ผู้เขียน หัวข้อ: ลงรายการ nondrugitems แล้วเจอปัญหาครับ.......  (อ่าน 3874 ครั้ง)

ออฟไลน์ Eakapong

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
ลงรายการ nondrugitems แล้วเจอปัญหาครับ.......
« เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2008, 18:25:40 PM »
0
ลงรายการ nondrugitems แล้วเจอปัญหา เวลา print รายการ nondrugitems ออกที่ sticker ยา แล้วจะมี Error ขึ้นว่า Error: No income code for items code 3002348  เป็นต้น โดยจะเป็นกับ รายการที่เพิ่มเข้าไปใหม่ เมื่อดู ในตาราง opitemrece ที่ฟิลด์ income จะเป็น 00 ถ้าทดลองแก้ในตาราง opitemrece เป็นเลขที่ถูกต้อง Error จะหายไป ถ้าเพิ่มรายการใหม่อีก ก็จะเป็น 00 อีก แต่ในตาราง nondrugitems จะมี เลขที่ถูกต้องอยู่ จึงไม่ทราบว่าทำไมถึงดึงมาเป็น 00 สำหรับรายการที่เพิ่มเข้าไปใหม่ ครับ   เรียนถาม อ. และท่านผู้รู้ด้วย ครับ 
 ..ตอนนี้ใช้เวอร์ชั่น 3.51.7.26 อยู่ครับ   ??? ??? 
                                                                                             .....ขอบคุณครับ.....
รพช.ปากช่องนานา / นครราชสีมา
OS Server : CentOS 5.0 Linux,CPU:Xeon Quad-Core  Ram: 2 GB Database:: MySQL 5.0.45 ,HOSxP 3.51.7.26
e-mail: totoru123@hotmail.com

doramon

• บุคคลทั่วไป
Re: ลงรายการ nondrugitems แล้วเจอปัญหาครับ.......
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2008, 21:25:13 PM »
0
Error: No income code for items code 3002348

หมายความว่า    items code 3002348  nondrugitems 

มี income  ที่ไม่มีในตาราง income ครับ

ไปดูที่ตาราง income ด้วยครับว่ามี 19 หรือเปล่า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2008, 09:40:53 AM โดย doraemon(saiyok) »

ออฟไลน์ nahos

• Hero Member
  • รพ.นาแห้ว
  • Respect: +7
    • รพ.นาแห้ว
Re: ลงรายการ nondrugitems แล้วเจอปัญหาครับ.......
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2008, 09:30:33 AM »
0
ลองอัพเดท search list แล้วสั่งบันทึกอีกรอบนะครับ

:-*
ถ้าำคำถามท่านได้คำตอบที่ต้องการจากอาจารย์ท่านใด กรุณากด Thank เบา ๆ ^ ถูกใจกด [applaud] ไม่ชอบใจกด[smite]
>> การโพสต์ขอรายงานที่ดี <<
อ่านซักนิด ถามยังไงให้ได้คำตอบ ? :)
วิธีแสดงตัวว่าเป็นใคร โดย อ.อ๊อด (ให้ข้อมูลว่าเป็นใคร ปฏิบัติงานที่ไหน ใช้ server อะไร OS อะไร HOsxp Vไหน)
ก่อนที่จะตั้งกระทู้ถาม ลองค้นจากกระทู้เก่าดูก่อนไหม จะได้คำตอบเร็วกว่าการรอคำตอบนะ
..........................................................................
เจษ จพ.เภสัชกรรมฯ user@ NAHAEO HOSPITAL LOEI. <br>  Supervise by DANSAI HOSPITAL LOEI. <br>
Start 01/03/2550
=> Server IBM X3200 Ram 6 Gb. OS:Cent OS 6.0  
=> Client 20 client  OS: SP2  => HosXP Version <b>3.56.11.19</b>
-----------------------------
น้ำเต็มแก้ว "การเรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุด"

ออฟไลน์ Eakapong

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2008, 13:36:06 PM »
0
Error: No income code for items code 3002348

หมายความว่า    items code 3002348  nondrugitems 

มี income  ที่ไม่มีในตาราง income ครับ

ไปดูที่ตาราง income ด้วยครับว่ามี 19 หรือเปล่า

มีเลข 19 อยู่ด้วยครับ  ทั้งใน ตาราง income , nondrugitems แต่พอเวลา สั่งใช้และพิมพ์ sticker ยา แล้วมันกลับบันทึกลง ตาราง opitemrece เป็น 00  ทำให้หมวดค่าใช้จ่ายไม่ตรงครับ  แต่ถ้าลบ รายการเดิมที่เคยมี ในตาราง nondrugitems แล้วเพิ่มรายการใหม่เข้าไป จะได้เลข icode เดิม ไม่เกิด Error ครับ  ???
รพช.ปากช่องนานา / นครราชสีมา
OS Server : CentOS 5.0 Linux,CPU:Xeon Quad-Core  Ram: 2 GB Database:: MySQL 5.0.45 ,HOSxP 3.51.7.26
e-mail: totoru123@hotmail.com

doramon

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2008, 13:44:55 PM »
0
ถ้าหายแสดงว่าเดิมใช้วิธี key ตรงผ่าน sql ( สายฟ้า  )  เลยไม่ได้ใช้แมนู ลงข้อมูลแน่เลย