ผู้เขียน หัวข้อ: น้องมีข้อสงสัย18แฟ้ม ของเวอร์ชั่นเก่าและใหม่ประมวลแล้วต่างกัน  (อ่าน 3677 ครั้ง)

ออฟไลน์ yossak

• Sr. Member
  • Respect: 0
    • www.tpphosp.com
หวัดดีครับพี่ๆทุกท่าน น้องจอมปัญหามาอีกจากหายหน้าไปหลายสัปดาห์ อ่านอย่างเดียวตอนนี้น้องมีปัญหามาถามครับสงสันเรื่อง 18แฟ้ม ของเวอร์ชั่นเก่าและใหม่ประมวลแล้วต่างกัน เพราะว่าอาจารย์แก้ไข้ให้มันสมบูรณ์หรือเปล่าครับ ต้องดูรูปละกันเอาที่ละตัวเลยละกัน ผมลองประมวลผล v.53.9.3 ตัว stable bulid ประมวลผล 18 แฟ้ม สนย แล้วเอาเข้าโปรแกรม ตรวจสอบ 18 แฟ้ม oppp สปสช แล้วมันออกมาไม่เหมือนเมื่อก่อนครับ ประมวลผลเดือน 09-53ผมก็เลยประมวลผล v. 53.6.2 ออกมาเป็นแบบเก่าน้องเลยอยากถามว่า รูปแบบที่เปลี่ยนแปลง มันมีเงื่อนไขยังครับ
 1.chronic เมื่อก่อนเวอรชั่นเก่า ผมเข้าใจว่า มันประมวลผลทั้งคนไข้เก่าคนไข้ใหม่ออกมาพร้อมกันแต่แยก ที่เปอร์เซ็นผ่านน้อยเพราะเป็นคนไข้ใหม่ในปี แต่เวอร์ชั่นใหม่คนไข้มันหายไปเยอะและคนไข้ใหม่ในปีผมก็เหลือน้อย คนไข้ใหม่มีประมาณ 70กว่าคน แต่เหลือ 13 คนเอง ?? มันมีหลักการยังไงในการประมวลผลครับ

2.FP เวอร์ชั่นเก่าใหม่ก็มียอดต่างกัน ปัญหาเมื่อก่อนที่เวอร์ชั่นเก่าพบ คือคนไข้ที่ไม่อยู่ในช่วงอายุเข้ามาและคนไข้ซ้ำซ้อน แต่เวอร์ชั่นใหม่ตัดจำนวนคนให้น้อยลงและสมบูรณ์ขึ้น  มันมีหลักการยังไงในการประมวลผลครับ

3.MCH เวอร์ชั่นเก่าใหม่ก็มียอดต่างกัน  ปัญหาเมื่อก่อนที่เวอร์ชั่นเก่าพบ เมื่อจำหน่ายคนไข้ คนไข้จะไม่เข้าในแฟ้ม MCH แต่ถ้าไม่จำหน่ายแล้วประมวลผลคนไข้จะเข้าแฟ้ม คือมันต้องกลับกันนะครับ จำหน่ายต้องเข้าแฟ้ม ไม่จำหน่ายต้องไม่เข้า แต่เวอร์ชั่นใหม่ ผมเหลือ 2คน หรือปัญหานี้ทุกแก้ไข้แล้วครับ

4.PERSON เวอร์ชั่นเก่าใหม่ก็มียอดต่างกัน  ปัญหาเมื่อก่อนที่เวอร์ชั่นเก่าพบ  ซ้ำซ้อนและไม่มอาชีพแต่ผมใช้โปรแกรมโอนข้อมูล Patient2Person Verson 3 ของอาร์ย์แจม แต่เวอร์ชั่นใหม่เหลือ 18,302 จาก 55,463 คน และติดC ไม่มีอาชีพ อย่างเดียวเท่านั้น ?? มันมีหลักการยังไงในการประมวลผลครับ

