ผู้เขียน หัวข้อ: แจ้งข่าวถึงสมาชิก Hosxp_PCU ที่คีย์ Diag ทุกท่าน(สำคัญมาก)  (อ่าน 5428 ครั้ง)

ออฟไลน์ Terminator2015

• Hero Member
  • Achilles : ประวัติศาสตร์จารึกชื่อกษัตริย์ มิได้จารึกชื่อทหาร
  • Respect: +66
    • โรงพยาบาลนาเชือก
ฝากเตือนท่านทั้งหลาย ก่อนจะเสียผลประโยชน์ในการคีย์ข้อมูล ครับ เป็นที่ทราบกันดีว่าปีนี้ เขาเอาคุณภาพข้อมูลมาจับจริงๆ มานั่งดูคุณภาพของ อำเภอตัวเองจนได้ค้นพบ (หรือท่านอื่นๆรู้กันหมดแล้ว) อุตส่าห์ย้ำให้ สอ.ตรวจสอบข้อมูลก่อนส่งนะ แต่พอไปดูที่ สนย. แจ้งผลการส่ง (หลักการก็คือ diag จะต้องมากกว่าหรือเท่ากับ service) แต่ก็เหลือบไปเห็น diag ที่มันไม่ผ่านอยู่จำนวนหนึ่งซึ่งเป็นที่น่าเสียดายในการนำไปคิดคะแนน เพราะตั้งแต่ ตุลา 51-พฤษภา 52 จะต้องมีครบ  5 ข้อคือ มีวันที่รับบริการ, มีรหัสสถานบริการ, มี PID ,มีเลขบัตรถูกต้อง และมี diag ที่ถูกต้องตาม ICD10 ที่เขากำหนด ขาดข้อใดข้อหนึ่ง X 0 นะครับ  ผมก็นึกว่าขอให้คีย์ ICD10 เข้าไปเถอะได้เงินแน่ แต่ที่ไหนได้ ใน Hosxp_Pcu เรา มี ICD10  ประมาณ 4 หมื่นกว่ารายการ แต่ที่ สนย.กำหนดให้ มีแค่ประมาณ หมื่นรายการเศษๆ (เขาคงคิดว่า สอ.คงจะไม่สามารถให้รหัสโรคได้ละเอียดครับ เลยตัดออกไปเยอะ) แต่ทางที่ดีให้คีย์รหัสแค่ 3 หลัก จะไม่ค่อยมีปัญหาเท่า 4 หลักครับ เช่นที่ผมพบก็ตัวหลักเลยที่เสียแต้มไป E119 , E148 ,K279 เป็นต้นครับโรคพวกนี้จะใช้ไม่ได้ครับ ต้องตัดตัวสุดท้ายทิ้ง ครับ เหลือ  3 ตัวแรกพอครับ ตรวจสอบแล้วใช้ได้ครับ ทางที่ดีไปโหลดรหัสโรคที่สามารถคีย์แล้วได้ตังค์มาดูด้วยนะครับ จะได้ไม่มีปัญหา ตาม http://healthcaredata.moph.go.th/web2009/
หัวข้อ คู่มือรหัสตาม ICD10 ครับ ;D เดือนต่อไปจะได้ไม่พลาด
นายคณวัชร คำชัย(ทัศ) โรงพยาบาลนาเชือก จ.มหาสารคาม
Mail : nachuak@hotmail.co.th  Tel.  (AIS)0817080646
โรงพยาบาลชุมชน ขนาด 30 เตียง (Paperless OPD)
ดุแล สอ.12 แห่ง HOSxP_PCU 3.59.12.15 NewVersion
ขึ้นระบบเมื่อ 1 ต.ค. 2549

• Achilles : ประวัติศาสตร์จารึกชื่อกษัตริย์ มิได้จารึกชื่อทหาร
Re: แจ้งข่าวถึงสมาชิก Hosxp_PCU ที่คีย์ Diag ทุกท่าน(สำคัญมาก)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 20:01:44 PM »
0
เดือน มิ.ย.52-ก.ย.52  จะต้องมีค่ารักษาที่เรียกเก็บ เพิ่มอีก 1 ข้อนะครับ (จากเดิม 5 ข้อ) ถึงจะนับแต้มให้  1 แต้ม เตรียมข้อมูลให้พร้อมนะครับ  แต่ผมเหลือบไปดูโปรแกรมอื่น ที่คีย์ข้อมูลเข้าไป Diag เขายิ่งมีข้อมูลไม่ผ่านเยอะกว่าเราอีก เฮ้อ แล้วปีนี้เงินโอนแต่ละที่ลดแน่ๆ ถ้าเราไม่จัดการตั้งแต่ตอนนี้ครับ
นายคณวัชร คำชัย(ทัศ) โรงพยาบาลนาเชือก จ.มหาสารคาม
Mail : nachuak@hotmail.co.th  Tel.  (AIS)0817080646
โรงพยาบาลชุมชน ขนาด 30 เตียง (Paperless OPD)
ดุแล สอ.12 แห่ง HOSxP_PCU 3.59.12.15 NewVersion

ออฟไลน์ snhos

• Sr. Member
  • ฉันยังรู้สึกว่าตัวเองยังเด็กในการทำงานและความรู้
  • Respect: +3
Re: แจ้งข่าวถึงสมาชิก Hosxp_PCU ที่คีย์ Diag ทุกท่าน(สำคัญมาก)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 22:33:22 PM »
0
เห็น สปสช.  บอกจะโอนเงินให้ตั้งนานแล้ว  ข้อมูลงวดแรก ยังไม่เห็นประมวลผลคะแนนให้แลย  แล้วโอนเงินให้ซักที
ทำอย่างไงได้ล่ะก็เขาเป็นคนกุมเงินเรานี้  อยากจะให้ตอนไหน  ก็เรื่องของเขา
เราก็มีหน้าที่ทำผลงานให้ดีที่สุดเท่านั้นและหนอ....เฮย
โรงพยาบาลไทรน้อย นนทบุรี 60 เตียง
เริ่มระบบ 2551 ขอบคุณอาจารย์หมาน้อย คุณหนุ่ม (รพ.ปากเกร็ด),อ.อ๊อด อ.นาจ และท่านปราชญ์ทุกท่าน ผู้เป็นอาจารย์และคนช่วยเหลือ
Master:IBM Xeon QuardCore X3650 M2 CPU 2.0 ram 28 g
Percona:5.5.33  
hosxp:3.56.9.30

Slave:IBM Xeon QuardCore E5405 CPU 2.0 ram 6 g
Percona:5.5.33  
hosxp:3.56.9.30

LIS LAB
Pfsense Log

ออฟไลน์ grab

• Jr. Member
  • **
  • Respect: 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2009, 00:19:06 AM »
0
ต่อ กระทู้นี้เลย ... พอรู้ สาเหตุ ANC ที่ สนย.ตรวจ error ที่ seq ไหมครับ ของผม error 100% ดูใน service ก็มี ตรงกัน ไม่เข้าใจครับ ดูของเขต อจ.บอย , อำนาจเจริญ , บุรีรัมย์ , ร้อยเอ็ด (บางส่วน) ก็เป็นเหมือนกัน

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2009, 00:34:30 AM »
0
ฝากเตือนท่านทั้งหลาย ก่อนจะเสียผลประโยชน์ในการคีย์ข้อมูล ครับ เป็นที่ทราบกันดีว่าปีนี้ เขาเอาคุณภาพข้อมูลมาจับจริงๆ มานั่งดูคุณภาพของ อำเภอตัวเองจนได้ค้นพบ (หรือท่านอื่นๆรู้กันหมดแล้ว) อุตส่าห์ย้ำให้ สอ.ตรวจสอบข้อมูลก่อนส่งนะ แต่พอไปดูที่ สนย. แจ้งผลการส่ง (หลักการก็คือ diag จะต้องมากกว่าหรือเท่ากับ service) แต่ก็เหลือบไปเห็น diag ที่มันไม่ผ่านอยู่จำนวนหนึ่งซึ่งเป็นที่น่าเสียดายในการนำไปคิดคะแนน เพราะตั้งแต่ ตุลา 51-พฤษภา 52 จะต้องมีครบ  5 ข้อคือ มีวันที่รับบริการ, มีรหัสสถานบริการ, มี PID ,มีเลขบัตรถูกต้อง และมี diag ที่ถูกต้องตาม ICD10 ที่เขากำหนด ขาดข้อใดข้อหนึ่ง X 0 นะครับ  ผมก็นึกว่าขอให้คีย์ ICD10 เข้าไปเถอะได้เงินแน่ แต่ที่ไหนได้ ใน Hosxp_Pcu เรา มี ICD10  ประมาณ 4 หมื่นกว่ารายการ แต่ที่ สนย.กำหนดให้ มีแค่ประมาณ หมื่นรายการเศษๆ (เขาคงคิดว่า สอ.คงจะไม่สามารถให้รหัสโรคได้ละเอียดครับ เลยตัดออกไปเยอะ) แต่ทางที่ดีให้คีย์รหัสแค่ 3 หลัก จะไม่ค่อยมีปัญหาเท่า 4 หลักครับ เช่นที่ผมพบก็ตัวหลักเลยที่เสียแต้มไป E119 , E148 ,K279 เป็นต้นครับโรคพวกนี้จะใช้ไม่ได้ครับ ต้องตัดตัวสุดท้ายทิ้ง ครับ เหลือ  3 ตัวแรกพอครับ ตรวจสอบแล้วใช้ได้ครับ ทางที่ดีไปโหลดรหัสโรคที่สามารถคีย์แล้วได้ตังค์มาดูด้วยนะครับ จะได้ไม่มีปัญหา ตาม http://healthcaredata.moph.go.th/web2009/
หัวข้อ คู่มือรหัสตาม ICD10 ครับ ;D เดือนต่อไปจะได้ไม่พลาด
ผมว่าเราก็ key 4 หลักก็ได้ แต่คงต้องรบกวน อ.mn ช่วยตัดออกให้เหลือ 3 หลัก ตอนส่งออก 18 แฟ้ม
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2009, 09:06:29 AM »
0
ต่อ กระทู้นี้เลย ... พอรู้ สาเหตุ ANC ที่ สนย.ตรวจ error ที่ seq ไหมครับ ของผม error 100% ดูใน service ก็มี ตรงกัน ไม่เข้าใจครับ ดูของเขต อจ.บอย , อำนาจเจริญ , บุรีรัมย์ , ร้อยเอ็ด (บางส่วน) ก็เป็นเหมือนกัน
ของผมก็เหมือนกันครับ งง ดูหลายที่ก็เข้าได้ 100 % ก็เยอะ หรือว่าคีย์อะไรไม่ครบ

อ้างถึง
ผมว่าเราก็ key 4 หลักก็ได้ แต่คงต้องรบกวน อ.mn ช่วยตัดออกให้เหลือ 3 หลัก ตอนส่งออก 18 แฟ้ม
ก็ดีครับ แต่ผมคิดว่า รบกวนให้ อ.mn นำเข้าเฉพาะ ICD-10 ที่ สนย.กำหนด มาแทนเลย จะ 100% กว่าครับ