ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่อง การลงประวัติการแพ้ยาในประวิติที่ห้องบัตร  (อ่าน 9596 ครั้ง)

ออฟไลน์ naydekdee

• Hero Member
  • naydekdee
  • Respect: +1
     การลงทะเบียนผุ้ป่วยใหม่หรือว่า แก้ไขประวัติผู้ป่วย ตรงการแพ้ยา  ซึ่งจะระบุอะไร ไปก็ฟ้อง(pop up) ขึ้นมา  ซึ่งทางโรงพยาบาลต้องการให้ประวัติของผุ้ป่วยครบ ในเรื่องการตรวจเวชระเบียน 
    ในหน้าประวัติข้อมูลทั่วไป 1  ซึ่งหากระบุข้อความ "ไม่ทราบประวัติการแพ้ยา"  หรือ  "ปฏิเสธการแพ้ยา"  จะ  pop up  ขึ้นมา  ตอนส่งตรวจผู้ป่วย  ตอนซักประวัติ   
     จึงอยากรบกวนให้  อ.MN   ตรวจสอบ  หรือแก้ไข ให้ด้วยคับ  ซึ่งหากปฏิเสธการแพ้ยา หรือว่าไม่ทราบประวัติการแพ้ยา ไม่อยากให้  pop up  ขึ้นมา  ยกเว้นกรณีที่ผู้ป่วยแพ้ยาจริงๆ  ที่สามารถระบุตัวยา หรือได้ซักประวัติการแพ้ยาจากห้องยาเสร็จแล้ว เท่านั้นที่จะให้ฟ้อง pop up  ขึ้นมา  เนื่องจาก pop up ขึ้นมาบ่อยๆ หรือ pop up ปนกับการแพ้ยา  จะทำให้ ห้องบัตร หรือว่า จุดซักประวัติ ไม่ตระหนัก  หรือกดผ่านไปด้วยความเคยชิน จะทำให้ ผู้ป่วยที่แพ้ยาจริงๆ จะหลุดจากการตรวจสอบไปเลย 

รบกวนด้วยครับ
 ขอบคุณนะคับ   

v  V"
UP systems on Hospital  2010-03-01
(นายเด็กดี)  รพช.บางกระทุ่ม พิษณุโลก
Structure Version  HOSxP 3.61.9.25b

• naydekdee
Re: เรื่อง การลงประวัติการแพ้ยาในประวิติที่ห้องบัตร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2010, 09:54:44 AM »
0
 ;)
UP systems on Hospital  2010-03-01
(นายเด็กดี)  รพช.บางกระทุ่ม พิษณุโลก
Structure Version  HOSxP 3.61.9.25b

• naydekdee
Re: เรื่อง การลงประวัติการแพ้ยาในประวิติที่ห้องบัตร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2010, 10:15:28 AM »
0
ดั  น  หรือว่าเปลี่ยนหัวข้อเอาให้แตกตื่นดีไหมหว่า อิอิ

ออฟไลน์ ~ Red Indian ~

• ~> Bangmod 17 <~
  • Respect: 0
    • www.hosxp.net
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2010, 10:43:26 AM »
0
     การลงทะเบียนผุ้ป่วยใหม่หรือว่า แก้ไขประวัติผู้ป่วย ตรงการแพ้ยา  ซึ่งจะระบุอะไร ไปก็ฟ้อง(pop up) ขึ้นมา  ซึ่งทางโรงพยาบาลต้องการให้ประวัติของผุ้ป่วยครบ ในเรื่องการตรวจเวชระเบียน 
    ในหน้าประวัติข้อมูลทั่วไป 1  ซึ่งหากระบุข้อความ "ไม่ทราบประวัติการแพ้ยา"  หรือ  "ปฏิเสธการแพ้ยา"  จะ  pop up  ขึ้นมา  ตอนส่งตรวจผู้ป่วย  ตอนซักประวัติ  
     จึงอยากรบกวนให้  อ.MN   ตรวจสอบ  หรือแก้ไข ให้ด้วยคับ  ซึ่งหากปฏิเสธการแพ้ยา หรือว่าไม่ทราบประวัติการแพ้ยา ไม่อยากให้  pop up  ขึ้นมา  ยกเว้นกรณีที่ผู้ป่วยแพ้ยาจริงๆ  ที่สามารถระบุตัวยา หรือได้ซักประวัติการแพ้ยาจากห้องยาเสร็จแล้ว เท่านั้นที่จะให้ฟ้อง pop up  ขึ้นมา  เนื่องจาก pop up ขึ้นมาบ่อยๆ หรือ pop up ปนกับการแพ้ยา  จะทำให้ ห้องบัตร หรือว่า จุดซักประวัติ ไม่ตระหนัก  หรือกดผ่านไปด้วยความเคยชิน จะทำให้ ผู้ป่วยที่แพ้ยาจริงๆ จะหลุดจากการตรวจสอบไปเลย 

