ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนหน่อยคับ เรื่องตาราง anc_service  (อ่าน 3408 ครั้ง)

ออฟไลน์ naydekdee

• Hero Member
  • naydekdee
  • Respect: +1
รบกวนหน่อยคับ เรื่องตาราง anc_service
« เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 16:11:19 PM »
0
เริ่มเรื่องคือว่า ตาราง anc_service  เดิม มีรายการตรวจก่อนคลอด 4 ครั้ง ตรวจหลังคลอด 2 ครั้ง ตรวจเลือดอีก 2 ครั้ง แต่ว่าไม่มีรหัส ส่งออก  ผมไปดูกระทู้อื่นๆ เขาให้ลบ ออก แต่พอผมลบออก แล้ว ห้อง anc  เขาก็ถามว่าไปทำอะไรกับระบบป่าว ซึ่งผมก็บอกว่า ไปลบรายการบางรายการที่ไม่มีรหัสส่งออก ซึ่งจะทำให้ การส่ง 18 แฟ้ม ฟ้อง error  ตลอด

โดยที่ห้คลีนิก  anc  บอกว่าไม่มีการการตรวจเลือด ดุลแก่อนคลอด และดูแลหลังคลอด ให้เลือกเลย หากคนไข้ มาแล้วจะรู้ได้อย่างไร ว่ามาตรวจครั้งไหนๆ  ตรวจอะไร  ซึ่ง ไม่ปน่ใจว่าที่อื่นๆเป็นอย่างไร บ้าง  หากต้องการเพิ่ม  รายการดังกล่าวต้องไปเพิ่มที่ไหน คับ  ซึ่งอาจจะไม่ใช่ ตาราง anc_service   พยายามจะให้การส่ง ออก 18 แฟ้ม ไม่ฟ้อง error อะไร ก็เลย

มาเจอปัญหาใหม่ เลย  รบกวนท่านอาจารย์ทั้งหลาย ดูด้วยนะคับ
ขอบคุณนะคับ   -  -"
UP systems on Hospital  2010-03-01
(นายเด็กดี)  รพช.บางกระทุ่ม พิษณุโลก
Structure Version  HOSxP 3.61.9.25b

ออฟไลน์ jdadmin1

• Hero Member
  • "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
Re: รบกวนหน่อยคับ เรื่องตาราง anc_service
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 17:53:17 PM »
0
 ;D ;D ;D anc_service เป็นตารางวัคซีนหญิงตั้งครรภ์อย่างเดียวถูกต้องแล้วครับ ตารางที่เป็นศูนย์รวมรายการให้บริการของบัญชีนี้อยู่ที่ anc_items ครับ น่าจะมีปัญหากับตารางอื่นมากกว่าไม่ใช่ anc_service แน่ ๆ ครับ ว่าแต่ว่านอกจาก anc_serviceไปลบตารางอะไรอีกบ้างล่ะครับ ก่อนที่จะลบได้ save ตารางนั้น ๆ ไว้หรือเปล่าครับถ้า save ไว้ก็ไปเอามานำเข้าคืนซะ ถ้าไม่ได้ save ก่อนลบก็ไปเอาตารางนั้นที่ไฟล์ backup มา append เข้าคืนโดยด่วนเลย
ข้อสำคัญสำหรับตารางที่ให้บริการในระบบบัญชีคือห้ามลบ/ห้ามเปลี่ยนแปลงเลข id ไม่งั้นมันก็จะเพี้ยนแบบนี้
ตารางแบบนี้แก้ไขชื่อและรหัสส่งออกอื่น ๆได้แต่ห้ามเปลี่ยนแปลงเลข id เดิม
ตารางแบบนี้เพิ่มเติมรายการใหม่เข้าไปได้แต่รายการที่เพิ่มเข้าไปใหม่ต้องไม่ใช้เลข ID เดิมที่มีอยู่แล้ว

;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak