3.20 GHz
             RAM ECC 4 GB  (2GB x 2 Doble Rank)

---  จำนวนเครื่องลูก ----
             20 เครื่อง

----  จำนวน HUB และแบบการต่อ HUB ---
             ไม่เกิน 2 HOP ครับ

---- MySQL----
               MYSQL  5.4.2 

----  การขึ้นระบบ ---
               ขึ้นระบบ โดยทีม นวก สุราษฎร์ธานี ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2011, 10:11:52 AM โดย ZemaplUS2 »
Mainserver IBM 3100
Slave  PC ร้ายๆ ตัวหนึ่ง

ออฟไลน์ classical

• โรงพยาบาลเชียรใหญ่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 09:14:25 AM »
0
เห็น web  โรงพยาบาลด่านมะขามเตี้ย

คิดว่าเข้า ของ โรงพยาบาลไทรโยค สะอีก

เอิกๆๆๆๆๆ

รพ.เชียรใหญ่  จ.นครศรีธรรมราช
Master CentOS4.8 64 bit MySQL-percona-5.1.42-9
RAM  24 GB
Slave  CentOS4.8 64 bit MySQL-percona-5.1.42-9
RAM  10 GB
HOSxP V ล่าสุดเสมอ HOSxP-PCU ล่าสุดเสมอ
ขอบคุณ อ.ชัยพร ที่ได้ให้โอกาสใช้โปรแกรม

ออฟไลน์ ittipol

• ขอตั้งใจและมั่นใจในสิ่งที่ทำ
  • Respect: +4
    • www.thungchanghospital.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 09:25:33 AM »
0
ไม่ทราบว่าใช้ระบบปฏิบัติการอะไรที่ใช้งานครับ

ขอแจมด้วยคน   ขอ My.cnf แรม 4 GB

Intel® Xeon® 3400 Series (quad-core) up to 3.06 GHz or Intel Celeron®,
             Pentium®orCore i3 (dual-core) up to 3.20 GHz
             RAM ECC 4 GB  (2GB x 2 Doble Rank)

20 เครื่อง

----  จำนวน HUB และแบบการต่อ HUB ---

ขึ้นระบบ โดยทีม นวก สุราษฎร์ธานี ครับ
Thungchang Hospital NAN
ward 30 bedno computer 50 client
Endien Firewall+Ip cop
mysql 5.0.51
P4 2.4G DDR 2 GB
HDD 80G 7200
HOsxP 3.52.10.5
HOSxP_PCU 3.52.10.5
ขึ้นระบบ 01-10-2548

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 10:10:51 AM »
0
ไม่ทราบว่าใช้ระบบปฏิบัติการอะไรที่ใช้งานครับ

20 เครื่อง

Cent OS 5.5 ครับ

ออฟไลน์ ploychompoo

• Newbie
  • *
    • http://www.nrhos.org
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 10:35:03 AM »
0
คงไม่มีวาสนาได้ My.cnf ของอาจารย์บอยแล้วครับ
เพราะไม่แน่ใจว่าทีมที่มาขึ้นให้ รพ.ผม เถื่อนหรือไม่เถื่อน
หากจะกรุณาอธิบายคำว่าเถื่อนหรือไม่เถื่อนให้ชัดเจนก็จะเป็นพระคุณนะครับ
แล้วพวกที่พยายามชุบตัวเองให้เป็นของแท้ละครับแตกต่างจากทีมเถื่อนอย่างไร
นายบุญเยี่ยม  เจริญรัมย์ นักวิชาการสาธารณสุข ปฏิบัติการ รพ.นางรอง อ.นางรอง จ.บุรีรัมย์
Server Master : IBM X3650M3 RAM 20G
Server Slave : IBM X3650M2 RAM 16G
ขึ้นระบบ : กุมภาพันธ์ 2552

ออฟไลน์ dotAtainer

• กระบี่กรียุค
  • Respect: +3
    • http://www.nondindeang.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 14:29:06 PM »
0
 ;D ;D ;D ถ้าผมเสียตังค์แต่ทำ server เองนี่เข้าข่ายเถื่อนมั้ยครับ
สวัสดีครับ ผม Admin จากโรงพยาบาลโนนดินแดง จังหวัดบุรีรัมย์ ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่านและขอบคุณสำหรับคำแนะนำจากผู้รู้ทุกท่านในอนาคตอันใกล้ครับ T_T
server>>>> IBM  Cpu  Xeon  Ram 12 GB   SCSI  136 GB For Marter&slav
Hosxp  เวอร์ชั่นพิมพ์นิยม
<>Server Master : OS freebsd 8.1 : Mysql5.5.8
<>Server slav: OS freebsd 8.1 : Mysql 5.5.8
ขึ้นระบบ:ขึ้นระบบเอง:จากคำแนะนำของทีมงาน BMS
ตอนนี้ใช้ Unix เป็นชีวิตจิตใจครับ
:ปัญหาคือที่มาของประสบการณ์:พรแสวงไม่ทำให้ใครเสียแรงเปล่า
dotatainer@hotmail.com
http://www.nondindeang.com
http://www.facebook.com/dotatainer
ความใฝ่ฝันที่ทำได้แค่ฝันใฝ่
http://www.musicatm.com/indy/%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B9%80%E0%B8%98%E0%B8%AD%E0%B8%AA%E0%B8%B8%E0%B8%94%E0%B8%AB%E0%B8%B1%E0%B8%A7%E0%B9%83%E0%B8%88-14296.html

http://www.musicatm.com/indy/%E0%B8%A7%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%9B%E0%B8%A5%E0%B9%88%E0%B8%B2-11276.html

ออฟไลน์ Khuad

• .. นางฟ้า ตัวไม่น้อยแล้ว ..
  • Respect: +10
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 19:55:17 PM »
0
ขั้นตอนการขอ My.cnf (เครดิต อ.ขวด ผู้ถ่ายทอด)
........................................+++++++

... ขออนุญาต ไม่รับเรื่องที่จะ ยกเป็น credit  ของผมนะครับ อ.บอย   :D  :D

อย่างที่เคยบอกไปแล้วน่ะครับว่า ผมไม่ได้มีความชำนาญเรื่องนี้น่ะครับ 
    เท่าที่เคยได้แนะนำคนอื่นไป  ก็แค่ให้ดูตัวอย่างจากตัว my.cnf ที่มากับตัว MySQL เพราะจะมีคำอธิบายค่าแต่ละตัวอยู่แล้ว และก็ให้ระวังเรื่องค่าที่เป็น per thread ,per connection เท่านั้น

การ config MySQL ให้คนอื่น ก็เคยทำให้แค่เฉพาะบางท่าน ที่เคยให้ผมช่วย set เครื่อง Server ให้เท่านั้นครับ

เทียบกับอ.บอย เรื่องพวกนี้ ผมยังห่างอยู่หายขุมครับ อิ อิ  ;D  ;D  ;D
    เอาแบบ เป็นพี่เป็นน้องกัน แบบเดิมดีก่าครับ ...   ;D  ;D  ;D  ....

... คือ ผมไม่สามารถเอาผลงานของคนอื่น มาเป็นเครดิตของตัวเองได้หรอกครับ
    อันนี้เป็นบุคลิคส่วนตัวของผมเองครับผม ...  :D ...

