ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยดู sql เกี่ยวกับ คลินิคเบาหวานความดัน ให้หน่อยครับ ว่าเขียนถูกหรือเปล่าครับ  (อ่าน 8818 ครั้ง)

ออฟไลน์ Guitar-hero

• Hero Member
  • Respect: 0
    • โรงพยาบาลละแม,รพ.ละแม
-จำนวนผู้ป่วยเบาหวานรายเก่า
select count(p.hn) from patient p
left outer join clinicmember c1 on c1.hn=p.hn
left outer join clinicmember c2 on c2.hn=c1.hn
where c1.clinic='001' and c2.clinic='001' and c1.new_case='N'
order by c1.regdate

จำนวนผู้ป่วยเบาหวานรายเก่า(DMHT) ที่มีความดันโลหิตสูงร่วมด้วย
select count(p.hn) from patient p
left outer join clinicmember c1 on c1.hn=p.hn
left outer join clinicmember c2 on c2.hn=c1.hn
where c1.clinic='001' and c2.clinic='002' and c1.new_case='N

เห็นพยาบาลบอกว่ายอดที่ได้มันไม่ค่อยตรงเลย ช่วยแนะนำหน่อยครับ
จีระยุทธ ปิ่นสุวรรณ นักวิชาการคอมพิวเตอร์(พนักงานราชการ)
รพช.ละแม จ.ชุมพร
MASTER: HP Proliant Dl160 gen10
SLAVE: Dell PowerEdge T610 Quad core Intel 3.0G Ram 8GB Centos 5.9+Mysql 5.5

ออฟไลน์ James011

• Respect: +16

ออฟไลน์ ทักบอน

• Jr. Member
  • **
  • Respect: 0
where c1.clinic='001' and c2.clinic='001' and c1.new_case='N'

ขออนุญาตถามแบบคนไม่มีความรู้เท่าไรนะครับ

คือว่า ทำไมต้อง left join ตารางเดิม 2 ครั้งด้วย?

เพราะใน cause "WHERE  c1.clinic='001' and c2.clinic='001' and c1.new_case='N' " 
ก็ สามารถเขียนเป็น c1.clinic='001' and c1.clinic='001' and c1.new_case='N' ได้ไม่ใช่หรอครับ?

[img]http://i265.photobucket.com/albums/ii201/takbon/506487911.gif[img]

ผมชื่อ บอน ครับ
นวก.คอมพิวเตอร์ น้องใหม่ รพช.หนองวัวซอ
ขึ้นระบบประมาณปี 2549 แต่ผมเพิ่งมาทำงาน เดือน เมษายน 2554 ครับ
ฝากเนื้อ ฝากตัว ฝากหัวใจ ฝากตังค์ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ usa0823

• Respect: +9
new case ติกไว้ก็จะเท่ากับ Y อยู่ตลอดถ้าไม่ไปแก้ไขครับ กี่ปีก็ยังเป็น Y ถ้าไม่ไปแก้ครับ
นายศรัญญู  ชูเมือง
จพ.เภสัชกรรมชำนาญงาน
ดูแลระบบ โรงพยาบาลลานสกา
E-mail  Sarunyu0823@hotmail.com
..............................................................................
** HOSxP ver. 3.56.11.19d
** MySQL 5.6.17
** Activated 2560

ออฟไลน์ kwh

• Sr. Member
  • Respect: -1
    • โรงพยาบาลเขาวง อำเภอเขาวง จังหวัดกาฬสินธุ์
new case ติกไว้ก็จะเท่ากับ Y อยู่ตลอดถ้าไม่ไปแก้ไขครับ กี่ปีก็ยังเป็น Y ถ้าไม่ไปแก้ครับ

ติกแล้วห้ามเปลี่ยนครับ ไม่งั้นจะไม่สามารถเรียกดูรายใหม่ ย้อนหลังได้ครับ
โรงพยาบาลเขาวง จ.กาฬสินธุ์ ขนาด 60 เตียง ขึ้น เมื่อ 6 มิถุนายน 2548

