ผู้เขียน หัวข้อ: incident ที่รพ.ครับ  (อ่าน 6734 ครั้ง)

ออฟไลน์ champ_db

• Full Member
  • Respect: 0
incident ที่รพ.ครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 15:10:09 PM »
0
เมื่อวาน มี incident ที่รพ. เรื่องมันเศร้าอยู่ครับ เลยอยากจะบอกต่อๆกัน เผื่อเหมือนกันจะได้แก้เลยครับ

คือเรื่องของเรื่องคือว่า Table icdcodemap ที่ชื่อว่า abdominal pain มัน link กับ icd10 "R104" ซึ่งผมไปเปิดตาราง icd101 ปรากฏว่า รหัสดังกล่าว แปลเป็นภาษาไทยใน field tname ว่า "อาการปวดท้องเกร็งในทารก" เรื่องมันก็เกิดจากคำแปลที่ผิดหนะครับ ที่ควรน่าจะแปลว่า "อาการปวดท้องเกร็งอื่นๆ"
   2 วันก่อน มีเด็ก ญ วัย 10 กว่า ปวดท้องมา หมอ diag  abdominal pain แล้วคนนี้เป็นสิทธิชำระเงิน แล้วใบเสร็จรับเงินจะมีพิมพ์ field tname ครับ เรื่องเกิดตรงที่ พ่อเด็กไปจ่ายเงิน แล้วอ่านใบเสร็จรับเงิน เห็นคำว่า "อาการปวดท้องเกร็งในทารก" จึงเข้าใจว่า ลูกสาวตัวเองไปท้องตั้งแต่เมื่อไหร่ ทั้งๆที่ลูกสาวในความเป็นจริงไม่ได้ท้อง ก็เลยทะเลาะกัน
  เมื่อวาน ทะเลาะกันจนเด็ก เครียดเลยกินยาที่จ่ายให้ไปรวมทั้งหมด 50 เม็ด จึงมารพ. ตอนนี้เด็กไม่เป็นไร ส่วนญาติๆ ก็มีทีมคุยประสานความเข้าใจใหม่อยู่ครับ

ลองเช็คดูนะครับ codemap abdominal pain ใช้บ่อยอยู่นะครับ
หมอแชมป์ (Training state)
อดีตประธาน IT โรงพยาบาลเดิมบางนางบวช จังหวัดสุพรรณบุรี
ขึ้นระบบโดยทีม IT รพ.เดิมบางนางบวช  :  วันอาทิตย์ที่ 23/8/52

http://dbhosp.com/
ขอขอบคุณ ทีมที่ปรึกษา  :  อ.น้าชำนาญ อ.วุฒิ อ.กิจ อ.นาถ อ.อ๊อด

ออฟไลน์ thannawe

• Hero Member
  • Respect: +8
Re: incident ที่รพ.ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 15:18:32 PM »
0
เมื่อวาน มี incident ที่รพ. เรื่องมันเศร้าอยู่ครับ เลยอยากจะบอกต่อๆกัน เผื่อเหมือนกันจะได้แก้เลยครับ

คือเรื่องของเรื่องคือว่า Table icdcodemap ที่ชื่อว่า abdominal pain มัน link กับ icd10 "R104" ซึ่งผมไปเปิดตาราง icd101 ปรากฏว่า รหัสดังกล่าว แปลเป็นภาษาไทยใน field tname ว่า "อาการปวดท้องเกร็งในทารก" เรื่องมันก็เกิดจากคำแปลที่ผิดหนะครับ ที่ควรน่าจะแปลว่า "อาการปวดท้องเกร็งอื่นๆ"
   2 วันก่อน มีเด็ก ญ วัย 10 กว่า ปวดท้องมา หมอ diag  abdominal pain แล้วคนนี้เป็นสิทธิชำระเงิน แล้วใบเสร็จรับเงินจะมีพิมพ์ field tname ครับ เรื่องเกิดตรงที่ พ่อเด็กไปจ่ายเงิน แล้วอ่านใบเสร็จรับเงิน เห็นคำว่า "อาการปวดท้องเกร็งในทารก" จึงเข้าใจว่า ลูกสาวตัวเองไปท้องตั้งแต่เมื่อไหร่ ทั้งๆที่ลูกสาวในความเป็นจริงไม่ได้ท้อง ก็เลยทะเลาะกัน
  เมื่อวาน ทะเลาะกันจนเด็ก เครียดเลยกินยาที่จ่ายให้ไปรวมทั้งหมด 50 เม็ด จึงมารพ. ตอนนี้เด็กไม่เป็นไร ส่วนญาติๆ ก็มีทีมคุยประสานความเข้าใจใหม่อยู่ครับ