รบกวนด้วยครับ
 ขอบคุณนะคับ  

v  V"

ถ้าไม่แพ้ ก็ไม่ต้องไประบุอะไร ไม่ง่ายกว่าเหรอเจ้าคะ
(ทำความเข้าใจกับห้องบัตรใหม่)
~  N a L i e w  ~

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2010, 10:45:41 AM »
0
ใช้ สํญลักษณ์แทน  ว่า ( - )   หรือ  ตัว N คือไม่แพ้  ข้อความอย่างอื่น ก็คือต้องสงสัยไว้ก่อน  เดี๋ยวก็เกิดวินัย...ครับ...ต้องฝึุกจนท.ไปด้วย
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

• naydekdee
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2010, 11:15:53 AM »
0
ใช้ สํญลักษณ์แทน  ว่า ( - )   หรือ  ตัว N คือไม่แพ้  ข้อความอย่างอื่น ก็คือต้องสงสัยไว้ก่อน  เดี๋ยวก็เกิดวินัย...ครับ...ต้องฝึุกจนท.ไปด้วย

ถ้าไม่แพ้ ก็ไม่ต้องไประบุอะไร ไม่ง่ายกว่าเหรอเจ้าคะ

คือการตรวจเวชระเบียนอ่ะคับ ต้องระบุว่า "ไม่ทราบประวัติการแพ้ยา"  หรือว่า "ปฏิเสธการแพ้ยา"  ตอนที่เข้าประชุม IM  คับ ทางทีมเขาแจ้งให้ ระบุ ด้วย เวลาพิมพ์ปกหน้าโอพีดีการ์ดจะได้มีระบุ ออกมา  เหมือนกับว่าขอ้มูลไม่ครบคะแนนไม่ได้   แต่ก่อนก็ว่างมาคับ ซึ่งตอนนี้จะให้ระบุ  พอลองไประบุ มันก็ฟ้อง หมดทุกอย่าง เลยคิดว่าหากเราระบุข้อความไป ไม่ต้องให้ popup หากเป็นยา ก็น่จะ popup  ซึ่งตอนนี้โปรแกรม popup หมดเลย คับ   แต่ไม่เป็นไร คับ เอาโค้ดทับไปก็ได้ล่ะคับ  อยากให้ตรงไปตรงมาเลยมาบอกให้ทราบว่าจะพอแก้ได้ป่าว  อ่ะ 
ขอบคุงคัาป

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 19, 2010, 11:23:01 AM โดย naydekdee »

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2010, 11:20:17 AM »
0
ใช้ สํญลักษณ์แทน  ว่า ( - )   หรือ  ตัว N คือไม่แพ้  ข้อความอย่างอื่น ก็คือต้องสงสัยไว้ก่อน  เดี๋ยวก็เกิดวินัย...ครับ...ต้องฝึุกจนท.ไปด้วย

คือการจรวจเวชระเบียนอ่ะคับ ต้องระบุว่า "ไม่ทราบประวัติการแพ้ยา"  หรือว่า "ปฏิเสธการแพ้ยา"  ตอนที่เข้าประชุม IM  คับ ทางทีมเขาแจ้งให้ ระบุ ด้วย เวลาพิมพ์ปกหน้าโอพีดีการ์ดจะได้มีระบุ ออกมา  เหมือนกับว่าขอ้มูลไม่ครบคะแนนไม่ได้   แต่ก่อนก็ว่างมาคับ ซึ่งตอนนี้จะให้ระบุ  พอลองไประบุ มันก็ฟ้อง หมดทุกอย่าง เลยคิดว่าหากเราระบุข้อความไป ไม่ต้องให้ popup หากเป็นยา ก็น่จะ popup  ซึ่งตอนนี้โปรแกรม popup หมดเลย คับ  

ก็สั่งในการออกแบบ OPD ได้ครับว่า  ถ้า กรอก  N  หรือ ( - )  ให้แสดงคำว่า  ปฏิเสธแพ้ยา เวลาพิมพ์ปกOPDCARD 
ถ้า Y  ให้แสดงคำว่า  แพ้ยา เวลาพิมพ์ปกOPDCARD
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2010, 11:25:14 AM »
0
การไม่ระบุเลย จะทำให้ไม่ทราบว่าได้มีการสำรวจข้อมูลแล้วหรือไม่ (ถามหรือยัง...)
ถ้าสำรวจ(ถาม)แล้ว ก็ต้องลงผลการสำรวจลงไปว่า "ปฎิเสธการแพ้ยา" กรณีผู้ป่วยบอกว่า "ไม่แพ้" และควรลงไปว่า "ไม่ทราบ" หากผู้ป่วยตอบว่า "ไม่รู้/ไม่ทราบ" ดังนั้นเราจะได้ผู้ป่วยกลุ่มที่ทำการสำรวจ(ถาม)แล้ว กับกลุ่มที่ยังไม่ด้สำรวจ...ซึ่งกลุ่มนี้คือเป้าของการทำงานครับ