โรงพยาบาลวังน้อย   พระนครศรีอยุธยา ( รพช.30 เตียง )
Server : ProLiant DL120G6  Xeon X3450  RDIMM 12 Gb  2x256GB SSD Raid 1

Slave : ProLiant ML110G6  Xeon X3430  UDIMM 8 Gb  2x300GB SAS Raid 1

HOSxP version  3.57.xx.xx    เริ่มระบบ  เมษายน 2549

ออฟไลน์ มดตานอย ครับ..

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 21:33:50 PM »
0
ขั้นตอนการขอ My.cnf (เครดิต อ.ขวด ผู้ถ่ายทอด)
........................................+++++++

... ขออนุญาต ไม่รับเรื่องที่จะ ยกเป็น credit  ของผมนะครับ อ.บอย   :D  :D

อย่างที่เคยบอกไปแล้วน่ะครับว่า ผมไม่ได้มีความชำนาญเรื่องนี้น่ะครับ 
    เท่าที่เคยได้แนะนำคนอื่นไป  ก็แค่ให้ดูตัวอย่างจากตัว my.cnf ที่มากับตัว MySQL เพราะจะมีคำอธิบายค่าแต่ละตัวอยู่แล้ว และก็ให้ระวังเรื่องค่าที่เป็น per thread ,per connection เท่านั้น

การ config MySQL ให้คนอื่น ก็เคยทำให้แค่เฉพาะบางท่าน ที่เคยให้ผมช่วย set เครื่อง Server ให้เท่านั้นครับ

เทียบกับอ.บอย เรื่องพวกนี้ ผมยังห่างอยู่หายขุมครับ อิ อิ  ;D  ;D  ;D
    เอาแบบ เป็นพี่เป็นน้องกัน แบบเดิมดีก่าครับ ...   ;D  ;D  ;D  ....

... คือ ผมไม่สามารถเอาผลงานของคนอื่น มาเป็นเครดิตของตัวเองได้หรอกครับ
    อันนี้เป็นบุคลิคส่วนตัวของผมเองครับผม ...  :D ...

พี่ขวด  ...ถ่อมตัวไปแล้ว.....เอาอย่างนี้ผม   ...แบบง่ายๆ ผมก็ได้คำแนะนำ  set my.cnf ก็จากพี่ขวนี่แหละครับ...ขอบพระคุณครับ

Nakhonphanom Hospital

MR.Tanoy999 ผู้ใช้งานทั่วไป
tanoy999-at-gmail-dot-com
เริ่ม  1 ตุลาคม 2549  โดย  BMS

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 21:45:26 PM »
0

คนที่ทำให้ผมเป็นหลายอย่าง
ตั้งแต่ระบบ Server ,ระบบ network ,การเขียนรายงาน ,และอีกมากมาย
ทำให้ผมสามารถทำระบบได้และพึ่งตนเองได้

เป็นบุคคลที่ทำให้ผมรู้จักคำว่า "พี่ที่เคารพ","อาจารย์ที่ให้คำปรึกษา"
ถึงพี่ขวดไม่รับ แต่สำหรับผมนับถือพี่ด้วยใจ

ทีมเถื่อนเหรอครับ  แล้วขึ้นเองคนเดียวเนี่ยถือว่าเถื่อนไหม

ถ้าขึ้นระบบเอง
แนะนำให้ทำบุญหรือทำทานก็ได้ แล้วถ่ายรูปมาว่าได้ทำ จะทำกี่บาทก็ได้
เมื่อรู้จักการให้ ก็จะได้สิ่งดีๆเสมอ

เห็น web  โรงพยาบาลด่านมะขามเตี้ย
คิดว่าเข้า ของ โรงพยาบาลไทรโยค สะอีก
เอิกๆๆๆๆๆ
ผมกำลังจะปรับปรุงแต่เวลาน้อย ต้องดูแลทั้ง คปสอ. แต่ดีนะครับมีพี่ๆน้องๆ ใน คปสอ.เก่งคนละแบบ
ช่วยได้มากเลย

คงไม่มีวาสนาได้ My.cnf ของอาจารย์บอยแล้วครับ
เพราะไม่แน่ใจว่าทีมที่มาขึ้นให้ รพ.ผม เถื่อนหรือไม่เถื่อน
หากจะกรุณาอธิบายคำว่าเถื่อนหรือไม่เถื่อนให้ชัดเจนก็จะเป็นพระคุณนะครับ
แล้วพวกที่พยายามชุบตัวเองให้เป็นของแท้ละครับแตกต่างจากทีมเถื่อนอย่างไร
แนะนำว่าใครขึ้นระบบให้ จะได้รู้ ว่าเป็นอย่างไร

บางครั้งผม....ผมเห็นน้องๆ BMS แล้วสงสาร ปัญหาเกิดจากคนไม่มาก
ผมทราบว่า BMS ก็รู้คัวคนทำแต่ อย่าไปเอยถึงเลย เอาแค่ว่าทุกวันนี้ "ได้ใช้บริการของ BMS บ้างไหม"

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2011, 22:08:45 PM โดย มนตรี เทพไพศาล บอย[ด่านมะขามเตี้ย] »
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 22:12:15 PM »
0
   ขอ My.cnf แรม 4 GB

ผมแจกเป็น Percona-5.5.xx ได้ไหมครับ
ถ้าได้ พรุ่งนี้จะส่งให้นะครับ

2. เฉพาะ HOSxP บางวันจะ 25-30 เครื่องครับ
ขอจำนวนสูงสุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2011, 22:16:19 PM โดย มนตรี เทพไพศาล บอย[ด่านมะขามเตี้ย] »

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 22:26:19 PM »
0

ตั้งแต่ระบบ Server ,ระบบ network ,การเขียนรายงาน ,และอีกมากมาย
ทำให้ผมสามารถทำระบบได้และพึ่งตนเองได้

เป็นบุคคลที่ทำให้ผมรู้จักคำว่า "พี่ที่เคารพ","อาจารย์ที่ให้คำปรึกษา"
ถึงพี่ขวดไม่รับ แต่สำหรับผมนับถือพี่ด้วยใจ

ทีมเถื่อนเหรอครับ  แล้วขึ้นเองคนเดียวเนี่ยถือว่าเถื่อนไหม

แนะนำให้ทำบุญหรือทำทานก็ได้ แล้วถ่ายรูปมาว่าได้ทำ จะทำกี่บาทก็ได้
เมื่อรู้จักการให้ ก็จะได้สิ่งดีๆเสมอ

เห็น web  โรงพยาบาลด่านมะขามเตี้ย
เอิกๆๆๆๆๆ
ผมกำลังจะปรับปรุงแต่เวลาน้อย ต้องดูแลทั้ง คปสอ. แต่ดีนะครับมีพี่ๆน้องๆ ใน คปสอ.เก่งคนละแบบ

แนะนำว่าใครขึ้นระบบให้ จะได้รู้ ว่าเป็นอย่างไร

บางครั้งผม....ผมเห็นน้องๆ BMS แล้วสงสาร ปัญหาเกิดจากคนไม่มาก
ผมทราบว่า BMS ก็รู้คัวคนทำแต่ อย่าไปเอยถึงเลย เอาแค่ว่าทุกวันนี้ "ได้ใช้บริการของ BMS บ้างไหม"

