ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหาเวลาลงแบบเลือก ICD CODE MAP ครับ  (อ่าน 2955 ครั้ง)

ออฟไลน์ Apiruk_Jbhos

• Sr. Member
  • Respect: +1
    • โรงพยาบาล สมเด็จพระยุพราช จอมบึง
มีปัญหาเวลาลงแบบเลือก ICD CODE MAP ครับ
« เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 12:01:51 PM »
0
ปัจจุบัน ใช้ 12.25 ก้ยังเป็น ปัญหาคือ แพทย์ พิมพ์ตัวย่อว่า lbp คือ low back pain  มันก็จะขึ้นว่า M545 แล้วระบบแจ้งว่า ลง Icd10 ไม่ครบหลัก แล้วจะมี icd10 ให้เลือกเพิ่ม แต่ปัญหาบางตัวยกเลิกแล้วก้ยังแสดงในหน้านี้ แล้วที่มีปัญหาคือ เลือกตัวที่ใช้งานอยู่ มันก็จะแสดงในช่อง Note ว่า ระบุรายละเอียดหลักไม่ครับ บันทึกได้แต่ dx หาย ครับ แต่ถ้า ช่องประเภท ถ้ากรอกว่า 1 ใหม่แล้ว Enter ช่อง Note ถึงจะขึ้นว่าเป็นโรคหลัก แต่เนื่องจากแพทย์ ไม่ทราบกดบันทึกไปเลยครับ ...
 แตุ่ถ้าใช้แบบปกติที่ ช่อง  icd กด spcecbar  ไม่มีปัญหาครับ ตัวที่เรายกเลิกก็ไม่แสดง เพราะเท่าที่สังเกต ถ้าลงแบบ  icd กด spcecbar ถ้าลงไม่ครบ มันจะบังคับให้ลงให้ครับ แล้ว ช่องประเภท กับ ช่อง Note ที่บอกว่าเป็นชื่อประเภท ถึงจะขึ้น แต่ของ  ICD CODE MAP ถึลงไม่ครบ ช่อง ประเภทกับชื่อประเภท จะแสดงก่อน เวลาเลือกครบแล้ว มันก้ยังจำ ไม่เปลี่ยนให้เป็น Principal Diagnosis ให้อัตโนมัติ ต้อง พิพม์ 1 ที่ช่องประเภท ใหม่ แล้วกด Enter ช่อง Noet ถึงจะเปลี่ยนให้เป็น   Principal Diagnosis ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2013, 15:53:03 PM โดย Apiruk_Jbhos »
นาย อภิรักษ์ ชุ่มชะอุ่ม
Mail advance_pro@hotmail.com
โรงพยาบาล สมเด็จพระยุพราช จอมบึง

Server 1 : SR550 Ram 64G
OS1 : CentOS Linux 7.6
MariaDB version 10.1.19

Server 2 : IBM X3500 Ram 6G
OS2 : CentOS 7.6

ขึ้นระบบ เดือน กรกฎาคม 50
http://www.ChomBungHospital.com/

ออฟไลน์ thinnakorn

• Jr. Member
  • **
  • Respect: 0
Re: มีปัญหาเวลาลงแบบเลือก ICD CODE MAP ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 31, 2013, 11:19:34 AM »
0
ช่วยดันครับ ขอความช่วยเหลือด้วย เป็นเหมือนกันเลยครับ
Mr.Thinnakorn  Posri
นักวิชาการคอมพิวเตอร์
server ibm m3200 x3, x2
mysql 5.3
เริ่มใช้เมื่อ 16 สิงหาคม 2553 HOSxP
น้องใหม่ในวงการจริง ๆ
ขอขอบคุณ ทีมงานด่านซ้ายทุกท่านครับ
อ.โด้ , อ.อาร์ม , อ.อี๊ด และอีกหลายๆ ท่าน ที่ให้ความช่วยเหลือมาตลอด
รวมทั้งเทพในบอร์ดทั้งหลาย