ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบวิธีสั่งใช้ยาแล้วมีเวชภัณฑ์มิใช่ยาพ่วงเข้ามาในครั้งเดียว  (อ่าน 3232 ครั้ง)

ออฟไลน์ แอดวิน รพ.สหัสขันธ์

• Sr. Member
  • Respect: +2
เป็นลักษณะเหมาจ่ายครับ
เช่น การสั่งทำหัตถการ ต่าง  หรือ
เช่น การสั่งฉีดยา A แล้ว มี รายการ เข็ม เพิ่มมาในครั้งเดียว โดยไม่ต้องคีย์รายการเข็มเพิ่ม

ลักษณะคล้ายกับว่า สั่งกินยาแล้วต้องกินน้ำตามโดยไม่ต้องสั่งนะครับ

เพื่อให้ทราบต้นทุนที่แท้จริง
ผลที่ได้คือ การจัดสรรงบประมาณของ สปสช ในปีงบหน้า จะได้เยอะ หรือถูกตัดน้อยลง
เพราะ รพ. สามารถคำนวนต้นทุนของราคายาและเวชภัณฑ์ได้ครับ
ซึ่งข่าวนี้เป็นข่าววงใน แจ้งมา  ;D ในกลุ่ม จ.กาฬสินธุ์ กำลังเร่งจัดการตัวนี้อยู่นะครับ
แต่มีบาง รพ.เกิดอาการข้างเคียงคือ ปิดงบดุลไม่ลง ซึ่งคาดว่าจะเกี่ยวกัน
ยังไง ก็ช่วยบอกวิธีด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ
รพ.สหัสขันธ์ จ.กาฬสินธุ์ เริ่มใช้ HosXp ครั้งแรก ปี 49 โดย BMS (คุณไพรัตน์ จัดให้) หลังจากนั้นก็ล่มไป 1 ปี เริ่มอีกครั้ง
1 มีนาคม 2551 โดย พี่เวก แห่ง รพ.เขาวง ช่วย ครับ
HosXP 3.54.2.2 Master : IBX X3400M2 Xeon 2.5 DDR3 16 GB HDD 250 G
Percona-Server 51-5.1.53-rel12.4.181.rhel5.x86_64 CentOs 5.5 Text Mode 64 bit

Slave : IBX X3200 M3 Xeon 2.4 DDR3 14 GB HDD 250 GB-SAS
Percona-Server 5.5 rhel5.x86_64 CentOs 6.0 Text Mode 64 bit
40 client   ครับ

ออฟไลน์ udomchok

• Hero Member
  • Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
ถ้าเป็นข้าราชการก็ต้องดูให้ดีนะครับ ว.118 ครับ
ห้ามคิดพวกเวชภัณฑ์เพิ่ม กรณีเหมารวมในค่าบริการแล้ว เดี๋ยวงานจะเข้า  ;D ;D ;D ;D
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

doramon

• บุคคลทั่วไป
ถ้าเป็นข้าราชการก็ต้องดูให้ดีนะครับ ว.118 ครับ
ห้ามคิดพวกเวชภัณฑ์เพิ่ม กรณีเหมารวมในค่าบริการแล้ว เดี๋ยวงานจะเข้า  ;D ;D ;D ;D

งานไม่เข้าครับ ยืมเงินเขามาใช้  พอถึงเวลาก็คืนเขาไป
 ;D ;D

ออฟไลน์ udomchok

• Hero Member
  • Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
งานไม่เข้าครับ ยืมเงินเขามาใช้  พอถึงเวลาก็คืนเขาไป
แสดงว่า อ.อ๊อด ยืมมาใช้เยอะ เดี๋ยวจะได้ให้ อ.สาวิตรี ไปตามทวงคืน ฮา....
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)