ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการทำ WiFi ใน รพช.ครับ  (อ่าน 4688 ครั้ง)

ออฟไลน์ panus_t

• Hero Member
  • Respect: +8
สอบถามการทำ WiFi ใน รพช.ครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 09:09:03 AM »
0
สอบถามการทำ WiFi ใน รพช.ครับ (แต่ยังไม่ได้ทำ Hot Spot นะครับ เอาแค่ทำ Wireless ที่มีรหัสผ่าน)
ความต้องการ
1.Wireless ที่มีรหัสผ่าน เอาแค่เสา 1 ต้น คลุมทั้ง รพ. ได้หรือเปล่าครับ หรือว่าจะมีปัญหาเรื่อง Notebook   SmartPhone Tablet ที่อยู่ไกล รับสัญญาณได้ แต่จะส่งสัญญาณกลับมาไม่ถึงครับ
2.รองรับ Hot Spot ในอนาคต ครับ

ไม่ทราบว่าที่ไหนทำไปแล้ว และทำในรูปแบบไหนครับ (ตั้งเรื่อง Software  Hardware)

;D
ขอบคุณครับ
โรงพยาบาลเสิงสาง จ.นครราชสีมา (ขนาด  60  เตียง ปี2554)  ขึ้นระบบโดยทีมงาน BMS  เมื่อเดือนเมษายน 2551
ก่อนหน้านั้นขึ้นระบบเมื่อ 07/07/07 ฤกษ์ดี  Master Server  IBM System x3500M4  RAM ECC 24 GB. HardDisk SAS 450x3 GB. ServerRAID M1100 Series Zero RAID5  OS:CentOS 6.4  MySQLPercona : 5.5.30-30.1

ออฟไลน์ MR.KRAPONG<>

• Sr. Member
  • Respect: 0
Re: สอบถามการทำ WiFi ใน รพช.ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 09:39:35 AM »
0
ขอติดตามด้วยคนครับ
(รักษาการผู้ดูแลระบบ)เจ้าหน้าที่โรงพยาบาลแม่แจ่ม
73 หมู่ 4 ต.ช่างเคิ่ง อ.แม่แจ่ม จ.เชียงใหม่
phone : 053-485099ต่อ133  หรือ 080-1301641
e-mail : nana-natee@hotmail.com,natee.krapong@gmail.com
------------------------------------------------------------------------
server
OS = centos 5.3   ram 4 G   SQL 5.1.39 percona
------------------------------------------------------------------------
ขึ้นระบบ วันที่ 1 มีนาคม 2551
ขึ้นระบบโดยทีมงานคุณวีระวัฒน์ ใจอินผล(พี่เอก)
ตอนนี้กำลังศึกษาครับ ช่วยแนะแนวและแนะนำด้วยนะครับ

ออฟไลน์ asawincyber

• สู้ต่อไป ทาเกชิ
  • Respect: 0
    • http://www.okhospital.net
Re: สอบถามการทำ WiFi ใน รพช.ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 22:51:40 PM »
0
สอบถามการทำ WiFi ใน รพช.ครับ (แต่ยังไม่ได้ทำ Hot Spot นะครับ เอาแค่ทำ Wireless ที่มีรหัสผ่าน)
ความต้องการ
1.Wireless ที่มีรหัสผ่าน เอาแค่เสา 1 ต้น คลุมทั้ง รพ. ได้หรือเปล่าครับ หรือว่าจะมีปัญหาเรื่อง Notebook   SmartPhone Tablet ที่อยู่ไกล รับสัญญาณได้ แต่จะส่งสัญญาณกลับมาไม่ถึงครับ
2.รองรับ Hot Spot ในอนาคต ครับ

ไม่ทราบว่าที่ไหนทำไปแล้ว และทำในรูปแบบไหนครับ (ตั้งเรื่อง Software  Hardware)

;D
ขอบคุณครับ

1. ขึ้นอยู่กับความครอบคุม สัญญาน 1 ต้น นี่ ไม่น่าจะครบทุกจุด รองดูครับผมใช้ตัวนี้อยู่ แรงๆๆๆ ที่สำคัญราคาถูก ไม่ถึง 4000
Deliberant APC-2Mi - 300 Mbps (2.4 GHz) Indoor Wireless Access Point, 2 x 3 dBi Dipole Antenna, High-Power 1000 mW (30 dBm), POE Injector Included
http://sys2u.com/Product.php?ProductID=20130204-151059&Deliberant_APC-2Mi
2. ทำ server แจก Hot Spot เพื่อป้องกัน พรบ.คอมพิวเตอร์ดีกว่าครับ ไม่ยาก ศึกษาในชุมชนนี้มีข้อมูลเยอะ
เสน่ห์  คงมูล (เอก)
โรงพยาบาลองครักษ์ อ.องครักษ์ จ.นครนายก
HOSxP  3.56.2.26  Activate License
Server : DELL T710 Xeon 5500 Ram 64Gb (16 X 4GB) 10600R Centos 5.5 64 bit MySQL 5.5.11 percona By อ.อ็อด
Server : IBM X3400 2.4 Ghz. Ram 4Gb. Centos 5.5 64 bit MySQL 5.5.11 percona By อ.อ็อด

