ผู้เขียน หัวข้อ: up version จาก 3.54.2.2 เป็น 3.54.8.8 แล้วข้อมูลผู้ป่วยเบาหวานหายครับ  (อ่าน 16449 ครั้ง)

ออฟไลน์ jatuhospital

• Jr. Member
  • **
  • Respect: 0
อยากทราบว่า สาเหตุเกิดมาจากอะไรครับ คือ เดิมข้อมูลผู้ป่วยเบาหวานมีประมาณ 2,500 คน หลังจาก up version จาก 3.54.2.2 -> 3.54.8.8  ผู้ป่วยเบาหวานและความดันเหลือแค่ 258 คน

ออฟไลน์ pop_hosxp

• Hero Member
  • Respect: +38
    • Phanomphrai Hospital
ตรวจสอบ clinic_member_status_id ของตาราง clinicmember ด้วยครับ ข้อมูลบางคนของเดิมน่าจะเป็นค่าว่างเลยไม่แสดงใน version 8.8 ครับ
pop434241@gmail.com
รพ.พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด www.phanomphrai.net

• **
แต่ทำไม version 3.54.8.4 ถึงมีข้อมูลหล่ะครับ

• **
ตรวจสอบค่า clinic_member_status_id  แล้วครับ ไม่มีค่าว่างเลยครับ แต่ทำไมข้อมูลถึงไม่ปรากฏครับ

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
Capture รูป select รายการในตารางมาหน่อยครับ..เผื่อการให้รหัสแปลกจาก รพ. อื่น ๆ ???
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

• **
รูปครับ

ออฟไลน์ E-Hos

• http://www.erawanhospital.com/index.php
เกิดจาก ค่า สถานะครับผม ก่อนอัพมันเป็นค่าว่างครับ ต้องใช้เวอร์ชันเก่า แก้ไขเป้น..
สถานะ ยังรักษาอยู่ครับ   :D :D :D ;D ;D ;D
จึงอัพใหม่ แล้วจึงจะเห็น  ;D ;D ;D  เพราะว่าเคยเป็นครับ ทีแรกก็หาว่าเกิดจากอะไร  :D :D
หรือจะใช้คำสั่งก็ได้ครับ ...

code update สถานะ ของคนไข้  DM /HT
>>>
update clinicmember set clinic_member_status_id="3"  where clinic="002" and
clinic_member_status_id is null

//** clinic="001"  = DM  /-//   clinic="002" =HT  // clinic_member_status_id="3"  คือ ยังรักษาอยู่ครับ ใช้ระวังๆนะครับ..ทำฐานสำรองดูก่อนนะครับผม  ;D ;D ;D

แต่ถ้าเช็คแล้วไม่มีค่าว่างเลยก็..ไม่แน่ใจครับ ลองไล่ดูอีกทีครับ  ;D ;D ;D ;D ;D ;D
ACADEMIC COMPUTING.  Erawan_Hospital
>> Thanks ... DansaI HospitaL L-o-E-i
>> By อ. Decha, อ.Armds

=> NoW !! HosXP SERVER Version 3.58.1.1
=> Client 50 client  OS: SP2 >> 3.58.1.1
=> ER Room  NoW ! HosXP Version 3.57.7.25D
=> Doctor Room  NoW ! HosXP Version 3.58.1.1
=> HosXP Test  Version 3.58.1.xx
=> Coming Soon >>UP Version 3.58.1.xx
wait...
-----------------------------
Start  System  8 January 2009

• **
ส่วนคนที่ข้อมูลขึ้นก็ซ้ำกันครับ ตามรูป

ลองใช้คำสั่งนี้ดู แล้ว capture ภาพให้ดูหน่อยครับ

1. select clinic, count(hn)
from clinicmember
group by clinic

2. select clinic, clinic_member_status_id, count(hn)
where clinic="001"
group by clinic, clinic_member_status_id

ข้อสังเกตุ
1. ผมเห็นข้อมูลในตาราง clinicmember เป็นแปลก ๆ ครับ ตรง field clinic เป็นค่าว่าง
2 การที่ขึ้นทะเบียนซ้ำคน และเป็น clinic เดียวกัน เกิดจากการใช้ version ที่ยังไม่ได้ตรวจสอบการซ้ำของการขึ้นทะเบียน ตรงนี้ต้องลบออกจากตาราง clinicmember สำหรับคนที่ลงซ้ำครับ ดังนั้นถ้าจะลงทะเบียนคลินิกเบาหวาน-ความดัน แนะนำให้ใช้ 3.54.8.x ขึ้นไปในการลงทะเบียนครับ
รพ.พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด www.phanomphrai.net

