ผู้เขียน หัวข้อ: การตั้งค่าการเก็บเงิน  (อ่าน 3529 ครั้ง)

mr.yung

• บุคคลทั่วไป
การตั้งค่าการเก็บเงิน
« เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 09:15:43 AM »
0
คือว่าทางการเงินต้องการให้มีการปรับตั้งค่าการคิดเงินดังนี้

ถ้าเป็นผู้ป่วยใน  "ไม่ต้องคิดเงิน"
ถ้าเป็นผู้ป่วยนอก  ให้คิดเงินปกติ

ดังรูปที่ผมแนบมา  หากช่อง IPD ผมปรับเป็น 0 จะเป็นการตั้งค่าที่ถูกต้องมั๊ยครับ

แล้วแต่ละที่มีวิธีการตั้งค่าแบบไหนบ้างครับ

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Hero Member
  • Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
Re: การตั้งค่าการเก็บเงิน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 09:57:23 AM »
0
ค่าใช้จ่ายต้องกำหนดราคาตามปกติครับ...ส่วนในใบสรุปค่ารักษา หากไม่มีรายการนำกลับไปใช้ที่บ้าน ค่าใช้จ่ายรวมก็จะถูกต้องตามสิทธิ ตามมูลค่าที่เกิดขึ้นครับ

ถ้าคีย์ใบยา HOME  ก็จะขึ้นมูลค่าสามารถกำหนดเปลี่ยนประเภทชำระเงินเป็น ชำระเอง เบิกไม่ได้ครับ..ในขึ้นตอนบันทึกรายการในใบสั่งยา... 8) 8) 8)

ใบยา HOME ค่าใช้จ่ายจะเป็นรายการมูลค่า   OPD ที่ีนำกลับไปใช้ที่บ้าน..
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

mr.yung

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 10:29:42 AM »
0
ค่าใช้จ่ายต้องกำหนดราคาตามปกติครับ...ส่วนในใบสรุปค่ารักษา หากไม่มีรายการนำกลับไปใช้ที่บ้าน ค่าใช้จ่ายรวมก็จะถูกต้องตามสิทธิ ตามมูลค่าที่เกิดขึ้นครับ

ถ้าคีย์ใบยา HOME  ก็จะขึ้นมูลค่าสามารถกำหนดเปลี่ยนประเภทชำระเงินเป็น ชำระเอง เบิกไม่ได้ครับ..ในขึ้นตอนบันทึกรายการในใบสั่งยา... 8) 8) 8)

ใบยา HOME ค่าใช้จ่ายจะเป็นรายการมูลค่า   OPD ที่ีนำกลับไปใช้ที่บ้าน..

คือว่าผมยังไม่เข้าใจครับ  ยังไง???
เรื่องมันเป็นอย่างนี้ครับ  ที่หน้าจอเมนูห้องเก็บเงิน  เจ้าหน้าที่บอกว่าให้ช่วยทำยังไงก็ได้  ให้ตั้งค่ารายการ(สมมุติมี 10 รายการ)
ว่าถ้ารายการดังกล่าว  ถูก IPD เรียกใช้  เวลามาปรากฎที่หน้าจอห้องเก็บเงิน  ไม่ต้องมีการเก็บเงินรายการดังกล่าวครับ  แต่ถ้าเป็น OPD เรียกใช้  ให้คิดเงินปกติครับ

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 10:33:58 AM »
0
ระบบจัดการให้อยู่แล้วครับ...งง..ที่อ่านโพสต์.. ??? ??? ???
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ golf_win

• Respect: +112
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 10:42:33 AM »
0
ลองทดสอบตามที่เจ้าของกระทู้แจ้งแล้วครับ ก็ตั้งค่าตามรูปที่ post 1 ก็จะได้ตามที่ต้องการครับ ยกเว้นหัตถการพยาบาลผู้ป่วยในต้องใส่ราคาเอง เพราะระบบจะเอาราคาที่ใส่เองมาคิดเงินครับ ;) ;)
โรงพยาบาลเจ็ดเสมียน จังหวัดราชบุรี
Start 19-1-51    35 station
HOSxP  3.59.5.18 Activate License
Tel. 032-305096-7 ต่อ 118
Web. http://csmhos.thaiddns.com:8080
         http://csmhos.thaieasydns.com:8080

ออฟไลน์ ~ Red Indian ~

• ~> Bangmod 17 <~
  • Respect: 0
    • www.hosxp.net
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2011, 10:13:42 AM »
0
คือว่าทางการเงินต้องการให้มีการปรับตั้งค่าการคิดเงินดังนี้

ถ้าเป็นผู้ป่วยใน  "ไม่ต้องคิดเงิน"
ถ้าเป็นผู้ป่วยนอก  ให้คิดเงินปกติ

ดังรูปที่ผมแนบมา  หากช่อง IPD ผมปรับเป็น 0 จะเป็นการตั้งค่าที่ถูกต้องมั๊ยครับ

แล้วแต่ละที่มีวิธีการตั้งค่าแบบไหนบ้างครับ

สามารถแยกเป็น 2 รายการได้ค่ะ เช่น
GLOVE No.M (คู่) OPD และ
GLOVE No.M (คู่) IPD ค่ะ
~  N a L i e w  ~