อาจตั้งเป้าไว้ว่าผู้ป่วยจะต้องได้รับการสอบถามประวัติการแพ้ยาไม่น้อยกว่าร้อยละ 80 เราก็มานับรายการที่ไม่มมีการบันทึกอะไรเลยเทียบกับจำนวนทั้งหมด ก็จะทราบว่าที่บันทึก(จากการสอบถาม...สำรวจ) ไปแล้วมีอยู่เท่าไร ได้เป้าหรือยัง

งานคุณภาพอย่างหนึ่งครับ

คงต้องรบกวน อ.mn ล่ะครับว่าอาจจะต้องกำหนดคำอะไรบ้างที่ไม่ต้อง pop-up ให้เป็นมาตรฐานไปเลย แล้วเราก็ใช้กันทุก ร.พ. แบบเดียวกัน อ.mn จะได้เขียนโปรแกรมง่ายหน่อย
เช่น อาจจะใช้สัญลักษณ์แทนอย่างที่ อ.เกื้อ บอกไว้ จะได้ไม่ต้องกรอกข้อมูลมาก
    ! หมายถึง "ปฏิเสธ"
    # หมายถึง "ไม่ทราบ"
ประมาณนี้ครับ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

• naydekdee
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2010, 11:25:51 AM »
0

คือการจรวจเวชระเบียนอ่ะคับ ต้องระบุว่า "ไม่ทราบประวัติการแพ้ยา"  หรือว่า "ปฏิเสธการแพ้ยา"  ตอนที่เข้าประชุม IM  คับ ทางทีมเขาแจ้งให้ ระบุ ด้วย เวลาพิมพ์ปกหน้าโอพีดีการ์ดจะได้มีระบุ ออกมา  เหมือนกับว่าขอ้มูลไม่ครบคะแนนไม่ได้   แต่ก่อนก็ว่างมาคับ ซึ่งตอนนี้จะให้ระบุ  พอลองไประบุ มันก็ฟ้อง หมดทุกอย่าง เลยคิดว่าหากเราระบุข้อความไป ไม่ต้องให้ popup หากเป็นยา ก็น่จะ popup  ซึ่งตอนนี้โปรแกรม popup หมดเลย คับ  
ก็สั่งในการออกแบบ OPD ได้ครับว่า  ถ้า กรอก  N  หรือ ( - )  ให้แสดงคำว่า  ปฏิเสธแพ้ยา เวลาพิมพ์ปกOPDCARD 
ถ้า Y  ให้แสดงคำว่า  แพ้ยา เวลาพิมพ์ปกOPDCARD
ก็ตามนั้นแหละค้าาฟ   ขอบคุงนะค้าาฟ

• naydekdee
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2010, 11:27:49 AM »
0
การไม่ระบุเลย จะทำให้ไม่ทราบว่าได้มีการสำรวจข้อมูลแล้วหรือไม่ (ถามหรือยัง...)
ถ้าสำรวจ(ถาม)แล้ว ก็ต้องลงผลการสำรวจลงไปว่า "ปฎิเสธการแพ้ยา" กรณีผู้ป่วยบอกว่า "ไม่แพ้" และควรลงไปว่า "ไม่ทราบ" หากผู้ป่วยตอบว่า "ไม่รู้/ไม่ทราบ" ดังนั้นเราจะได้ผู้ป่วยกลุ่มที่ทำการสำรวจ(ถาม)แล้ว กับกลุ่มที่ยังไม่ด้สำรวจ...ซึ่งกลุ่มนี้คือเป้าของการทำงานครับ

อาจตั้งเป้าไว้ว่าผู้ป่วยจะต้องได้รับการสอบถามประวัติการแพ้ยาไม่น้อยกว่าร้อยละ 80 เราก็มานับรายการที่ไม่มมีการบันทึกอะไรเลยเทียบกับจำนวนทั้งหมด ก็จะทราบว่าที่บันทึก(จากการสอบถาม...สำรวจ) ไปแล้วมีอยู่เท่าไร ได้เป้าหรือยัง

คงต้องรบกวน อ.mn ล่ะครับว่าอาจจะต้องกำหนดคำอะไรบ้างที่ไม่ต้อง pop-up ให้เป็นมาตรฐานไปเลย แล้วเราก็ใช้กันทุก ร.พ. แบบเดียวกัน อ.mn จะได้เขียนโปรแกรมง่ายหน่อย
เช่น อาจจะใช้สัญลักษณ์แทนอย่างที่ อ.เกื้อ บอกไว้ จะได้ไม่ต้องกรอกข้อมูลมาก
แม่นแล่วขอรับ