ทำบุญหรือทำทานทำไมต้องถ่ายรููปมาด้วยครับ ผมต้องทำให้ทุกคนเห็นหรือเปล่า คำพูดพี่เนี่ยเหมือนดูแคลนคนอื่นจริง ๆ นะครับ ผมเข้าใจว่าระบบต้องเดินด้วยเงิน แต่ที่เราสนับสนุน BMS ไม่ได้จะหมายถึงจะขึ้นระบบกับ ทีมงาน BMS อยู่อย่างเดียว เหมือนอาจารย์เคยกล่าวไว้ แต่เราสามารถช่วยเรื่องอื่นได้ด้วย เช่น การอบรม พี่ไม่ได้เก่งคนเดียวใช่ไหมครับถึงมีทุกวันนี้ได้ ต้องผ่านอะไรมามากมายถึงมีวันนี้ เข้าใจไหมครับ การช่วยเหลือคนอื่น ทำไมต้องสร้างภาพด้วยหละครับ ผมว่าพี่ไม่ได้มองทีม BMS แล้วสงสารอยู่คนเดียวหรอก ทุกคนอยากช่วยเหลือกันหมด ถึงได้มีชุมชนนี้ได้ อย่าหาว่าผมพูดอะไรที่รุนแรงเลย เอาใจเขามาใส่ใจเราบ้าง คำพูดเถื่อนของพี่แค่นี้มันกำกวมมากแล้ว เหมือนมีคนมาง้างมือมาตบหน้าตัวเองซักฉาด มันมึน ๆ นะครับ ..ขอโทษอีกทีครับ
Server ubuntu 8.10 64 Bit Mysql 5.0.67    ram 2 GB  raid 5
3.52.8.30

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 22:52:16 PM »
0

เอิกๆๆๆๆๆ

ทำบุญหรือทำทานทำไมต้องถ่ายรููปมาด้วยครับ ผมต้องทำให้ทุกคนเห็นหรือเปล่า คำพูดพี่เนี่ยเหมือนดูแคลนคนอื่นจริง ๆ นะครับ ผมเข้าใจว่าระบบต้องเดินด้วยเงิน แต่ที่เราสนับสนุน BMS ไม่ได้จะหมายถึงจะขึ้นระบบกับ ทีมงาน BMS อยู่อย่างเดียว เหมือนอาจารย์เคยกล่าวไว้ แต่เราสามารถช่วยเรื่องอื่นได้ด้วย เช่น การอบรม พี่ไม่ได้เก่งคนเดียวใช่ไหมครับถึงมีทุกวันนี้ได้ ต้องผ่านอะไรมามากมายถึงมีวันนี้ เข้าใจไหมครับ การช่วยเหลือคนอื่น ทำไมต้องสร้างภาพด้วยหละครับ ผมว่าพี่ไม่ได้มองทีม BMS แล้วสงสารอยู่คนเดียวหรอก ทุกคนอยากช่วยเหลือกันหมด ถึงได้มีชุมชนนี้ได้ อย่าหาว่าผมพูดอะไรที่รุนแรงเลย เอาใจเขามาใส่ใจเราบ้าง คำพูดเถื่อนของพี่แค่นี้มันกำกวมมากแล้ว เหมือนมีคนมาง้างมือมาตบหน้าตัวเองซักฉาด มันมึน ๆ นะครับ ..ขอโทษอีกทีครับ

เริ่มมีดีกรีแล้ว   .......

เอิกๆๆๆๆๆ

.เอาให้เคลียร์เลยครับ...มันกำกวม
 ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ;) ;) ;) ;) ;) ;) ;) :D :D :D :D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

เริ่ม  1 ตุลาคม 2549  โดย  BMS

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 23:07:16 PM »
0
ขอลองนำมาทดสอบครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 07:11:36 AM »
0

ผมไม่ต้องมาสร้างภาพ ทำแล้วได้อะไร
ถ้าคุณจะเอาของผม คุณก็ทำตามผม

สมัยนี้ คนโกหกมีมาก ดูอย่างเดือนที่ผ่านมา
รูปที่ถ่ายมาก็โกหกได้ (ถ้าไม่ละอาย)

การทำบุญและการทำทาน เป็นการรู้จักการให้
ถ้าคุณไม่รู้จักการให้ (ศาสนาพุทธก็สอน)
ผมไม่ได้ระบุว่าเท่าไร ตอนนี้ผมไม่ต้องมาสร้างภาพให้เสียเวลา

เหมือนคุณ komanp นะพูดแล้ว ขอโทษ คุณ komanp ลองกับไปคิดก่อน
ผมอยากให้คนที่รู้จักให้ สังคมสมัยนี้มีแต่เอารัดเอาเปรียบกัน
ถ้าคุณ komanp ทำไม่ได้ก็ไม่ต้อง.....แล้วกัน ผมไม่ได้เก่งคนเดียว

ผมสร้างมาจากผมเองอ่านทำเอง ต่อยอดและทดสอบมากกว่าที่เห็น
ถ้าคุณ komanp จะเอาของผม คุณ komanp ก็ต้องทำตามข้อ 1-9 ทำไม่ได้ก็ จบ

ผมไม่ได้ขอคุณ komanp หรือว่าผมเป็นคนขอ

เหมือนมีคนมาง้างมือมาตบหน้าตัวเองซักฉาด มันมึน ๆ นะครับ ..ขอโทษอีกทีครับ

ขอลองนำมาทดสอบครับ
รอเช้านี้ส่งให้ทาง email
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2011, 07:24:20 AM โดย มนตรี เทพไพศาล บอย[ด่านมะขามเตี้ย] »

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 07:32:30 AM »
0
ใจเย็นๆ ครับ ผมคิดว่าคนเก่งๆ ในชุมชนนี้ส่วนใหญ่ก็อยากจะช่วยเหลือผู้อื่นอยู่แล้วครับ ขอบคุณ บอย ที่อยากช่วย BMS ครับ แต่ผมอยากให้มองข้ามคำว่าเถื่อนไปก่อนจะได้หรือเปล่าครับ เพราะเดี๋ยวจะกลายเป็นประเด็นของการแบ่งแยกกลุ่ม รพ.ที่ใช้ HOSxP  เรื่องนี้ขอให้เป็นปัญหาของ BMS ไปนะครับ  ฝากคุณ komanp ด้วยนะครับ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ออฟไลน์ nuttavut

• Boom-Beam
  • Respect: +15
    • โรงพยาบาลวิเชียรบุรี
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 07:46:22 AM »
0
ใจเย็นๆครับพี่น้อง ;D ;D
..Wichianburi Hospital  Phetchabun ..
Mr.Nuttavut   System Admin,Programer
Master:: HP DL380 G7 RAM 24GB Raid5 CentOS5.2  Percona 5.1.45
Slave::HP ProLiant ML150G3 Xeon Raid1  CentOS5.2   ,Percona 5.1.45
HOSxP 3.55.7.14, LIS (iLab),PACS
Tel. 0-5692-8169 ต่อ 180  | รพ. ขนาด 150+ เตียง |17 สอ. HOSxP_PCU |BMS Datacenter 18 node |
WWW : http://wichianhos.thaieasydns.com
|..ดูแลห่วงใย ใส่ใจบริการ รักษาได้มาตรฐาน พัฒนางานสู่ความเป็นเลิศ ..|   PDS Project  |  การนำเข้า Script คลิก

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 08:28:01 AM »
0
ครับผม...ใจเย็น ๆ กันนะครับ.  :) :) :)
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ [-_เอ็ม_-]

