ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหาเรื่องแล็บ Chem มานานมากพอสมควรแล้วครับ รบกวนขอความช่วยเหลือด้วยครับ  (อ่าน 3681 ครั้ง)

ออฟไลน์ thinnakorn

• Jr. Member
  • **
  • Respect: 0
v. 3.54.6.25 รบกวนด้วยครับ ยังแก้ไม่ได้เลยครับ
ขอขอบคุณอาจารย์ทุกท่านที่ใ้ห้คำแนะนำ / ความช่วยเหลือ

ขอบคุณครับ
Mr.Thinnakorn  Posri
นักวิชาการคอมพิวเตอร์
server ibm m3200 x3, x2
mysql 5.3
เริ่มใช้เมื่อ 16 สิงหาคม 2553 HOSxP
น้องใหม่ในวงการจริง ๆ
ขอขอบคุณ ทีมงานด่านซ้ายทุกท่านครับ
อ.โด้ , อ.อาร์ม , อ.อี๊ด และอีกหลายๆ ท่าน ที่ให้ความช่วยเหลือมาตลอด
รวมทั้งเทพในบอร์ดทั้งหลาย

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Hero Member
  • Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
สิ่งที่ท่านเห็น  คือ Creatinine  Clearance ครับ...อัตราการทำงานของไตในการกรอง คล้าย ๆ GFR[Glomolurus  Filtration Rate ]มีสูตรคำนวน ตามเพศและน้ำหนักตัวครับ...ตัวเลขที่เห็น ต้องแปลผลเป็นสภาวะการทำงานของไตครับ..ว่าวิกฤต หรือ เสี่ยง ต่อการสั่งใช้ยาบางรายการหรือเปล่าครับ..

มิใช่ผลการรายงาน  Creatinine ครับ.... :D :D :D
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ thinnakorn

• Jr. Member
  • **
  • Respect: 0
สิ่งที่ท่านเห็น  คือ Creatinine  Clearance ครับ...อัตราการทำงานของไตในการกรอง คล้าย ๆ GFR[Glomolurus  Filtration Rate ]มีสูตรคำนวน ตามเพศและน้ำหนักตัวครับ...ตัวเลขที่เห็น ต้องแปลผลเป็นสภาวะการทำงานของไตครับ..ว่าวิกฤต หรือ เสี่ยง ต่อการสั่งใช้ยาบางรายการหรือเปล่าครับ..

มิใช่ผลการรายงาน  Creatinine ครับ.... :D :D :D

คือค่า Cr 2.0 คำนวณ GFR ได้ 44 ครับ
แล้วเราจะทำอย่างไรให้ในช่องผลการทำงานของไต แสดงค่า 44 ครับ
Mr.Thinnakorn  Posri
นักวิชาการคอมพิวเตอร์
server ibm m3200 x3, x2
mysql 5.3
เริ่มใช้เมื่อ 16 สิงหาคม 2553 HOSxP
น้องใหม่ในวงการจริง ๆ
ขอขอบคุณ ทีมงานด่านซ้ายทุกท่านครับ
อ.โด้ , อ.อาร์ม , อ.อี๊ด และอีกหลายๆ ท่าน ที่ให้ความช่วยเหลือมาตลอด
รวมทั้งเทพในบอร์ดทั้งหลาย

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
ลองอ่านดูเกี่ยวกับต่าง ๆเหล่านี้ครับ..

GFR
สูตร ผู้ชาย (140-อายุ(y))*IBM / 72*serum creatinine
สูตร ผู้หญิง {(140-อายุ(y))*IBM / 72*serum creatinine}*0.85

IBM ชาย 50+(ส่วนสูงที่เกิน 150 ซม /2.54)*2.3
IBM ชาย 45.5+(ส่วนสูงที่เกิน 150 ซม /2.54)*2.3

.........................................................................

แปรผลตามมาตรฐานนี้หรือเปล่าครับ..

crcl:=(140-age_y)*bw*factor/(72*LastCr);

scrcl:=FormatFloat('#.##', crcl);

อายุรแพท์ย์   จะใช้ค่า อัตราการกรองของไต GFR (glomerular filtration rate)  ในการประเมิน ซึ่งได้ค่าใกล์เคียงกว่าซึ่งมีสูตรในการคำนวนดังนี้

การประเมินค่า estimated GFR หรือ GFR คำนวนด้วยสูตร

eGFR=186.3 x Creatinine ยกกำลัง(-1.154)  x อายุ ยกกำลัง(-0.203)                       ในเพศชาย

eGFR=186.3 x Creatinine ยกกำลัง(-1.154)  x อายุ ยกกำลัง(-0.203)  x 0.742         ในเพศหญิง

ไม่ทราบว่าจะเขียนสูตรการคำนวน ใน script อย่างไรครับ

ที่มา แนวทางเวชปฎิบัติการป้องกันดูแลรักษาภาวะแทรกซ้อน จากโรคเบาหวาน (ตา ไต เท้า) ของ สปสช.
สถาบันวิจัยและประเมินเทคโนโลยีทางการแพทย์ กรมการแพทย์ กระทรวงสาธารณสุข  มิ.ย 2553
ISBN 978-974-422-577-1

นอกเหนือจากนี้.
..ลอง PM  คุยกับ..เทพ.อ.pop_hosxp  แห่ง รพ.พนมไพร ดูครับ... :D :D :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2011, 11:01:09 AM โดย เกื้อกูล ครับ.. »
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ [-_เอ็ม_-]

• [-- Developer มือใหม่ --]
  • Respect: +3
    • โรงพยาบาลบรบือ
อ.เกื้อครับ IBM เนี่ย คือ BMI ชิมิ  ;D
###### [- นิวัฒน์ <M> นัดสถาพร -] ######
   << นักวิชาการคอมพิวเตอร์ รพ.บรบือ >>
<< Rajabhat Mahasarakham University >>
------------------------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
อ.เกื้อครับ IBM เนี่ย คือ BMI ชิมิ  ;D
มิใช่ครับ IBM คือบริษัทผู้ผลิตคอมพิวเตอร์ครับ
 ;D ;D ;D ;D ;D
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)