IBM 3650 M3  2CPU 2.4GHz Ram 16 GB HD 72.G x 2 Cent os 6.2 64bit MYSQL pacona 5.5.28

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
เก่าหรือใหม่ นับจากปีเป็นหลัก...ปีที่อยู่ในวันลงทะเบียน  จะสร้างรายงานเพื่อบ่งชี้รายเก่าหรือรายใหม่ได้  ดังนั้นเมือข้ามปีพุทธศักราชไปแล้ว ควรต้องปรับเป็นรายเก่าได้แล้วครับ...ผมเห็นด้วย  ตามท่าน ศรัญญู ชูเมือง  อย่างยิ่งครับ....

เห็นต่าง...จาก  kwh ;D ;D ;D
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ James011

• Respect: +16
เก่าหรือใหม่ นับจากปีเป็นหลัก...ปีที่อยู่ในวันลงทะเบียน  จะสร้างรายงานเพื่อบ่งชี้รายเก่าหรือรายใหม่ได้  ดังนั้นเมือข้ามปีพุทธศักราชไปแล้ว ควรต้องปรับเป็นรายเก่าได้แล้วครับ...ผมเห็นด้วย  ตามท่าน ศรัญญู ชูเมือง  อย่างยิ่งครับ....

เห็นต่าง...จาก  kwh ;D ;D ;D
   ;D ;D ;D ;D  รายงานผม คิด รายเก่า รายใหม่ ก็คิด จากวันทีลงทะเบียน เหมือนกัน

แต่ถ้าไปคิด จาก การติ๊ก new case  ถ้าไม่เอาออก จะเป็นรายใหม่ ตลอดๆๆๆๆ

;D ;D ;D ;D  รายงานผม คิด รายเก่า รายใหม่ ก็คิด จากวันทีลงทะเบียน เหมือนกัน

แต่ถ้าไปคิด จาก การติ๊ก new case  ถ้าไม่เอาออก จะเป็นรายใหม่ ตลอดๆๆๆๆ

เห็นด้วยครับ..เจมส์

รบกวนเจมส์ แก้ Subreoport6   rf.qty*rf.price  หรือเปล่าครับ...สำหรับมูลค่ารายรับแยกตามสิทธิและท่าการเอกซเรย์...
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย

ติกแล้วห้ามเปลี่ยนครับ ไม่งั้นจะไม่สามารถเรียกดูรายใหม่ ย้อนหลังได้ครับ

ต้องเปลี่ยนทุกปีครับ เพราะการนับรายใหม่ดูจากปีที่เป็นได้
ผมเขียน update ทุก สิ้นกันยา ครับ แก้ Y เป็น N

เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

ออฟไลน์ kwh

• โรงพยาบาลเขาวง อำเภอเขาวง จังหวัดกาฬสินธุ์
การนับข้อมูล ต้องใช้วันที่ขึ้นทะเบียน คู่ไปกับ newcase ครับ  ถ้าอยู่ในปีไหน มีค่าเป็น Y จะถือว่าเป็นใหม่ในปีของปีนั้นๆครับ ถ้าเราปรับจะข้อมูลจะไม่น่าเชื่อถือ ควรนับในการทำรายงานแทน ไม่ควรไปแต่งในฐานครับ

ไม่งั้นในการติดตามการควบคุมดูแลคนไข้จะไม่ได้ประโยชน์อะไรเลย ถ้าไม่สามารถเปรียบเทียบกลับปีก่อนๆครับ
โรงพยาบาลเขาวง จ.กาฬสินธุ์ ขนาด 60 เตียง ขึ้น เมื่อ 6 มิถุนายน 2548

IBM 3650 M3  2CPU 2.4GHz Ram 16 GB HD 72.G x 2 Cent os 6.2 64bit MYSQL pacona 5.5.28