• [-- Developer มือใหม่ --]
    • โรงพยาบาลบรบือ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 08:28:45 AM »
0
Every body Stay cool down, please.
###### [- นิวัฒน์ <M> นัดสถาพร -] ######
   << นักวิชาการคอมพิวเตอร์ รพ.บรบือ >>
<< Rajabhat Mahasarakham University >>
------------------------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 08:29:41 AM »
0
 ;D ;D ;D บางครั้งการทำอะไรในกลุ่มคนหมู่มากก็คิดนิดหนึ่ง ใจเขาใจเราครับ อะไรที่มันพอรับได้ก็หยวน ๆ กันไป อะไรที่คิดว่ามันไม่ใช่ก็เก็บไว้บ้างก็ได้ ถ้าคิดว่าเก็บไว้ไม่อยู่ก็ระบายออกมาซะบ้างก็ได้ อยู่กันแบบสังคมพี่น้องดีกว่า เมื่อคืนผมว่าจะคอมเม้นท์เรื่องพวกนี้เหมือนกันบังเอิญหลับไปก่อนเดือดร้อนถึงอาจารย์เลย ขออนุญาตปิดกระทู้ครับก่อนที่มันจะลาม ไม่อยากให้ชุมชน HOSxP แห่งนี้เป็นแบบนั้นจริง ๆครับ ขอร้องครับอย่าขุดกระทู้ขึ้นมา โลกออนไลน์มันเร็วครับ ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

ออฟไลน์ burge

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 08:43:11 AM »
0
ยืมคำน้องเจมฒืมาใช้  สายใยแห่งพี่น้องคือดาบปกป้องอาณาจักร   พี่น้องยังทะเลาะกันแต่ถึงยังไงก้ตัดกันไม่ขาด ใจเย็นๆเรามีงานอื่นๆรออยู่อย่างมากมาย ลืมมันทิ้งไปบ้าง   
mr.boekroek unin;  laokwhan hospital
server  HP ml 110 3.0GHz ram 512 Mb
MySql 5.0.37   Hosxp version 3.51.3.28
เริ่มใช้ 1 พย 2548

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 08:47:02 AM »
0
เลอะเลือนมากมาย ส่วนดีของพี่คือเก่งนะ แต่ส่วนเสียของพี่เนี่ยชอบดูถูกคนอื่น ไม่อยากเชื่อว่าที่ผ่านมาผมได้อ่านบทความหรือการตอบคำถามของพี่ในบอร์ดประจำ แทบจะเข้ามาทุกวัน วันละสามครั้ง เหมือนทานข้าวเลย แต่ยิ่งฟังการตอบในบอร์ดนี้แล้ว ทำให้เกิดการแบ่งแยก จริงอยู่ว่ามีคนมาขอ my.cnf ของพี่ ทุกคนต้องจริงใจกับพี่ด้วยการถ่ายรูปมาให้ว่าบริจาค ผมเป็นศาสนาพุทธ 100 % เคยเข้าโบสศาสนาคริสมาบ้าง เลยเข้าใจว่าทุกศาสนานั้นมีข้อดีหลาย ๆ อย่างไม่แตกต่างกันมาก หนึ่งในนั้นคือ การทำดี และผมก็ทำมาตลอด ไม่จำเป็นต้องถ่ายรูปมาให้พี่ดู นึกตลกด้วยซ้ำว่า พี่เหมือน programing Game ที่ใครทำผิดแล้วต้องไปถ่ายรูปว่าตัวเองไปบริจากมาจากไหนถึงจะได้ยกเลิกการแบน ผมนายวิริยะ สิงหะสุริยะ ตัวจริง เสียงจริง komanp_msu2004@hotmail.com 0874902004 โรงพยาบาลท่าคันโท ผมแสดงตัวจริง ไม่ได้หลอกลวง พี่ก็อย่าระแวงอะไรให้มันมากนัก ทั้งหมดทั้งสิ้น my.cnf ที่ขอมา และเสียเวลามามาก ทำให้เพื่อโรงพยาบาล ทำเพื่อกระทรวง ทำเพื่อชาติไทย ไม่ได้เป็นประโยชน์ส่วนตน อย่าลำบากที่ต้องมาโพสเรื่องการอยากได้กับใครเลยครับ ผมอยากได้แต่พี่ไม่ให้ก็จบ อย่ายืดเยื้อให้นานเลยครับ บอกแต่คนอื่นมีน้ำใจ แต่น้ำใจพี่ต้องพิสูจน์แล้วพิสูจน์อีก พี่มีความสุขเหรอครับ
3.52.8.30

ออฟไลน์ usa0823

• Respect: +9
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 09:04:58 AM »
0
แจกก็คือแจกครับ....
เขียนมาแบบนี้ใครอ่านก็หัวเสีย
ถ้าแจกแบบนี้ ขอเป็นหลังไมค์ไปเลยดีกว่า

แค่นี้บ้านเมืองก็เจ็บช้ำพอแล้ว เกี่ยวกันไหมเนี๊ยะ  ;D ;D
เดี๋ยวผมจะตั้งใจเรียนแล้วเอามาแจกนะครับ ป๋า JD รอผมด้วยนะครับ
นายศรัญญู  ชูเมือง
จพ.เภสัชกรรมชำนาญงาน
ดูแลระบบ โรงพยาบาลลานสกา
E-mail  Sarunyu0823@hotmail.com
..............................................................................
** HOSxP ver. 3.56.11.19d
** MySQL 5.6.17
** Activated 2560

ออฟไลน์ niyomstd

• Respect: +15
    • โรงพยาบาลแม่เมาะ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 09:15:03 AM »
0
อยากอัพครับ Ram 4 GB
spec:
Linux Centos 5.2 64 bit
MySQL 5.1.48
HP Proliant xx Quad Core Xeon E5530 HDD 500 x 2 Ram 4 GB
client ที่ใช้งาน ระบบ HOSxP จำนวน 35 เครื่อง
จำนวน HUB และแบบการต่อ HUB  ไม่เกิน 2 HOP ครับ
นิยม  สีทองแดง
โรงพยาบาลแม่เมาะ  ลำปาง(รพช.30 เตียง)
เริ่มใช้ HOSxP 2 เมษายน 2551
--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
Master :  CentOS

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 09:22:56 AM »
0
ขอบคุณ อ. manoi มากครับ

ไม่ว่ากี่ครั้ง ๆ  จะเกิดอะไรก็แล้ว แต่ อ. จะเป็นผู้ใหญ่ ใจดีเสมอ

หาได้ยากยิ่งในโลกใบนี้

ผมเคยมีคำถาม  นึกในใจว่าทำไม อ. manoi  ถึงได้มีบริวาร เยอะขนาดนี้

ถ้าเป็น ทางธรรม ก็เรียกว่า เป็นมนุษย์ที่สมบูรณ์แบบ

คำตอบที่ตอบตัวเอง(มั่วเอา)  เพราะ อ.manoi  มีแต่ให้ ครับ
Master CentOS4.8 64 bit MySQL-percona-5.1.42-9
RAM  24 GB
Slave  CentOS4.8 64 bit MySQL-percona-5.1.42-9
RAM  10 GB
HOSxP V ล่าสุดเสมอ HOSxP-PCU ล่าสุดเสมอ
ขอบคุณ อ.ชัยพร ที่ได้ให้โอกาสใช้โปรแกรม