ออฟไลน์ aekunited

• Full Member
  • Respect: +1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 15:54:52 PM »
0
ที่รพ. ใช้ accesspoint 13 ตัวเพื่อกระจายทั่วบริเวณรพ.ครับ

ใช้ smile authen ในการทำ hotspot (แนะนำลองมองหาตัวอื่นครับใช้อยู่ไม่ค่อยเสถียร) หรือดูพวก microtik ก็ดีครับ ลองศึกษาดูใน linux.org ครับ

ออฟไลน์ กรรมกรไอที

• เมื่อเทคโนโลยีคือลมหายใจของเรา
  • Respect: +6
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 01:39:52 AM »
0
1. Hot Spot คือ พท.ให้บริการ WiFi ครับ
2. เป็นไม่ได้อย่างยิ่งครับที่เสาต้นเดียวจะยิ่งสัญญาณได้ครอบคลุมทั้งรพ. แม้เราจะหา AP ที่มีกำลังส่งแรง ๆ ขนาดนั้นได้ แต่ปัญหาเรื่องความสามารถของอุปกรณ์ต่อพ่วงในการส่งข้อมูลกลับก็คงเป็นไปไม่ได้ โดยเฉพาะพวก Smartphone และ Tablet ครับ
3. ทางที่จะเป็นไปได้ คือ การวาง AP ให้สามารถให้บริการได้ครอบคลุมพท.ที่ต้องการครับ ซึ่งจะมากน้อยเท่าไร อันนี้ก็คงต้องไปคุยกันเองในรพ.ครับ แต่ผมแนะนำคราว ๆ นะครับ คือ 1. พยายามติดตั้งตรงกลางพท.ที่เราต้องการให้บริการ เพราะโดยทั่วไป AP จะปล่องสัญญาณแบบทรงกลมรอบตัว หรือบางรุ่นจะเป็นแบบแนวระนาบครับ ซึ่งก็อยู่ที่การออกแบบ แต่โดยทั่วไปจะส่งสัญญาณรอบตัวเป็นทรงกลมครับ 2. พยายามติดตั้งในที่โล่งครับ อย่าชิดกำแพงมาก เพราะจะเสียพท.การให้บริการ กระจกสามารถกั้นสัญญาณได้ดีกว่าผนังยิปซัม แต่ถ้าเป็นผนังอิฐมอญก็โบกมือลาได้เลยครับ
4. โชลูชั่นมีหลากหลายครับ แปรตามความต้องการ และ กำลังทรัพย์ ตั้งแต่จุดหนึ่งพันกว่าบาท ถึงจุดหนึ่งสามสี่หมื่นบาท แต่อย่างหนึ่งที่ผมไม่แนะนำครับ คือ การกำหนดรหัสผ่านที่ตัว AP เพราะถ้าเราต้องมี AP มากกว่า 10 - 15 ตัวขึ้นไป เราอัพเดทข้อมูลจนเมื่อยแน่ครับ และเชื่อไหมครับ สุดท้ายก็ไม่ช่วยเรื่องความปลอดภัย เพราะเดี่ยวรหัสก็จะถูกบอกต่อกันไป (คนไทยใจดีอยู่แล้วครับ) ถ้าเป็นไปได้ผมแนะนำให้หาโซลูชั่นที่เป็นแบบศูนย์กลางครับ สามารถควบคุมจาก MAC Address ของอุปกรณ์ และควบคุมจากชื่อบัญชีผู้ใช้งานจริง
5.ลองเข้าไปดูผลิตภัณฑ์ของ Ubiquiti ครับ เขามี Software ตัวหนึ่งชื่อ AirControl ใช้งานได้ดีครับ ส่วนตัว server ก็มีเยอะครับ ลองดู ClearOS การล๊อกเลข MAC ก็ล๊อกจากตัวจากเลข IP เลยก็สะดวกดี ถ้าจะเอาง่ายขี้เกียจปวดหัวมาก ผมแนะนำ Untangle ครับ เป็นสูตรสำเร็จ แต่ปรับอะไรไม่ค่อยได้มากนะครับ แต่คิดว่าคงพอจะถูกใจคนใช้งาน