ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ ...เจอปัญหา ต่อเนื่องครับ  (อ่าน 26031 ครั้ง)

ออฟไลน์ Eakapong

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
0
ช่วยด้วยครับ ...เจอปัญหา ต่อเนื่องครับ ???
  จากที่เคยสอบถามท่านผู้รู้และอาจารย์ เกี่ยวกับปัญหา sticker ยา ผู้ป่วยนอก ไม่ขึ้นวิธีใช้ ผมได้ทดลองตาม โค๊ดนี้ของอาจารย์ MN แล้ว ใช้ได้ครับ       update drugusage set  ename1 = name1, ename2 = name2 , ename3 = name3 where ename1 = '' or ename1 is null     
แต่มีอีกปัญหาต่อเนื่องครับ  คือ line 4 ที่เป็น สรรพคุณ ไม่ยอมขึ้นครับ ผมลองตรวจสอบใน drugitem ก็ยังมีอยู่ปกติ ครับ แต่ print ไม่ออกครับ  (อ่อ ! เหตุที่เกิดขึ้น คือผม อัพจาก 3.51.1.23 ไปเป็น 3.51.7.26 ครับ)
     ขอรบกวนอาจารย์ และท่านผู้รู้ อีกครั้งครับ
                                .......ขอบคุณครับ........

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2008, 20:47:24 PM โดย Eakapong »
รพช.ปากช่องนานา / นครราชสีมา
OS Server : CentOS 5.0 Linux,CPU:Xeon Quad-Core  Ram: 2 GB Database:: MySQL 5.0.45 ,HOSxP 3.51.7.26
e-mail: totoru123@hotmail.com

doramon

• บุคคลทั่วไป
Re: ช่วยด้วยครับ ...เจอปัญหา ต่อเนื่องครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2008, 21:18:42 PM »
0
ส่งรูป มาให้ดูได้หรือเปล่าว่างตรงตำแหน่งไหน

หรือไม่เปิด remote

;D

• Newbie
  • *
Re: ช่วยด้วยครับ ...เจอปัญหา ต่อเนื่องครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2008, 21:43:21 PM »
0
เป็นตามรูปครับ อาจารย์ แต่ บางราย ก็ขึ้น
OS Server : CentOS 5.0 Linux,CPU:Xeon Quad-Core  Ram: 2 GB Database:: MySQL 5.0.45 ,HOSxP 3.51.7.26

ออฟไลน์ BMS MA Team

• Sr. Member
  • *TaK Ka TaN*
  • Respect: +1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2008, 21:58:00 PM »
0
ลองตรวจสอบที่ ระบบห้องยา>>บัญชีรายการ>>ทะเบียนเวชภัณฑ์ยา  เลือกรายการยาตัวที่ฉลากช่วยไม่ออก
แล้วดูที่ Tab >> Sticker (ดังภาพคะ) ว่าฉลากช่วยต้องอยู่ในช่อง Therapeutic Use (เพราะสติ๊กเกอร์ยาเป็น ขนาด 4 รู)
หมายเหตุ : ถ้าไม่ใช่สาเหตุนี้ คงต้องให้ท่านผู้รู้ท่านอื่นๆ ช่วยเหลือต่อไปคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2008, 22:05:35 PM โดย phichit_admin »
- BMS Maintenance -

doramon

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2008, 22:49:51 PM »
0
Therapeutic Use  (thai)

Therapeutic Use  (ENG) ---> ถ้าเลือกพิมพ์เป็นภาษา ENg ไม่มีคำอธิบายจะไม่ขึ้นครับ

เพราะว่าคำสั่งที่ อ.ชัยพร ให้ไป

คือการคัดลอก ภาษาไทย ไป ภาษาอังกฤษ   

ทำให้เวลาเลือกพิมพ์  อะไรก็พิมพ์ ได้

ออฟไลน์ udomchok

• Hero Member
  • Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2008, 00:28:17 AM »
0
Therapeutic Use  (thai)
Therapeutic Use  (ENG) ---> ถ้าเลือกพิมพ์เป็นภาษา ENg ไม่มีคำอธิบายจะไม่ขึ้นครับ
เพราะว่าคำสั่งที่ อ.ชัยพร ให้ไป
คือการคัดลอก ภาษาไทย ไป ภาษาอังกฤษ   
ทำให้เวลาเลือกพิมพ์  อะไรก็พิมพ์ ได้