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 09:38:53 AM »
0
เลอะเลือนมากมาย ส่วนดีของพี่คือเก่งนะ แต่ส่วนเสียของพี่เนี่ยชอบดูถูกคนอื่น ไม่อยากเชื่อว่าที่ผ่านมาผมได้อ่านบทความหรือการตอบคำถามของพี่ในบอร์ดประจำ แทบจะเข้ามาทุกวัน วันละสามครั้ง เหมือนทานข้าวเลย แต่ยิ่งฟังการตอบในบอร์ดนี้แล้ว ทำให้เกิดการแบ่งแยก จริงอยู่ว่ามีคนมาขอ my.cnf ของพี่ ทุกคนต้องจริงใจกับพี่ด้วยการถ่ายรูปมาให้ว่าบริจาค ผมเป็นศาสนาพุทธ 100 % เคยเข้าโบสศาสนาคริสมาบ้าง เลยเข้าใจว่าทุกศาสนานั้นมีข้อดีหลาย ๆ อย่างไม่แตกต่างกันมาก หนึ่งในนั้นคือ การทำดี และผมก็ทำมาตลอด ไม่จำเป็นต้องถ่ายรูปมาให้พี่ดู นึกตลกด้วยซ้ำว่า พี่เหมือน programing Game ที่ใครทำผิดแล้วต้องไปถ่ายรูปว่าตัวเองไปบริจากมาจากไหนถึงจะได้ยกเลิกการแบน ผมนายวิริยะ สิงหะสุริยะ ตัวจริง เสียงจริง komanp_msu2004@hotmail.com 0874902004 โรงพยาบาลท่าคันโท ผมแสดงตัวจริง ไม่ได้หลอกลวง พี่ก็อย่าระแวงอะไรให้มันมากนัก ทั้งหมดทั้งสิ้น my.cnf ที่ขอมา และเสียเวลามามาก ทำให้เพื่อโรงพยาบาล ทำเพื่อกระทรวง ทำเพื่อชาติไทย ไม่ได้เป็นประโยชน์ส่วนตน อย่าลำบากที่ต้องมาโพสเรื่องการอยากได้กับใครเลยครับ ผมอยากได้แต่พี่ไม่ให้ก็จบ อย่ายืดเยื้อให้นานเลยครับ บอกแต่คนอื่นมีน้ำใจ แต่น้ำใจพี่ต้องพิสูจน์แล้วพิสูจน์อีก พี่มีความสุขเหรอครับ
สักวันมันต้องมีแบบนี้ครับ   ความจริงคือความจริง  จะลบจะปิด จะกั้นกันไปทำไม......ผมไม่ได้ว่าใครนะครับ...จะทำอะไรก็แฟร์ๆเลย..........ของดีใน web นี้มีเยอะ...ของไม่ดีก็มีแต่น้อยมาก .......สมาชิกหลายท่านมาจากหลายที่..คนละพ่อ คนละแม่ .....ทำอะไรมันก็รู้ๆกันอยู่....เอาอย่างนี้  ท่านใดจะระบายอะไรก็เอาเลยครับ  ....เอาพองาม.....ส่วนจะปิดกระทู้อยู่ที่ admin จะพิจารณา แต่ถ้าปิดแล้วผมกลัว ความไม่เข้าใจกันจะยิ่งมากขึ้น
...ผมขอแจกเอกสารในกระทู้นี้ครับ สมาฃิกบางท่านอาจเข้าไม่ถึง  .........แจกๆๆๆ ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D  สบายๆ ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ patum

• deamie
    • http://www.wangwisethospital.com
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 09:44:02 AM »
0
 ;D  ;D ชาวนา(จอบเสียม)  นา ข้าว ชาวประมง +ไต๋ก๋ง( แห อวน )  กุ้ง หอย ปู ปลา    ;D ;D

................................................................................
HOSxP 3.56.X++ On FreeBSD Server 8++ 64bit
................................................................................
เริ่มใช้งาน ระบบ 10 ต.ค. 2552 ขึ้นระบบเอง
รพ.วังวิเศษ จ.ตรัง

ออฟไลน์ thannawe

• Respect: +8
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 09:47:58 AM »
0
;D ;D ;D บางครั้งการทำอะไรในกลุ่มคนหมู่มากก็คิดนิดหนึ่ง ใจเขาใจเราครับ อะไรที่มันพอรับได้ก็หยวน ๆ กันไป อะไรที่คิดว่ามันไม่ใช่ก็เก็บไว้บ้างก็ได้ ถ้าคิดว่าเก็บไว้ไม่อยู่ก็ระบายออกมาซะบ้างก็ได้ อยู่กันแบบสังคมพี่น้องดีกว่า เมื่อคืนผมว่าจะคอมเม้นท์เรื่องพวกนี้เหมือนกันบังเอิญหลับไปก่อนเดือดร้อนถึงอาจารย์เลย ขออนุญาตปิดกระทู้ครับก่อนที่มันจะลาม ไม่อยากให้ชุมชน HOSxP แห่งนี้เป็นแบบนั้นจริง ๆครับ ขอร้องครับอย่าขุดกระทู้ขึ้นมา โลกออนไลน์มันเร็วครับ ;D ;D ;D

ตาม น้าเจดีย์ครับ
ใจเย็นๆกัน นะคับ

ปล. อ่าว ผมขุดกระทู้ขึ้นมาเหรอเนี่ย!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2011, 09:54:22 AM โดย TanKit »
กิจจา ชาญธัญกรรม
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 09:54:36 AM »
0

ตาม น้าเจดีย์ครับ
ใจเย็นๆกัน นะคับ
ปล. อ่าว ผมขุดกระทู้ขึ้นมาเหรอเนี่ย!!
ไม่ขุดครับ   ตั้งมาใหม่    ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 10:08:36 AM »
0
ผมว่าถ้าปัญหามากนักก็แจกเฉพาะคนที่ไม่มีปัญหา
คนที่ปัญหาก็ไม่แจก ผมเรียนรู้เองเป็นส่วนใหญ่

อดีตเคยแจกแบบเปิด แต่คนบางคนทำให้ผมเสียความรู้สึก

ถ้ามีการโพสต์ผมจะไม่แจกและหยุด ทันที ต่างคนต่างทำแล้วกัน ไม่คิดมาก

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 10:17:48 AM »
0
คนไหนทำเองได้คงไม่ง้อหรอกครับ แต่ถ้าเขาต้องการความช่วยเหลือจะไม่ช่วยก็ช่าง ผมคิดว่าการตอบคำถามของ เป็นการช่วยเหลือคนอื่น พูดดีนักคำว่ามีน้ำใจ เอาเข้าเองก็ใจ....เหลือเกิน คนบางคนเก่งแต่ตัวชั่วแต่คนอื่น ขอให้มีความสุขกับความอวดดีของตัวเองเถอะครับ เจริญหรอกครับ ตัวเองเรียนรู้เองเป็นส่วนใหญ่ แสดงว่ามีส่วนนึงที่ได้รับจากคนอื่น ได้รับคำชี้แนะจากคนอื่นบ้างถึงจะไปถึงจุดหมาย คุณสร้างสะพาน ถ้าไม่มีคนอื่นมาเป็นเสา สะพานคุณจะเสร็จได้ไหม แล้วคนอื่นเขาจะเดินข้ามสะพานไปได้ไหม ทำไม่ได้ทำเพื่อแต่ตัวเอง ทำเพื่อคนอื่นหนะมันมีค่ามากมาย ผมจะจากไปจากที่นี่ ผมยังภูมิใจว่าได้ทำเพื่อโรงพยาบาล คิดใหม่ทำใหม่เถอะครับ เพื่อคนอื่นบ้าง
คนที่ทำให้คุณเสียใจ คงรู้สึกว่ารุนแรงมากเลยนะครับ เสียใจแทนคุณด้วย ที่เขาทำให้คุณเป็นแบบนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2011, 10:27:17 AM โดย komanp »
3.52.8.30