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
ตรวจสอบค่า clinic_member_status_id  แล้วครับ ไม่มีค่าว่างเลยครับ แต่ทำไมข้อมูลถึงไม่ปรากฏครับ
update clinicmember set clinic_member_status_id=1 where clinic="001" and clinic_member_status_id is null

อ่านรายละเอียดใน http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=21678.msg186537 ครับ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

• **
รูปนะครับ

จากรูปที่ส่งขึ้นมาจากคำสั่งที่ผมอยากให้ตรวจสอบ ข้อมูลยังอยู่ครบครับ ได้ลองเลือกสถานะของผู้ป่วยดูหรือยังครับ

• **
สถานะ มีอยู่ 3 สถานะครับ
1= ติดตามการรักษา
2= ส่งต่อรับรักษาที่อื่น
3 = เสียชีวิต

มี 3 ตัวเลือก 3 สถานะแค่นี้ครับ

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
 ;D ;D ;D แก้ตาราง clinic_member_status ใหม่ตามนี้ ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

• **
ตาราง clinic_member_status_id ที่ รพ. ใช้อยู่เป็นแบบนี้ครับตามรูป ถ้าแก้ไขตาราง clinic_member_status_id  ใหม่ ก็ต้องเข้าไปแก้ข้อมูลในตาราง clinicmember ด้วยใช่ไหมครับ
แต่ในตาราง clinicmember ช่อง clinic_member_status_id  ก็มีค่าทุกค่าไม่มีค่าว่าง

ข้อสงสัย
1.คนที่มีชื่อปรากฏในโปรแกรม HOS กลับไม่มีข้อมูลเมื่อ ใช้คำสั่งนี้ในการค้นหาครับ

select *
where clinic = 001 and clinic_member_status_id ='1'

2.ในทางตรงข้ามกันผมนำ HN ที่ได้จากคำสั่งดังกล่าว ไปค้นหาใน ทะเบียนผู้ป่วยเบาหวานก็ไม่เจอครับ

เลย งง

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
เลย งง
ไม่โชว์เพราะว่าที่ใช้อยู่
1= ติดตามการรักษา
ตอนนี้ 1 = เสียชีวิต
และค่าที่ว่างลองแก้ เป็น 3= ยังรักษาอยู่
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

เบาหวานของท่าน...ใช้รหัสคลินิกพิเศษ  001  หรือ  002 กันแน่ครับ.. ;D
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

• **
ข้อมูลที่ถูกต้องในตาราง clinic_member_status ต้องเป็นแบบดังรูปใช้ไหมครับ

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
 ;D ;D ;D แม่นแล้วเด้อ ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ

• **
ซะงั้น ผมต้องแก้ข้อมูลในตาราง clinic ที่ช่อง clinic_member_status_id ใหม่หมดเลยใช่ไหมครับ เพราะข้อมูลน่าจะผิดหมด

ที่ รพ. ใช้
001 = DM
002 = HT

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
ซะงั้น ผมต้องแก้ข้อมูลในตาราง clinic ที่ช่อง clinic_member_status_id ใหม่หมดเลยใช่ไหมครับ เพราะข้อมูลน่าจะผิดหมด

ที่ รพ. ใช้
001 = DM
002 = HT

มีเพิ่ม TB อีก 1 clinic นะครับ
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

ข้อมูลที่ถูกต้องในตาราง clinic_member_status ต้องเป็นแบบดังรูปใช้ไหมครับ

จริง ๆ ใช้ clinic_member_status_id เหมือนเดิมก็ได้ครับ เพียงแต่ตอนนี้ไม่มีข้อมูลใน field provis_typedis อยู่ เลยทำให้ระบบดูข้อมูลไม่ได้ ถ้าเพิ่มข้อมูลเข้าไปตรง provis_typedis ก็จะดูได้แล้วครับ เนื่องจากตอนนี้ถ้าคลิกเลือกเข้าทะเบียนผู้ป่วยเบาหวาน ความดันนี่จะเลือกจาก provis_typedis='3' ครับ

;D ;D ;D
ตามนี้ครับ
 ;D ;D ;D

;D ;D ;D
ตามนี้ครับ
 ;D ;D ;D

ของป๋าหมายถึงตัวเลชที่ให้ไปกรอกใน...หมายถึงการระบุ provis_typedis ครับ..

