ผู้เขียน หัวข้อ: ส่งตรวจโรค+ขอใบรับรองแพทย์ มาในสิทธิ์ UC ทำไง คับ  (อ่าน 5469 ครั้ง)

ออฟไลน์ naydekdee

• Hero Member
  • naydekdee
  • Respect: +1
หากเวลาคนไข้มารับบริการ ตรวจโรค พร้อมกับขอใบรับรองแพทย์ ที่เสียเงินเอง  50 (ใบรับรองแพทย์)  มีระบบส่งตรวจอย่างไรคับ  ที่ใช้เพียง  visit เดี่ยว
     รพ ไหน ส่ง มา visit  เดี่ยวบ้างคับ  อยากทราบขั้นตอนการทำว่าทำอย่างไร ให้มี การส่ง visit เดียวคับ
โดยแยกออกให้เสียเงินเอง ในใบรับรองแพทย์แต่ราการยาไม่เสียเงิน (โดยไม่ได้แยกการเสียเงินที่การเงินนะคับ)

ที่ไหนพอมีวิธีบ้างคับ

ปล. ที่นี่ แยกส่ง  2 visit คับ

ขอบคุณนะคับ    N   N"
UP systems on Hospital  2010-03-01
(นายเด็กดี)  รพช.บางกระทุ่ม พิษณุโลก
Structure Version  HOSxP 3.61.9.25b

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
Re: ส่งตรวจโรค+ขอใบรับรองแพทย์ มาในสิทธิ์ UC ทำไง คับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2010, 15:15:13 PM »
0
ใช้ visit เดียวครับ...แต่ให้ไปชำระเงินบางส่วนก่อน จาก การเจาะเลือด กะเอกซเรย์ครับ..แล้วมาพบแพย์  เมื่อได้ใบรับรองแพทย์ก็ไปจ่ายเพิ่มที่เหลือครับ...
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ naydekdee

• naydekdee
  • Respect: +1
Re: ส่งตรวจโรค+ขอใบรับรองแพทย์ มาในสิทธิ์ UC ทำไง คับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2010, 15:41:36 PM »
0
ใช้ visit เดียวครับ...แต่ให้ไปชำระเงินบางส่วนก่อน จาก การเจาะเลือด กะเอกซเรย์ครับ..แล้วมาพบแพย์  เมื่อได้ใบรับรองแพทย์ก็ไปจ่ายเพิ่มที่เหลือครับ...

คือผมอธิบายไม่กระจ่างแน่เลย  คือสิทธิ์ UC จะไม่มีการเสียเงินในการการที่มารับบริการโดยตรง แต่ว่า หากมาขอใบรับรองแพทย์สุขภาพแข็งแรง(เสียเงิน50บาท จ่ายเอง นำไปทำใบขับขี่ หรือสมัครงานคับ)  ซึ่งหากเราใช้สิทธิ์ UC  50บาท ที่เขาต้องจ่ายเองอาจถูกสิทธิ์  UC  บังคับไม่ให้จ่ายเงินด้วย  ซึ่งผมอยากให้เว้นใบรับรองแพทย์ให้เสียเงินเอง   แต่รายการอื่นๆ เป็นสิทธิ์ลดหมดเลย  เหลือเฉพาะ  ใบรับรองแทพย์ที่ต้องจ่ายเงินเอง จะกำหนดที่ไหนบ้างคับ

พอแนะนำกลวิธีในการทำให้หน่อยนะคับ   V  v"
UP systems on Hospital  2010-03-01
(นายเด็กดี)  รพช.บางกระทุ่ม พิษณุโลก
Structure Version  HOSxP 3.61.9.25b

ออฟไลน์ Tigger

• Full Member
  • Respect: +2
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2010, 16:00:01 PM »
0
ที่ รพ. ใช้วิธีการเพิ่มที่ รายการค่ารักษาพยาบาล
เป็น ค่าบริการทางการแพทย์-ขอใบรับรองแพทย์

แล้วกำหนดให้ ชำระเงินเองเบิกไม่ได้ และรายการนี้ต้องชำระเงินทุกสิทธิ

ลองดูนะคะ
เอ็นดู จันทร์ทวีทิพย์ (ทันตแพทย์) รพ.ด่านขุนทด (DKT)
Server : IBM x3650 M4 Harddisk 300x2GB 10/100/1000
MySQL : V.5.5.3
RAM : 64GB
Client : HP 6300 RAM 4 GB
HOSxp : version 3.58.6.25
ขึ้นระบบเมื่อ 18 ก.ย. 2551 โดย บริษัท BMS

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2010, 16:07:22 PM »
0

คือผมอธิบายไม่กระจ่างแน่เลย  คือสิทธิ์ UC จะไม่มีการเสียเงินในการการที่มารับบริการโดยตรง แต่ว่า หากมาขอใบรับรองแพทย์สุขภาพแข็งแรง(เสียเงิน50บาท จ่ายเอง นำไปทำใบขับขี่ หรือสมัครงานคับ)  ซึ่งหากเราใช้สิทธิ์ UC  50บาท ที่เขาต้องจ่ายเองอาจถูกสิทธิ์  UC  บังคับไม่ให้จ่ายเงินด้วย  ซึ่งผมอยากให้เว้นใบรับรองแพทย์ให้เสียเงินเอง   แต่รายการอื่นๆ เป็นสิทธิ์ลดหมดเลย  เหลือเฉพาะ  ใบรับรองแทพย์ที่ต้องจ่ายเงินเอง จะกำหนดที่ไหนบ้างคับ

พอแนะนำกลวิธีในการทำให้หน่อยนะคับ   V  v"

ก็บันทึกสั่งเวชภัณฑ์ในชื่อ  ค่าใบรับรองแพทย์สมัครงาน(สุขภาพดี) แล้ว คลิ๊กขวาที่รายการนี้เปลี่ยนประเภทชำระเงินเป็น ชำระเอง เบิกได้..ในรายการนี้น่ะครับ
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ ไม่เสียสละ ชัยชนะไม่เกิด

• Project Maneger
  • Respect: +2
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2010, 16:16:45 PM »
0
ที่ รพ. ใช้วิธีการเพิ่มที่ รายการค่ารักษาพยาบาล
เป็น ค่าบริการทางการแพทย์-ขอใบรับรองแพทย์

แล้วกำหนดให้ ชำระเงินเองเบิกไม่ได้ และรายการนี้ต้องชำระเงินทุกสิทธิ

ลองดูนะคะ

ยืนยันอีกรอบตามอาจารย์ Tigger บอกครับ
ทำไม่ได้ หรือไม่ได้ทำ
 Project Maneger
Bangkok Medical Software Co., Ltd.
2, 2nd Floor, Soi Suksawat 33,
Suksawat Road, Radburana 10140
Thailand