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 10:24:36 AM »
0

คนไหนทำเองได้คงไม่ง้อหรอกครับ แต่ถ้าเขาต้องการความช่วยเหลือจะไม่ช่วยก็ช่าง ผมคิดว่าการตอบคำถามของ เป็นการช่วยเหลือคนอื่น พูดดีนักคำว่ามีน้ำใจ เอาเข้าเองก็ใจ....เหลือเกิน คนบางคนเก่งแต่ตัวชั่วแต่คนอื่น ขอให้มีความสุขกับความอวดดีของตัวเองเถอะครับ เจริญหรอกครับะ ตัวเองเรียนรู้เองเป็นส่วนใหญ่ แสดงว่ามีส่วนนึงที่ได้รับจากคนอื่น ได้รับคำชี้แนะจากคนอื่นบ้างถึงจะไปถึงจุดหมาย คุณสร้างสะพาน ถ้าไม่มีคนอื่นมาเป็นเสา สะพานคุณจะเสร็จได้ไหม

ดีครับ

นายวิริยะ สิงหะสุริยะ ตัวจริง เสียงจริง komanp_msu2004@hotmail.com 0874902004 โรงพยาบาลท่าคันโท ผมแสดงตัวจริง

ออฟไลน์ Gusbel724

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 10:26:46 AM »
0
         เรียน พี่น้อง ชาวHOSxP  ที่เคารพทุกท่าน...ที่น่ารักและข้อคิดเห็นที่น่าประทับใจ เข้าใจและเห็นใจกับทุกท่านที่พบปัญหาในการทำงานที่แต่กต่างกันออกไป   อยากให้พี่ๆ  ลองเปิดใจกว้างๆๆๆนะคะ

ขอน้อมนำธรรมะมาฝากคะ @พระมหาวุฒิชัย วชิรเมธี   เรื่องบางเรื่องไม่น่าจะเก็บมาทุกข์อย่างเช่น...ปัญหารถติด เหตุปัจจัยมันใหญ่เกินกว่าที่เราจะเข้าไปแก้ ถ้าเข้าใจแล้วปล่อยวาง ไม่อวดดีเก็บมาใส่สมอง เราก็ไม่ต้องโกรธ เมื่อไม่โกรธก็ไม่ทุกข์

เพราะใจที่รู้จักพอ ต่างหากเป็นใจที่มีความสุข  

ธรรมะสวัสดีคะ 
นส.สุรารักษ์ บูรณะ  นวก.คอมพิวเตอร์
โรงพยาบาลอินทร์บุรี โรงพยาบาลทั่วไป
 ขนาด 218 เตียง จ.สิงห์บุรี
 SEVER  HP MySQL 5.1.30X   
 HOSXP V. 3.56.2.26

** การขึ้นระบบโดยอาจารย์ชัยพร ปี 2547

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 10:28:19 AM »
0
ตัวนี้ครับแจกจริง   ของ อ.mn ทำให้ใช้ 

http://hosxp.net/bms/BMSxTraBackupGUI-3.54.7.12.zip

;D ;D ;D ;D :o :o :o :o :o :o :o :o

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 10:30:18 AM »
0
        เรียน พี่น้อง ชาวHOSxP  ที่เคารพทุกท่าน...ที่น่ารักและข้อคิดเห็นที่น่าประทับใจ เข้าใจและเห็นใจกับทุกท่านที่พบปัญหาในการทำงานที่แต่กต่างกันออกไป   อยากให้พี่ๆ  ลองเปิดใจกว้างๆๆๆนะคะ

ขอน้อมนำธรรมะมาฝากคะ @พระมหาวุฒิชัย วชิรเมธี   เรื่องบางเรื่องไม่น่าจะเก็บมาทุกข์อย่างเช่น...ปัญหารถติด เหตุปัจจัยมันใหญ่เกินกว่าที่เราจะเข้าไปแก้ ถ้าเข้าใจแล้วปล่อยวาง ไม่อวดดีเก็บมาใส่สมอง เราก็ไม่ต้องโกรธ เมื่อไม่โกรธก็ไม่ทุกข์

เพราะใจที่รู้จักพอ ต่างหากเป็นใจที่มีความสุข  

ขอบคุณครับ

ตัวนี้ครับแจกจริง   ของ อ.mn ทำให้ใช้ 

http://hosxp.net/bms/BMSxTraBackupGUI-3.54.7.12.zip

;D ;D ;D ;D :o :o :o :o :o :o :o :o

ดีแล้วครับ จะได้ให้ทุกคนใช้แบบนี้

ออฟไลน์ dotAtainer

• กระบี่กรียุค
    • http://www.nondindeang.com
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 10:41:46 AM »
0
ขอบคุณท่านเจ้าของข้อความครับ

ผมอ่านกระทู้นี้ต่อเนื่องมาตั้งแต่เมื่อวานนี้ นอนไม่หลับครับเพราะทุกคนในชุมชนแห่งนี้ก็เปรียบเสมือนพี่น้องและพวกพ้องของผม มันปวดใจมากที่เห็นเรามาขัดแย้งกันเองครับ อะไรผ่านแล้วก็ให้ผ่านเถอะนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2011, 10:47:27 AM โดย dotAtainer »
สวัสดีครับ ผม Admin จากโรงพยาบาลโนนดินแดง จังหวัดบุรีรัมย์ ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่านและขอบคุณสำหรับคำแนะนำจากผู้รู้ทุกท่านในอนาคตอันใกล้ครับ T_T
server>>>> IBM  Cpu  Xeon  Ram 12 GB   SCSI  136 GB For Marter&slav
Hosxp  เวอร์ชั่นพิมพ์นิยม
<>Server Master : OS freebsd 8.1 : Mysql5.5.8
<>Server slav: OS freebsd 8.1 : Mysql 5.5.8
ขึ้นระบบ:ขึ้นระบบเอง:จากคำแนะนำของทีมงาน BMS
ตอนนี้ใช้ Unix เป็นชีวิตจิตใจครับ
:ปัญหาคือที่มาของประสบการณ์:พรแสวงไม่ทำให้ใครเสียแรงเปล่า
dotatainer@hotmail.com
http://www.nondindeang.com
http://www.facebook.com/dotatainer
ความใฝ่ฝันที่ทำได้แค่ฝันใฝ่
http://www.musicatm.com/indy/%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B9%80%E0%B8%98%E0%B8%AD%E0%B8%AA%E0%B8%B8%E0%B8%94%E0%B8%AB%E0%B8%B1%E0%B8%A7%E0%B9%83%E0%B8%88-14296.html

http://www.musicatm.com/indy/%E0%B8%A7%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%9B%E0%B8%A5%E0%B9%88%E0%B8%B2-11276.html