คำตอบนี้ยังไม่ค่อยตรง เพราะดูจากรูป รายการยาเดียวกัน (Aspirin grV) แต่บางครั้งแสดง theraperutic use แต่บางครั้งไม่แสดง แต่ผมเองก็ตอบไม่ได้ว่าเป็นเพราะอะไร :(

ส่วนเจ้าของกระทู้ (Eakapong) น่าจะเอารูปการกำหนดค่าใน HOSxP ที่เป็นของ Aspirin grV มาแสดงให้ดูด้วยครับ แต่นี่ไปเอายาตัวอื่น (Actifed) มา เลยไม่รู้ว่าจริง ๆ แล้วใน Aspirin grV มีการกำหนด therapeutic use ไว้อย่างไร ยังไงรบกวนส่งมาใหม่ครับ เอาของ Aspirin grV นะครับ

แล้วมีอาการอย่างนี้หลายตัวยาหรือไม่ พบในตัวยาใดบ้าง อาจจะต้องส่งแฟ้ม drugitems และ drughint มาให้ผู้เชี่ยวชาญ (ซึ่งไม่ใช่ผมนะ) ดู

ลองตรวจสอบที่ ระบบห้องยา>>บัญชีรายการ>>ทะเบียนเวชภัณฑ์ยา  เลือกรายการยาตัวที่ฉลากช่วยไม่ออก
แล้วดูที่ Tab >> Sticker (ดังภาพคะ) ว่าฉลากช่วยต้องอยู่ในช่อง Therapeutic Use (เพราะสติ๊กเกอร์ยาเป็น ขนาด 4 รู)
หมายเหตุ : ถ้าไม่ใช่สาเหตุนี้ คงต้องให้ท่านผู้รู้ท่านอื่นๆ ช่วยเหลือต่อไปคะ

เท่าที่ศึกษาจาก file vdo สอนใช้ HOSxP ที่ อ. MN ทำไว้ พบว่า Therapeutic use เนี่ย จะแสดงในบรรหัดสุดท้ายของฉลาก 5 รู (แต่ไม่รู้ตอนนี้ยังเป็นแบบนี้อยู่หรือไม่...เป็น VDO สอนที่ อ. MN ทำไว้นานแล้ว) ดังนั้น หากจะให้ข้อความที่เคยอยู่ใน Therapeutic use ปรากฏในฉลาก 4 รู ต้องย้ายไปไว้ในฉลากช่วย (ตาราง drughint) ครับ

ผิดถูกอย่างไร ผู้รู้ท่านอื่นช่วย comment ด้วยนะครับ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ anukul

• Respect: +1
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2008, 00:54:03 AM »
0
ลองดูข้อมูลประวัติเวชระเบียนของผป. HN 4815894 ในหน้า ทั่วไป 1   ตรง ภาษา เป็น 01 TH หรือเปล่า  เพราะที่รพ.ก็เคยหาสาเหตุไม่เจอ พอมาดูที่ภาษา พบว่า ผป.รายที่ sticker วิธีใช้ยา ไม่พิมพ์ ทุกราย ภาษา จะเป็น 02 EN  (จนท.ห้องบัตร คงเคาะเร็วไปหน่อย) พอแก้เป็น 01  ก็กลับมาปกติ

สุดท้าย คิดว่ามีวิธีแก้ไข 2 วิธี

1.แก้แบบที่ อ.MN บอก คือ ไป update วิธีใช้ยา ทั้ง 3 บรรทัด ให้เอาข้อความของวิธีใช้ไทย ไปบันทึกในวิธีใช้อังกฤษด้วย  แต่ ต้องเพิ่มคำสั่ง update Therapeutic Use (Eng) ให้มีข้อความไทยด้วย ถึงจะแก้ได้ครบทุกบรรทัด

2.ผมใช้วิธี update language ในตาราง patient จาก 02 เป็น 01  (แต่ถ้าคราวหน้าพิมพ์ผิดอีก ก็จะเจออีกครับ)