;D ;D ;D
ตามนี้ครับ
 ;D ;D ;D

ของป๋าหมายถึงตัวเลชที่ให้ไปกรอกใน...หมายถึงการระบุ provis_typedis ครับ..

ต้องตั้งเป็นเลขหลักเดียวนะครับ เพราะอ. MN เขียนคำสั่งไว้ดึงข้อมูลเป็นเลขหลักเดียวครับ

• **
ข้อมูลที่ Export เป็น Excel  รหัส 001 = Dm ของ รพ.

clinic_member_status_id

1=ติดตามการรักษา
2=ส่งต่อ
3=เสียชีวิต

ออฟไลน์ n_geezon

• **
ผมขอถามสองข้อครับท่าน  1. จำเป็นไหมที่ clinic DM ต้อง เป็น 001 และ HT ต้องเป็น 002 เพราะตอนนี้ ที่ ร.พ. ผมเป็น DM = 002, HT = 003 ครับ
                                       2.ตอนนี้พี่พยาบาลบอกว่าคนไข้ในคลินิกไม่ตรง ถ้าผมจะลบคนไข้ทั้งหมดในตารางclinicmember แล้วนำเข้าใหม่จะมีผลอย่างไรบ้าง  โดยผมจะเปลี่ยน clinic DM ให้ เป็น 002 และ clinic HT ให้เป็น 003  รบกวนด้วยครับ
Anuvat somboonpan

โรงพยาบาลอาจสามารถ จ.ร้อยเอ็ด

Master ibm x3500 ram 12 G
Slave ibm x3400 ram 4 G
slave ibm x226 ram 4 G

Centos 5.7
Mysql 5.1.56

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
ผมขอถามสองข้อครับท่าน  1. จำเป็นไหมที่ clinic DM ต้อง เป็น 001 และ HT ต้องเป็น 002 เพราะตอนนี้ ที่ ร.พ. ผมเป็น DM = 002, HT = 003 ครับ
ไม่จำเป้นครับ กำหนดใน system setting ให็ถูกก็แล้วกันครับ

2.ตอนนี้พี่พยาบาลบอกว่าคนไข้ในคลินิกไม่ตรง ถ้าผมจะลบคนไข้ทั้งหมดในตารางclinicmember แล้วนำเข้าใหม่จะมีผลอย่างไรบ้าง  โดยผมจะเปลี่ยน clinic DM ให้ เป็น 002 และ clinic HT ให้เป็น 003  รบกวนด้วยครับ
แล้วจะนำเข้าจากที่ไหนครับ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

• **
ขอบคุณ อาจารย์ทุกท่านที่ช่วยเหลือนะครับ

:D :D ได้แล้วครับ  :D :D

คำตอบคือ ที่ รพ ไม่ได้เช็ตรหัสคลินิกที่ system setting ครับ

• **
ไม่จำเป้นครับ กำหนดใน system setting ให็ถูกก็แล้วกันครับ

ขอบคุณมากครับ อ.udomchok

แล้วจะนำเข้าจากที่ไหนครับ

http://203.157.184.3/hosxp/viewtopic.php?f=2&t=1437

นำเข้าจากเครื่องมือตัวนีครับ อ.ป๊อป ทำไว้นานแล้วครับ

แต่ผมยังไม่ได้ถามอาจารย์ป๊อปเลย   อ.ป๊อปอยู่ไหมครับ ขอความกระจ่างด้วยครับ อิอิ

Centos 5.7

http://203.157.184.3/hosxp/viewtopic.php?f=2&t=1437

นำเข้าจากเครื่องมือตัวนีครับ อ.ป๊อป ทำไว้นานแล้วครับ

แต่ผมยังไม่ได้ถามอาจารย์ป๊อปเลย   อ.ป๊อปอยู่ไหมครับ ขอความกระจ่างด้วยครับ อิอิ

ผมคิดว่าไม่ต้องลบข้อมูลใน clinicmember ออก แล้วนำเข้าใหม่จาก tool นำเข้า clinicmember ตัวนั้น ให้พี่พยาบาลทำการแก้ไขข้อมูลที่มีอยู่ตอนนี้เลยครับ

• **
OK รับทราบครับ  ขอบคุณครับ

Centos 5.7