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 11:32:04 AM »
0

ตัวนี้ครับแจกจริง   ของ อ.mn ทำให้ใช้ 

ดีแล้วครับ จะได้ให้ทุกคนใช้แบบนี้

[/quote]

อ.บอย  ครับ   ไม่ใช่เฉพาะ Config ตัวนี้ หรือตัวอื่นๆ

ถ้า  my.cnf  ตัวนี้ ควรปรับปรุง หรือ ขาดเหลือ อะไรก็ควรจะบอกครับ

ดีกว่า "เออ ดีแล้ว" 

มันเหมือนไม่ค่อยจริงใจ  อะ 

ถ้า  เป็น วัวชน   แถวบ้านผมถือว่า ใจยังไม่ถึงพอครับ

RAM  24 GB
RAM  10 GB

ออฟไลน์ Gusbel724

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 12:02:40 PM »
0
น้อมนำธรรมะ มาเสนอ          

หากแอ๊ปเปิ้ลที่อยู่ในมือมันช้ำ​เพียงบางส่วน แทนที่เธอจะโยนทิ้งไปทั้งหมด เธอก็ควรจะเลือกเฉือนเอาด้านที่​ช้ำนั้นออกเสีย แล้วเลือกรับประทานส่วนที่ดี เพียงแค่นี้เธอก็ได้ลิ้มโอชารสอ​ันหอมหวาน มัน กรอบ อร่อย ของแอ๊ปเปิ้ลลูกที่อยู่ในมือเธอ​แล้ว         
   @พระมหาวุฒิชัย วชิรเมธี

;D ธรรมะสวัสดีคะ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2011, 12:04:51 PM โดย Gusbel724 »
นส.สุรารักษ์ บูรณะ  นวก.คอมพิวเตอร์
โรงพยาบาลอินทร์บุรี โรงพยาบาลทั่วไป
 ขนาด 218 เตียง จ.สิงห์บุรี
 SEVER  HP MySQL 5.1.30X   
 HOSXP V. 3.56.2.26

** การขึ้นระบบโดยอาจารย์ชัยพร ปี 2547

ออฟไลน์ wiphusit

• ยอดกมล
  • Respect: +4
    • โรงพยาบาลทับปุด
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 13:43:24 PM »
0
น้อมนำธรรมะ มาเสนอ          

หากแอ๊ปเปิ้ลที่อยู่ในมือมันช้ำ​เพียงบางส่วน แทนที่เธอจะโยนทิ้งไปทั้งหมด เธอก็ควรจะเลือกเฉือนเอาด้านที่​ช้ำนั้นออกเสีย แล้วเลือกรับประทานส่วนที่ดี เพียงแค่นี้เธอก็ได้ลิ้มโอชารสอ​ันหอมหวาน มัน กรอบ อร่อย ของแอ๊ปเปิ้ลลูกที่อยู่ในมือเธอ​แล้ว         
   @พระมหาวุฒิชัย วชิรเมธี

;D ธรรมะสวัสดีคะ ;D
:o :oน้อมรับครับ สาธุ :o :o
วิภูษิต  คงแก้ว เจ้าพนักงานเครื่องคอมพิวเตอร์ 
โรงพยาบาลทับปุด
อำเภอทับปุด จ.พังงา 82180
โทร 0-7659-9019 ต่อ 117,101
โทรสาร 0-7659-9115
Thailand.

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 14:03:54 PM »
0
มันเหมือนไม่ค่อยจริงใจ  อะ 
 เป็น วัวชน   แถวบ้านผมถือว่า ใจยังไม่ถึงพอครับ

โกรธคือ โง่ โมโห คือบ้า
http://guru.google.co.th/guru/thread?tid=59eaad17367960b3

ขอบคุณความไม่รู้   ที่ทำให้รู้วิธีลุกขึ้นสู้
ขอบคุณความยากจน   ที่ทำให้เป็นคนมุมานะ
ขอบคุณความล้มเหลว   ที่ทำให้เกิดความเชี่ยวชาญ

ขอบคุณความผิดพลาด   ที่ทำให้ฉลาดยิ่งกว่าเดิม
ขอบคุณความริษยา   ที่ทำให้กล้าสร้างสรรค์สิ่งใหม่
ขอบคุณคำวิพากษ์วิจารณ์   ที่ทำให้ผลิบานอย่างไร้ข้อตำหนิ

ขอบคุณความไม่รู้   ที่ทำให้รู้จักครูที่ชื่อประสบการณ์
ขอบคุณความผิดหวัง   ที่ทำให้ตั้งสติเพื่อลุกขึ้นมาใหม่
ขอบคุณศัตรูที่แกร่งกล้า   ที่ทำให้รู้ว่าเรายังไม่ใช่มืออาชีพ

ขอบคุณมหกรรมคอรัปชั่น   ที่ทำให้เราอยากสร้างสรรค์การเมืองใหม่
ขอบคุณความป่วยไข้   ที่ทำให้เราตั้งใจดูแลสุขภาพ
ขอบคุณความทุกข์ที่   ทำให้เรารู้ว่าความสุขมีค่าแค่ไหน

ขอบคุณความพลัดพราก   ที่ทำให้เราสละจากความยึดมั่น ถือมั่น
ขอบคุณเพลิงกิเลส   ที่ทำให้เรามีเหตุอยากถึงพระนิพพาน
ขอบคุณความตาย   ที่ทำให้ฉากสุดท้ายของชีวิตสมบูรณ์แบบ
เจริญพร
ว วชิรเมธี

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 14:39:36 PM »
0
รบกวนกรุณาส่งมาที่เมลล์ด้วยครับ  kong-dsh@hotmail.com 

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 07:20:53 AM »
0
รบกวนกรุณาส่งมาที่เมลล์ด้วยครับ  kong-dsh@hotmail.com 

ได้แล้วบอกด้วยนะครับ
หรือกด thank ด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2011, 10:15:52 AM โดย มนตรี เทพไพศาล บอย[ด่านมะขามเตี้ย] »

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 19:49:28 PM »
0
ได้รับแล้วครับ
  ผลการทดสอบ สามารถทำได้งานได้ดีครับ แต่ตอน Start service ขึ้นข้อความ Error แบบนี้ครับ

error: Found option without preceding group in config file: /etc/my.cnf at line: 1
Fatal error in defaults handling. Program aborted
error: Found option without preceding group in config file: /etc/my.cnf at line: 1
Fatal error in defaults handling. Program aborted
MySQL running (6578)[  OK  ]

ไม่สามารถว่าจะมีผลต่อการทำงานโดยรวมหรือป่าวครับ หรือว่าต้องแก้ไขอย่างไรช่วยแนะนำด้วยครับ  ขอบคุณสำหรับ Config ดังกล่าวครับผม

ป.ล. ข้อโทษที่มาตอบช้าครับ

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 20:17:06 PM »
0
ได้รับแล้วครับ
  ผลการทดสอบ สามารถทำได้งานได้ดีครับ แต่ตอน Start service ขึ้นข้อความ Error แบบนี้ครับ
MySQL running (6578)[  OK  ]
   ไม่สามารถว่าจะมีผลต่อการทำงานโดยรวมหรือป่าวครับ หรือว่าต้องแก้ไขอย่างไรช่วยแนะนำด้วยครับ  ขอบคุณสำหรับ Config ดังกล่าวครับผม
   ป.ล. ข้อโทษที่มาตอบช้าครับ
ไม่เป็นไรเป็นบรรทัดแรกว่าง