ลองเช็คดูนะครับ codemap abdominal pain ใช้บ่อยอยู่นะครับ
ขอบคุณมากครับที่ share กัน ;D :D
กิจจา ชาญธัญกรรม
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE

ออฟไลน์ Terminator2015

• Achilles : ประวัติศาสตร์จารึกชื่อกษัตริย์ มิได้จารึกชื่อทหาร
  • Respect: +66
    • โรงพยาบาลนาเชือก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 15:25:49 PM »
0
 ;D ขอบคุณครับ แก้ไขแล้ว ดีที่ตาราง icd_codemap ของผมตรงอยู่ครับ
นายคณวัชร คำชัย(ทัศ) โรงพยาบาลนาเชือก จ.มหาสารคาม
Mail : nachuak@hotmail.co.th  Tel.  (AIS)0817080646
โรงพยาบาลชุมชน ขนาด 30 เตียง (Paperless OPD)
ดุแล สอ.12 แห่ง HOSxP_PCU 3.59.12.15 NewVersion
ขึ้นระบบเมื่อ 1 ต.ค. 2549

ออฟไลน์ ~ Red Indian ~

• ~> Bangmod 17 <~
    • www.hosxp.net
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 15:39:19 PM »
0
 :o . . . :'(
~  N a L i e w  ~

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 16:08:20 PM »
0
;D ขอบคุณครับ แก้ไขแล้ว ดีที่ตาราง icd_codemap ของผมตรงอยู่ครับ

ต้องเช็ค ตาราง icd101 filed tname where code = "R104" ครับ

ปล. ของพี่ icdcodemap มีคำแปลภาษาไทยด้วย เวลาเลือกคนไข้งานน่าจะสะดวกดีนะครับ พี่ทำเองหรือว่าไปโหลดมาครับ
อดีตประธาน IT โรงพยาบาลเดิมบางนางบวช จังหวัดสุพรรณบุรี
ขึ้นระบบโดยทีม IT รพ.เดิมบางนางบวช  :  วันอาทิตย์ที่ 23/8/52

ขอขอบคุณ ทีมที่ปรึกษา  :  อ.น้าชำนาญ อ.วุฒิ อ.กิจ อ.นาถ อ.อ๊อด

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 16:24:14 PM »
0

ต้องเช็ค ตาราง icd101 filed tname where code = "R104" ครับ

ปล. ของพี่ icdcodemap มีคำแปลภาษาไทยด้วย เวลาเลือกคนไข้งานน่าจะสะดวกดีนะครับ พี่ทำเองหรือว่าไปโหลดมาครับ
คนไข้ไม่เกี่ยวครับ
 ;D ;D ;D ;D
คนใช้ต่างหาก
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ Terminator2015

• Achilles : ประวัติศาสตร์จารึกชื่อกษัตริย์ มิได้จารึกชื่อทหาร
  • Respect: +66
    • โรงพยาบาลนาเชือก
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 16:48:39 PM »
0
 ;D แจกไปครับ  icd_codemap เพิ่มภาษาไทยด้วย  (ทำไว้นานแล้ว เคยแจกไว้แล้วครั้งหนึ่ง ถ้าท่านใดยังไม่ได้)
สงสัยต้องแจ้ง อ.MN ครับ ปรับนิดหน่อยครับ ที่ห้องตรวจแพทย์ เวลาค้นต้องพิมพ์ คำขึ้นต้นก่อน ตามลำดับคำ

แต่ใน one stop service สามารถค้น ส่วนใดก็ได้ของคำในประโยค ที่เราตั้งไว้ (ไม่ทราบว่าเข้าใจหรือเปล่า ต้องลองดูเองครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2010, 16:51:41 PM โดย Terminator2010 »
นายคณวัชร คำชัย(ทัศ) โรงพยาบาลนาเชือก จ.มหาสารคาม
Mail : nachuak@hotmail.co.th  Tel.  (AIS)0817080646
โรงพยาบาลชุมชน ขนาด 30 เตียง (Paperless OPD)
ดุแล สอ.12 แห่ง HOSxP_PCU 3.59.12.15 NewVersion
ขึ้นระบบเมื่อ 1 ต.ค. 2549