พอดีมีหลายนิยามครับ...นับเก่า ใหม่ของคลินิก  ของหน่วยงาน   นับเก่าใหม่ ของ ปีงบประมาณ นับเก่าใหม่ของปีพุทธศักราช...ก็แล้วแต่บริบทในการจัดการครับ...แต่ก็เห็นด้วยว่าไม่ต้องปรับแต่งผ่าน base ตรง ๆ แต่ทำผ่าน หน้าโปรแกรมตามเหมาะสมกับการบริหารจัดการภายในหน่วยงานนั้น ๆ ครับ.... :D :D :D

อย่าลืมตรวจสอบในชุดคำสั่งรายงานเกี่ยวกับระบบคลินิกพิเศษ...เพราะเมื่อเวลาผ่านไป...นิยามของรายงานก็เปลี่ยนไปได้เช่นกัน...แม้ว่า...จะเป็นเรื่องเดียวกัน  โรคเดียวกัน..แต่อาจใช้วิธีนับที่ต่างกันครับ.... ;D ;D ;D

ออฟไลน์ adisaksri

• sikaohospital
รพ.สิเกา จ.ตรัง adisaksri@hotmail.com
Master IBM CentOS6.3 mysql 5.5.28  Ram 10G Slave IBM CentOS5.5 ram4G(ขอบคุณอ.บอย,อ.ขวด)
BMS Activate Package วันเริ่มรับประกัน : 26/11/2555
วันหมดประกัน : 25/11/2556

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
การนับข้อมูล ต้องใช้วันที่ขึ้นทะเบียน คู่ไปกับ newcase ครับ  ถ้าอยู่ในปีไหน มีค่าเป็น Y จะถือว่าเป็นใหม่ในปีของปีนั้นๆครับ ถ้าเราปรับจะข้อมูลจะไม่น่าเชื่อถือ ควรนับในการทำรายงานแทน ไม่ควรไปแต่งในฐานครับ

ไม่งั้นในการติดตามการควบคุมดูแลคนไข้จะไม่ได้ประโยชน์อะไรเลย ถ้าไม่สามารถเปรียบเทียบกลับปีก่อนๆครับ

การคิดแบบไม่สากล หรือไม่อ้างอิงส่วนกลาง จะทำให้เกิดปัญหา เหมือน .....ผมเลย ใช้ความคิดตนเองเป็นหลัก จนทุกวันนี้ปัญหาก็เกิดทั้งจังหวัดเกือบทุกอำเภอ ยกเว้น อำเภอผมส่วนใหญ่ใช้ส่วนกลางอ้างอิงเสมอ
ไม่คิดเอง

พอดีมีหลายนิยามครับ...นับเก่า ใหม่ของคลินิก  ของหน่วยงาน   นับเก่าใหม่ ของ ปีงบประมาณ นับเก่าใหม่ของปีพุทธศักราช...ก็แล้วแต่บริบทในการจัดการครับ...แต่ก็เห็นด้วยว่าไม่ต้องปรับแต่งผ่าน base ตรง ๆ แต่ทำผ่าน หน้าโปรแกรมตามเหมาะสมกับการบริหารจัดการภายในหน่วยงานนั้น ๆ ครับ.... :D :D :D

อย่าลืมตรวจสอบในชุดคำสั่งรายงานเกี่ยวกับระบบคลินิกพิเศษ...เพราะเมื่อเวลาผ่านไป...นิยามของรายงานก็เปลี่ยนไปได้เช่นกัน...แม้ว่า...จะเป็นเรื่องเดียวกัน  โรคเดียวกัน..แต่อาจใช้วิธีนับที่ต่างกันครับ.... ;D ;D ;D

มาตราฐานส่วนกลางจะดีกว่านะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 18, 2011, 20:09:40 PM โดย บอย[ด่านมะขามเตี้ย] »
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

ออฟไลน์ Khuad

• .. นางฟ้า ตัวไม่น้อยแล้ว ..
  • Respect: +10

... เรื่องติ๊กเลือกรายใหม่ในงานคลีนิคพิเศษ(new_case ใน clinicmember) ที่ผมก็ไม่เคยเปลี่ยนแปลงข้อมูลตรงนี้เหมือนกันครับ ทำเหมือนกะท่าน kwh ครับ