ออฟไลน์ กรรมคือการกระทำ

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 22:45:09 PM »
0
คุณ pompam2 ผมขอ my.cnf  ที่ใช้แล้วดี   จะได้ไหม
จะเอามาเปรียบเทียบ  และจะนำไปใช้......ขอบพระคุณครับ

;D ;D

ของผมที่ได้มา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 15, 2011, 22:51:23 PM โดย pompam2 »
Server Master FreeBSD-9.0+MySQL-5.5.30
Server Slave   FreeBSD-8.2+MySQL-5.5.30

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 00:31:28 AM »
0
คุณ pompam2 ผมขอ my.cnf  ที่ใช้แล้วดี   จะได้ไหม
จะเอามาเปรียบเทียบ  และจะนำไปใช้......ขอบพระคุณครับ

;D ;D

ของผมที่ได้มา
แจกเลยครับ

ออฟไลน์ กรรมคือการกระทำ

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 07:12:43 AM »
0
แจกเลยครับ

เมื่อต้องอยู่กับคนโง่ หรือ เลว
อ้างมาจาก : รพ.สต.คำเลาะ

ย่อหน้าหลัก มนุษย์เราชอบบ่นและกล่าวหาคนนั้นคนนี้ว่า เลว หรือ โง่
และตัวเองก็ต้องอยู่กับเขาเหล่านั้นด้วย เพระบางครั้งคนที่เราว่านั้นก็เป็นคนในครอบครัว หรือเป็นคนในที่ทำงานเดียวกับเรา
กลายเป็นเราต้องอยู่กับคนเลว-คนโง่ไป
จึงมีความทุกข์ทุกวันเมื่อต้องพบหน้าคนเหล่านั้น เพราะเราคอยจ้องจับผิดเขา และนึกอนาถใจ โกรธตัวเองและโกรธเขาทุกครั้งที่เห็นหน้าเขา และนึกทุกครั้งว่าเขาเป็นคนเลว-คนโง่
ทำอย่างไรดีเล่า?
มีแนวคิดหลายทางที่จะทำให้ความทุกข์ของเราลดลง เช่น
1.อย่าตั้งตัวเป็นผู้พิพากษาตัดสินว่าใครเลว ใครโง่เลย เพราะเราไม่สิทธิพิพากษาคนอื่นๆ
เอาเพียงแค่บอกตัวเองว่าเขามีลักษณะบางอย่างที่ไม่ถูกใจ ไม่ทันใจเราเท่านั้นเอง
ด้วยความอคติและการยกตัวเองมากไป ทำให้เราตั้งตัวเป็นผู้พิพากษาและเชื่อตามคำพิ พากษาของเรา(ซึ่งนึกถึงทุกวัน)ทำให้เรามองเขาเลว-โง่ มากขึ้นทุกวันด้วย
2.จงฝึกจิตของตัวเองให้เป็นผู้ให้มากกว่าผู้รับซะครับ
เวลาพบใคร โดยเฉพาะบุคคลเหล่านั้น ให้คิดว่าเราจะให้อะไรเขาได้บ้าง อย่าคิดว่าเขา จะให้อะไรได้บ้าง?
จิตของผู้ให้จะเบากว่าจิตที่จะรับ อะไรที่ให้ได้ก็ให้ไป ถ้าไม่อยากก็ไม่ต้องให้ แต่อย่าคิดว่าเราจะได้รับอะไรจากเขานะ จิตจะยิ่งตกต่ำและหนักมากขึ้น ไม่มีความสุขเลย
3.ให้คิดว่า คนที่เราว่าโง่และเลวนั้น เขาเป็นคนนะ ไม่ใช่เทวดาหรือมนุษย์สมบูรณ์แบบ ซึ่งไม่มีหรอก คนธรรมดาก็มีทั้งความโง่และความเลวปนอยู่ทั้งนั้น(รวมทั้งตัวเราเองด้วย) อย่าไปคาดหวังเขาสูงนะ จะผิดหวัง
4.ถ้าเขาโง่จริง-เลวจริง ก็ถือว่าเป็นผลของกรรมเก่าของเขาตามมา เราช่วยอะไรไม่ ได้มากหรอก ปล่อยเขาไปเถอะ อย่าไปโกรธเขาให้เสียอารมณ์เลย
5.เมื่อเราทำดีกับเขา แต่เขาทำไม่ดีกับเรา หรือได้รับผลไม่ดีจากการอยู่กับเขา จริงๆก็ ให้คิดว่าเป็น"ตะถะตา"คือ เป็นเช่นนั้นเอง ซึ่งเป็นหัวใจของพระพุทธศาสนา ที่สอนให้เข้าใจและ ยอมรับตัวเองและคนอื่น รวมทั้งผลที่เกิดขึ้น ซึ่งมีทั้งพอใจ-ไม่พอใจทั้งหลายว่าต้องเป็นอย่างนั้น เอง เป็นได้แค่นั้นเอง ซึ่งมีที่มาที่ไปจากผลของการกระทำในอดีต และความไม่สมบูรณ์แบบ ของมนุษย์ทุกคน
จิตเราก็ไม่ตก ใจเราก็ไม่โกรธไม่เศร้า
จงประคองตัว ชีวิตเราไม่ให้โง่และเลวมากขึ้น อย่ามัวไม่สนใจและว่าคนอื่นว่าเขาเลว- โง่ จนลืมพัฒนาจิตใจของตนเองตลอดไป ตลอดชีวิตนะครับ

ศ.ดร.นพ.วิทยา นาควัชระ (จิตแพทย์)

;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D
รายงานตัวหน่อยผมน้องใหม่ครับ สวัสดีทุกท่าน

ปัญหาของผมคืออยากเปลี่ยนโปรเเกรม Himpro มาเป็น Hosxp อยากท่านว่าต้องทำยังไงบ้างครับ

ติดต่อ BMS นะครับ สนับสนุนอาจารย์ชัยพร ครับ

จะได้ไม่เจอเหมือนผม คิดว่าจ่ายน้อยแล้วดี
รายงานก็ไม่มี เริ่มระบบแค่ห้องบัตรก็.........

ติดต่อ BMS ครับ
    การตลาด คุณ กระแต ครับ
              0863127347

สนับสนุนอาจารย์ชัยพร ครับ

ไม่ทราบว่าจาก รพ อะไรครับ 

ไม่ทราบว่า จาก รพ อะไรครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2011, 07:38:48 AM โดย pompam2 »
Server Master FreeBSD-9.0+MySQL-5.5.30
Server Slave   FreeBSD-8.2+MySQL-5.5.30

ออฟไลน์ bacho_hospital

• Respect: +2
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 16:50:10 PM »
0
อ.บอย ขอรบกวน My.cnf   ram 4 g  Mysql ธรรมดาหน่อยครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

baer_x_rayz@hotmail.com
แบร์ โรงพยาบาลบาเจาะ  จังหวัดนราธิวาส
Server IBM Master : Intel Xeon 4-Core E3-1270v2 3.5GHz/1600MHz FSB  Ram 32 Gb 
Server IBM Master : System x3400  Intel Xeon Quad Core E5620 2.4Ghz/1066Mhz  Ram 4 Gb
++++++++++++++++++++++++++++++++++++
#@: hOSXP Version : 3.57.7.25 (ปรับตาม)