ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนอาจารย์ดูให้หน่อยคับ เรื่อง Repplication  (อ่าน 2698 ครั้ง)

ออฟไลน์ naydekdee

• Hero Member
  • naydekdee
  • Respect: +1
ผมลองทำการ  ตั้งค่า Replication ของเครื่อง slave   แล้วใช้มาระยะหนึ่งโดยไม่ได้สังเกตุ
                หลังจากที่ผม ปิดเครื่อง slave  แล้วไม่ได้ เปิดมาหลายวันผมก็ทำการ  Initial Import  เข้าไปใหม่  ก่อนที่จะกด  Run agent  ผมก็กดดู  Check slave   ดูผลปรากฏว่ามีบางตารางที่  status ขึ้นว่า  Not Synchronize   ไม่ทราบว่ามันจะมีผลกระทบต่อเนื่องถึงข้อมูลโดยตรงกันหรือป่าว คับ และอีกอย่าง มันจะมีวิแก้ไขได้อย่างไร บ้าง ให้ ตารางมัน Synchronize  กันให้ครบทุกตารางคับผม  ผมได้แนบรูปมาให้ แล้วคับ

รบกวนอาจารย์ทั้งหลายๆ ด้วยนะคับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2010, 14:20:49 PM โดย naydekdee »
UP systems on Hospital  2010-03-01
(นายเด็กดี)  รพช.บางกระทุ่ม พิษณุโลก
Structure Version  HOSxP 3.61.9.25b

ออฟไลน์ เข้ม

• Respect: +4
    • phichit hospital
Re: รบกวนอาจารย์ดูให้หน่อยคับ เรื่อง Repplication
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 14:30:42 PM »
0
ผมลองทำการ  ตั้งค่า Replication ของเครื่อง slave   แล้วใช้มาระยะหนึ่งโดยไม่ได้สังเกตุ
                หลังจากที่ผม ปิดเครื่อง slave  แล้วไม่ได้ เปิดมาหลายวันผมก็ทำการ  Initial Import  เข้าไปใหม่  ก่อนที่จะกด  Run agent  ผมก็กดดู  Check slave   ดูผลปรากฏว่ามีบางตารางที่  status ขึ้นว่า  Not Synchronize   ไม่ทราบว่ามันจะมีผลกระทบต่อเนื่องถึงข้อมูลโดยตรงกันหรือป่าว คับ และอีกอย่าง มันจะมีวิแก้ไขได้อย่างไร บ้าง ให้ ตารางมัน Synchronize  กันให้ครบทุกตารางคับผม  ผมได้แนบรูปมาให้ แล้วคับ

รบกวนอาจารย์ทั้งหลายๆ ด้วยนะคับ 

ก็หลังจาก initial import เสร็จ โดยที่ยังไม่ได้ Run agent ตอนนี้ถ้ามีการคีย์ข้อมูล หรือมีการใช้งาน HOSxP ข้อมูลมันก็เพิ่มขึ้นเรื่อย มันไม่ได้หยุดนี่ครับ
ทางที่ดี ก็ Run agent เลย แล้วดูที่ status ใน Replication Manager ว่าเป็น Active-Sync หรือไม่ ... ถ้าเป็นก็ OK แล้วหล่ะครับ
การตรวจสอบจาก check slave หน้าที่คุณ naydekdee บอกนั้น มันดูได้คร่าว ๆนะครับ
เพราะถ้าขณะที่เราดู ถ้ามีการคีย์ข้อมูลเข้า master แล้ว slave ยังไม่ Active-Sync เมื่อระบบมันเทียบกัน อย่างไรก็ไม่เท่ากันหรอกครับ  :) :) :)
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

ออฟไลน์ naydekdee

• naydekdee
  • Respect: +1
Re: รบกวนอาจารย์ดูให้หน่อยคับ เรื่อง Repplication
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 14:43:56 PM »
0
ขอบคุณนะคับ  พอเริ่มเข้าใจแล้วคับผม  มือใหม่ๆ เลย

5555+    V  O"
UP systems on Hospital  2010-03-01
(นายเด็กดี)  รพช.บางกระทุ่ม พิษณุโลก
Structure Version  HOSxP 3.61.9.25b