เพราะการติ๊กรายใหม่ตรงนี้ จะหมายถึงคนไข้ขึ้นทะเบียนที่เป็นรายใหม่ที่ตรวจพบที่ รพ. ของเราเป็นครั้งแรกหรือเพิ่งเริ่มเป็นครับ ไม่ใช่คนไข้ที่ตรวจพบที่อื่นก่อนแล้วมารักษาต่อที่เราครับ 
    ข้อมูลตรงนี้จะใช้ตรวจสอบว่าคนไข้พบครั้งแรกที่หน่วยงานเราหรือเปล่าครับ ซึ่งก็ต้องไม่มีการแก้ไขข้อมูลตรงนี้  เพราะไม่ว่าจะผ่านไปกี่ปี ก็ยังถือว่าคนไข้คนนี้เป็นรายใหม่ที่พบที่เราครับ

ส่วนถ้าต้องการจะดูว่า  ปีนี้  มีคนไข้ที่เราทำการขึ้นทะเบียนใหม่เท่าไร  หรือผู้ป่วยคนนี้ขึ้นทะเบียนครั้งแรกกับเราในปีใหน   ก็ดูเอาจากวันที่ขึ้นทะเบียนเอาครับ
    ไม่ได้ดูจากการติ๊กที่รายใหม่ในงานคลีนิคพิเศษ (new_case ใน clinicmember) ครับ ...  :D ...
โรงพยาบาลวังน้อย   พระนครศรีอยุธยา ( รพช.30 เตียง )
Server : ProLiant DL120G6  Xeon X3450  RDIMM 12 Gb  2x256GB SSD Raid 1

Slave : ProLiant ML110G6  Xeon X3430  UDIMM 8 Gb  2x300GB SAS Raid 1

HOSxP version  3.57.xx.xx    เริ่มระบบ  เมษายน 2549

ออฟไลน์ golf_win

• Respect: +112

... เรื่องติ๊กเลือกรายใหม่ในงานคลีนิคพิเศษ(new_case ใน clinicmember) ที่ผมก็ไม่เคยเปลี่ยนแปลงข้อมูลตรงนี้เหมือนกันครับ ทำเหมือนกะท่าน kwh ครับ

เพราะการติ๊กรายใหม่ตรงนี้ จะหมายถึงคนไข้ขึ้นทะเบียนที่เป็นรายใหม่ที่ตรวจพบที่ รพ. ของเราเป็นครั้งแรกหรือเพิ่งเริ่มเป็นครับ ไม่ใช่คนไข้ที่ตรวจพบที่อื่นก่อนแล้วมารักษาต่อที่เราครับ 
    ข้อมูลตรงนี้จะใช้ตรวจสอบว่าคนไข้พบครั้งแรกที่หน่วยงานเราหรือเปล่าครับ ซึ่งก็ต้องไม่มีการแก้ไขข้อมูลตรงนี้  เพราะไม่ว่าจะผ่านไปกี่ปี ก็ยังถือว่าคนไข้คนนี้เป็นรายใหม่ที่พบที่เราครับ

ส่วนถ้าต้องการจะดูว่า  ปีนี้  มีคนไข้ที่เราทำการขึ้นทะเบียนใหม่เท่าไร  หรือผู้ป่วยคนนี้ขึ้นทะเบียนครั้งแรกกับเราในปีใหน   ก็ดูเอาจากวันที่ขึ้นทะเบียนเอาครับ
    ไม่ได้ดูจากการติ๊กที่รายใหม่ในงานคลีนิคพิเศษ (new_case ใน clinicmember) ครับ ...  :D ...

ตามนี้ครับพี่ขวดอธิบายได้ชัดเจนแล้ว :D :D
โรงพยาบาลเจ็ดเสมียน จังหวัดราชบุรี
Start 19-1-51    35 station
HOSxP  3.59.5.18 Activate License
Tel. 032-305096-7 ต่อ 118
Web. http://csmhos.thaiddns.com:8080
         http://csmhos.thaieasydns.com:8080