:)
รพ.มะการักษ์ 260 เตียง
เริ่มระบบ 1 ธค 48 (ทีม MN)
Database structure :HOSxP 3.55.9.21b
Client : 3.55.6.8-3.55.9.21b
Server : Double QuadCore XEON 3.2 G. ECC 18 G. SAS 146 G x4(Raid 5) -- CentOS 5.3 (64 bit) , MySQL 5.1.30 percana
Client : Win2000 ~ 200 clients
Module :
OPD -Register,Screening,Doctor,Dispense,Billing,Dentist,PMMR
IPD - Admit center,Ward,Nutrition,Dispense,LR,OR
LAB , X-ray
การเชื่อมต่อ : LIS             --> RAX
                    X-ray PACS --> Infinitt (ThaiGL)

ออฟไลน์ Khuad

• .. นางฟ้า ตัวไม่น้อยแล้ว ..
  • Respect: +10
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2008, 00:55:05 AM »
0
...ตำแหน่งการพิมพ์ของบรรทัดที่ 4 อาจจะอยู่ต่ำ(ชิดขอบล่าง)เกินไปก็ได้นะครับ...

...ลองไปปรับตำแหน่งบรรทัดการพิมพ์ที่ Print Job Control  ของ Sticker Print Server ตรงแท็ป Paper Size ดูครับ...
...ลองขยับตำแหน่งของบรรทัดที่ 4 ขึ้นไปอีกหน่อย หรือลองตั้งค่าตามรูปที่ผมแนบไว้ดูก็ได้ครับ...

...แล้วอย่าลืมเลือก(ติ๊กถูก) ที่ Use Custom Style ด้วยนะครับ  เพื่อให้ค่าที่เราตั้งใหม่ใช้งานได้.... :D....
โรงพยาบาลวังน้อย   พระนครศรีอยุธยา ( รพช.30 เตียง )
Server : ProLiant DL120G6  Xeon X3450  RDIMM 12 Gb  2x256GB SSD Raid 1

Slave : ProLiant ML110G6  Xeon X3430  UDIMM 8 Gb  2x300GB SAS Raid 1

HOSxP version  3.57.xx.xx    เริ่มระบบ  เมษายน 2549

ออฟไลน์ Khuad

• .. นางฟ้า ตัวไม่น้อยแล้ว ..
  • Respect: +10
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2008, 01:02:22 AM »
0

ลองดูข้อมูลประวัติเวชระเบียนของผป. HN 4815894 ในหน้า ทั่วไป 1   ตรง ภาษา เป็น 01 TH หรือเปล่า  เพราะที่รพ.ก็เคยหาสาเหตุไม่เจอ พอมาดูที่ภาษา พบว่า ผป.รายที่ sticker วิธีใช้ยา ไม่พิมพ์ ทุกราย ภาษา จะเป็น 02 EN  (จนท.ห้องบัตร คงเคาะเร็วไปหน่อย) พอแก้เป็น 01  ก็กลับมาปกติ
 :)

..อืม..ตรงนี้พึ่งทราบเหมือนกัน เดี๋ยวต้องลองดูบ้าง  ขอบคุณ คุณหมอครับ... :D.....
โรงพยาบาลวังน้อย   พระนครศรีอยุธยา ( รพช.30 เตียง )
Server : ProLiant DL120G6  Xeon X3450  RDIMM 12 Gb  2x256GB SSD Raid 1

Slave : ProLiant ML110G6  Xeon X3430  UDIMM 8 Gb  2x300GB SAS Raid 1

HOSxP version  3.57.xx.xx    เริ่มระบบ  เมษายน 2549

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2008, 21:33:28 PM »
0
ขอบคุณ คุณหมอ อาจารย์ และทุกๆท่าน ด้วยครับ ผมเจอแล้วว่า โปรแกรมจะเลือกพิมพ์ ในส่วนของ Therapeutic Use(Eng) สำหรับ ผป ที่ภาษาเป็น EN ใน patient ครับ ซึ่งในเวอร์ชั่นที่ผมใช้อยู่ก่อนหน้านี้ มี Therapeutic Use เพียงช่องเดียว ไม่ได้แยกกันเป็น Thai หรือ Eng (จึงเกิดปัญหานี้ขึ้น)  ::)
                         :D อย่างไรก็ตาม ต้องขอขอบคุณทุกท่านนะครับ ผมมาตอบกระทู้ช้าไปหน่อย ต้องขออภัยด้วยนะครับ ( เพราะมั่วแต่ งมโข่ง ครับ...อิอิ ;D )