ออฟไลน์ nahos

• รพ.นาแห้ว
  • Respect: +7
    • รพ.นาแห้ว
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 16:54:49 PM »
0
น่าเก็บไปคิด
ถ้าำคำถามท่านได้คำตอบที่ต้องการจากอาจารย์ท่านใด กรุณากด Thank เบา ๆ ^ ถูกใจกด [applaud] ไม่ชอบใจกด[smite]
>> การโพสต์ขอรายงานที่ดี <<
อ่านซักนิด ถามยังไงให้ได้คำตอบ ? :)
วิธีแสดงตัวว่าเป็นใคร โดย อ.อ๊อด (ให้ข้อมูลว่าเป็นใคร ปฏิบัติงานที่ไหน ใช้ server อะไร OS อะไร HOsxp Vไหน)
ก่อนที่จะตั้งกระทู้ถาม ลองค้นจากกระทู้เก่าดูก่อนไหม จะได้คำตอบเร็วกว่าการรอคำตอบนะ
..........................................................................
เจษ จพ.เภสัชกรรมฯ user@ NAHAEO HOSPITAL LOEI. <br>  Supervise by DANSAI HOSPITAL LOEI. <br>
Start 01/03/2550
=> Server IBM X3200 Ram 6 Gb. OS:Cent OS 6.0  
=> Client 20 client  OS: SP2  => HosXP Version <b>3.56.11.19</b>
-----------------------------
น้ำเต็มแก้ว "การเรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุด"

ออฟไลน์ เครือข่ายบริการสุขภาพ อ.จักราช @นคราชสีมา

• Sr. Member
  • เพอร์ซี่ แจ็คสัน กับสายฟ้าที่หายไป
    • เครือข่ายบริการสุขภาพอำเภอจักราช
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 18:59:39 PM »
0
 ;D ;D เหอๆๆ เศร้าเลย  ;D ;D
" #เครือข่ายบริการสุขภาพ อำเภอจักราช #PCU Chakkarat #Chakkarat Hospital"

http://ict-chakkarat.blogspot.com/

@Nakhonratchasima
สถานะ : ขึ้นระบบ Hosxp_pcu 1 ธันวาคม 52
             ขึ้นระบบ Hosxp ในโรงพยาบาล จักราช 29 มีนาคม 2554 โดยทีม BMS
*** อบรมผู้ดูแลระบบ การสร้างรายงานด้วย Report Designer ขั้นประยุกต์ วันที่ 13-17 มิ.ย. 2554
+ ขอบคุณ สังคมแห่งการเรียนรู้ HOSxP Community +

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 19:33:33 PM »
0

;D ;D ;D ;D

พี่โก้ รพช. นอกจากแพทย์ ก็มีพยาบาลและน้อง aid ที่ต้อง diag ด้วยครับ เป็นอุปสรรคอยู่เหมือนกันครับ โดยเฉพาะ ที่เพิ่งมาทำงานครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 19:34:55 PM »
0

;D ;D ;D ;D

พี่โก้ รพช. นอกจากแพทย์ ก็มีพยาบาลและน้อง aid ที่ต้อง diag ด้วยครับ เป็นอุปสรรคอยู่เหมือนกันครับ โดยเฉพาะ ที่เพิ่งมาทำงานครับ

เอ่ย อ่านละเอียดอีกที ถูกพี่โก้แซว แก้ตามนั้นครับ

ออฟไลน์ peenan

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 21:47:40 PM »
0

;D ;D ;D ;D
แหม เฮียโก้เอาซะแล้ว เล่นซะหมอลืมเครียดไปเลย

Huayploo hospital
แลกเปลี่ยนเรียนรู้ แชร์ประสบการณ์  สู่ความมั่นคงของระบบ ข้อมูลสารสนเทศด้านสาธารณสุข
mail:cmn11299@gmail.com

ออฟไลน์ nuayny

• Sr. Member
  • ชีวิตไม่ยาก.......ถ้าตั้งโจทย์ง่าย..
    • โรงพยาบาลวิเศษชัยชาญ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 21:52:13 PM »
0
....ผมว่ามองข้ามไม่ได้นะ....ถ้าเด็กเกิดตายขึ้นมาล่ะ ???
@......

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 12:53:56 PM »
0
   เอ่ย อ่านละเอียดอีกที ถูกพี่โก้แซว แก้ตามนั้นครับ
แหม เฮียโก้เอาซะแล้ว เล่นซะหมอลืมเครียดไปเลย
;D ;D ;D ;D ;D
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)