ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรบกวนช่วยแก้ไขแบบฟอร์มใบเสร็จ  (อ่าน 3076 ครั้ง)

ออฟไลน์ Yuwa-Hos

• Jr. Member
  • **
  • Respect: +1
    • ycap.go.th
ขอรบกวนช่วยแก้ไขแบบฟอร์มใบเสร็จ
« เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 23:08:47 PM »
0
พอดีว่า รพ. ใช้แบบฟอร์มใบเสร็จ พอดีว่าได้รับร้องเรียนจากคนไข้ว่าใบเสร็จรับเงินมีแค่หมวดค่ารักษาพยาบาลโชว์ อยากจะให้แสดงรายการค่าใช้จ่ายด้วย
อย่างเช่น ค่ารักษาทางการแพทย์ หรือเอา icode มาแสดงตามหมวด inc1-inc17 คล้ายๆ แบบฟอร์มรับรองกรมบัญชีกลาง
ผมพยายามแก้แล้วแต่ไม่ได้ ขอรบกวน อ. ท่านใดที่พอจะแก้ให้ได้รึป่าวครับ

ขอบคุณครับ
รพ.ยุวประสาทไวทโยปถัมภ์ กรมสุขภาพจิต
เริ่มใช้งาน : ตุลาคม 2554
Server&Salve : IBM System x3200 M3 (Xeon X3450 2.67GHz)
RAM : 18 GB
ขึ้นระบบ : เมื่อ 10 ตุลาคม 2554 ( ทีม BMS )
HOSxP vsersion : 3
Percona MySQL 5.5.28

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Hero Member
  • Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
Re: ขอรบกวนช่วยแก้ไขแบบฟอร์มใบเสร็จ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 08:09:46 AM »
0
อืม น่าจะแนบเป็นใบรายการใบสั่งยา ไปกับใบเสร็จครับ..ปกติ ใบเสร็จก็มีแค่นั้นแหล่ะครับ..อย่างมาก ก็แค่ BILLCODE,BILL NUMBER   แต่ถ้าต้องการทราบรายการ ก็แนะนำ...ดึงรายการในใบสั่งยาไปเลย กับมูลค่าต่อรายการไม่ต้องเอา QTY ต่อรายการ
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ Yuwa-Hos

• Jr. Member
  • **
  • Respect: +1
    • ycap.go.th
Re: ขอรบกวนช่วยแก้ไขแบบฟอร์มใบเสร็จ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 12:08:02 PM »
0
อืม น่าจะแนบเป็นใบรายการใบสั่งยา ไปกับใบเสร็จครับ..ปกติ ใบเสร็จก็มีแค่นั้นแหล่ะครับ..อย่างมาก ก็แค่ BILLCODE,BILL NUMBER   แต่ถ้าต้องการทราบรายการ ก็แนะนำ...ดึงรายการในใบสั่งยาไปเลย กับมูลค่าต่อรายการไม่ต้องเอา QTY ต่อรายการ

ขอบคุณครับ อ.เกื้อกูล สำหรับคำแนะนำ แต่พอดีว่า รพ.ยุวฯ เป็นหน่วยรับส่งต่ออีก ต้องแยกสำเนาใบสั่ง 2 ชุดคือ ห้องยายังขอเก็บหลักฐานใบสั่งยาตัวจริงไว้ ส่วนสำเนาให้งานสิทธิบัตรเพื่อแนบกับใบเรียกเก็บค่าชดเชยจาก รพ. ต้นสังกัด อีกทั้งผู้บริหาร รพ. เน้นประหยัดให้ลด cost ไม่อยากให้ถ่ายเอกสาร คกก.CFO ของ รพ. เลยอยากให้แสดงรายการบริการลงในใบเสร็จด้วยหน่ะครับ แต่จะเอาคำแนะนำที่ อ. ให้ไว้ไปปรึกษา คกก. และงานสิทธิรักษาพยาบาลผู้ป่วย
รพ.ยุวประสาทไวทโยปถัมภ์ กรมสุขภาพจิต
เริ่มใช้งาน : ตุลาคม 2554
Server&Salve : IBM System x3200 M3 (Xeon X3450 2.67GHz)
RAM : 18 GB
ขึ้นระบบ : เมื่อ 10 ตุลาคม 2554 ( ทีม BMS )
HOSxP vsersion : 3
Percona MySQL 5.5.28

ออฟไลน์ udomchok

• Hero Member
  • Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 16:23:12 PM »
0
ใบเสร็จ size ไหนครับ
ถ้ารายการมาก อาจเกิน 1 ใบได้นะครับ เช่นสั่งยา 3 รายการ LAB 5 รายการ มีบริการอื่น ๆ อีก อันนี้ผมว่าเกินแน่
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)