• naydekdee
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2010, 11:30:16 AM »
0
อธิบายไม่เห้นภาพ อธิบายไม่เก่ง ไม่ค่อยเป็น แต่ใจอยากได้   5555+

ออฟไลน์ ~ Red Indian ~

• ~> Bangmod 17 <~
    • www.hosxp.net
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2010, 11:31:45 AM »
0

รับทราบฮะ
~  N a L i e w  ~

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 00:11:08 AM »
0
 ;D ;D ;D เห็นด้วยกับป๋าโก้ครับ ตอนนี้ที่ผู้ป่วยที่ "ปฏิเสธการแพ้ยา" และ "ไม่ทราบ" หรืออื่น ๆ(ถ้ามี) ผมลบทิ้งไปหมดแล้วเหตุผลคือแพทย์ไม่ต้องการให้เด้งเตือนด้วยเหตุผลของแพทย์ที่ว่า "มันไม่แพ้ยาแล้วจะให้มันเด้งขึ้นมาเตือนทำไม" 5555555 เลยต้องยอม ๆ ไปก่อนไม่งั้นป่านนี้ผมคงยังเปิดการใช้งานห้องตรวจแพทย์ไม่ได้ ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 08:17:18 AM »
0
Admin  แพ้ทางมวย..องค์กรแพทย์  อยู่เรื่อยไป...ต้องช่วย ๆ กัน ตะล่อม เอาให้เมาหมัดแย๊บก็แล้วกันครับ..แบบนักมวยไทยใน กวางโจวเกมส์

;D ;D ;D เห็นด้วยกับป๋าโก้ครับ ตอนนี้ที่ผู้ป่วยที่ "ปฏิเสธการแพ้ยา" และ "ไม่ทราบ" หรืออื่น ๆ(ถ้ามี) ผมลบทิ้งไปหมดแล้วเหตุผลคือแพทย์ไม่ต้องการให้เด้งเตือนด้วยเหตุผลของแพทย์ที่ว่า "มันไม่แพ้ยาแล้วจะให้มันเด้งขึ้นมาเตือนทำไม" 5555555 เลยต้องยอม ๆ ไปก่อนไม่งั้นป่านนี้ผมคงยังเปิดการใช้งานห้องตรวจแพทย์ไม่ได้ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ asawincyber

• สู้ต่อไป ทาเกชิ
    • http://www.okhospital.net
0
ประเด็นนี้มีที่ไหนแก้ไขอย่างไรบ้างเพราะตรงนี้เป็นแนวทางในการ audit เวชระเบียน อยากให้อ.ชัยพร ช่วยเพิ่มช่อง
ปฎิเสธการแพ้ยาและไม่ทราบ ที่อื่นแก้ไขอย่างไรบ้างครับ
เสน่ห์  คงมูล (เอก)
โรงพยาบาลองครักษ์ อ.องครักษ์ จ.นครนายก
HOSxP  3.56.2.26  Activate License
Server : DELL T710 Xeon 5500 Ram 64Gb (16 X 4GB) 10600R Centos 5.5 64 bit MySQL 5.5.11 percona By อ.อ็อด
Server : IBM X3400 2.4 Ghz. Ram 4Gb. Centos 5.5 64 bit MySQL 5.5.11 percona By อ.อ็อด

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
0
จริง ๆ อ.mn สร้างตาราง drugallergy_no_alert ไว้ให้ใส่ข้อความที่ไม่ต้องการให้ขึ้นเตือน (pop up) แต่ผมทดสอบแล้วยังไม่ work ครับ
เคยแจ้งไว้ในกระทู้ก่อนหน้านี้แล้วครับ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ adisaksri

• Sr. Member
  • sikaohospital
  • Respect: -1
0
จริง ๆ อ.mn สร้างตาราง drugallergy_no_alert ไว้ให้ใส่ข้อความที่ไม่ต้องการให้ขึ้นเตือน (pop up) แต่ผมทดสอบแล้วยังไม่ work ครับ
เคยแจ้งไว้ในกระทู้ก่อนหน้านี้แล้วครับ

สร้างตาราง drugallergy_no_alert ไว้ให้ใส่ข้อความที่ไม่ต้องการให้ขึ้นเตือน (pop up)
อันนี้ดีมากๆ หนับหนุนครับ
รพ.สิเกา จ.ตรัง adisaksri@hotmail.com
Master IBM CentOS6.3 mysql 5.5.28  Ram 10G Slave IBM CentOS5.5 ram4G(ขอบคุณอ.บอย,อ.ขวด)
BMS Activate Package วันเริ่มรับประกัน : 26/11/2555
วันหมดประกัน : 25/11/2556