5.PP เวอร์ชั่นเก่าใหม่ก็มียอดต่างกัน ปัญหาเมื่อก่อนที่เวอร์ชั่นเก่าพบ คือคนไข้ที่ไม่อยู่ในช่วงอายุเข้ามาและคนไข้ซ้ำซ้อน แต่เวอร์ชั่นใหม่ตัดจำนวนคนให้น้อยลงเดือนนี้ประมาณ10 คน หายไปไหนเดียวติดตามดู  มันมีหลักการยังไงในการประมวลผลครับ

6.PROCED เวอร์ชั่นเก่าใหม่ก็มียอดต่างกัน จำนวนคนให้น้อยลง  มันมีหลักการยังไงในการประมวลผลครับ เพราะมันลดลง เวอร์ชั่น เก่าได้3,873 เวอร์ชั่นใหม่ 2,496 คน
7. WOMEN อันนี้มีปัญหาอะครับ เวอร์ชั่นเก่าได้ 99.65% แต่เวอร์ชั่นใหม่ได้ แค่ 0.98 % เอง ครับจำนวนคนไข้เท่ากันแต่ติด C ทั้งหมดเป็นเพราะอะไรครับ (มีวิธีแก้ไขเปล่า)

เวอร์ชั่นเก่าและเวอร์ชั่นใหม่ประมวลเดือน 09-53 เดือนเดียวกัน

น้องสงสัยท่านอาจารย์ช่วยชี้แนะด้วย ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2010, 11:18:33 AM โดย yossak »
ยศศักดิ์   น้อยประสิทธิ์  โรงพยาบาลทองผาภูมิ ขนาด 90 เตียง
Server HP ML350 G6 / Hdd scis 3 TB. / Ram 16 GB./ Centos 6.4 / Mysql 5.5.26/ Hosxp 3.57.2.x
ขึ้นระบบ 2549  จากทีม BMS และขอขอบพี่กิจ สสจ.กจ  คุณ พีบอย ด่านมะขามเตี้ย   พี่นาจ รพ.หลวงพ่อเปิ่น, พี่อ๊อด รพ.ไทรโยค, และที่ให้ความรู้และคำแนะนำ เว็บไซค์โรงพยาบาล  www.tpphosp.com

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Hero Member
  • Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
คงต้องตรวจสอบนิยามความต้องการข้อมูล 18 แฟ้มปี 2554 ที่เปลี่ยนไปหลายเรื่องครับ  รบกวนอ่านจากข่าวประชาสัมพันธ์ เวปhttp://op.nhso.go.th/opdownload/download/file/20100921154016965.pdf ครับ...ทำให้กลุ่มเป้าหมายผลงานเปลี่ยนไปมากครับ..
ตัดเรื่องข้อมูลเก่าออกเกือบหมด บางเรื่อง มีนิยามตรวจทุก 3 เดือน ประมาณนี้...ใหม่ - เก่าในปีงบประมาณอีก.
ความเห็นของผม...คงต้องเริ่มตรวจสอบ flow ปี 2554 ใหม่ทั้งหมดครับ...แล้วค่อยมาพูดคุยเรื่องนี้อีกที  และหวังว่า
สปสช. คงไม่ปรับอะไรให้มากไปกว่านี้ (ก่อนวันที่ให้เร่ิมส่ง คือ 15 พ.ย. 2553 ) ครับ
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

:( ครับแต่อย่างเช่น woman ผมสิครับมันเหลือแค่ 0.98% จาก 99.65% มันผิดเยอะ และรูปแบบของ ตัวแฟ้ม MCH ด้วย " เมื่อจำหน่ายคนไข้ คนไข้จะไม่เข้าในแฟ้ม MCH แต่ถ้าไม่จำหน่ายแล้วประมวลผลคนไข้จะเข้าแฟ้ม คือมันต้องกลับกันนะครับ " ผมไม่รู้มีการเปลี่ยนแปลงยัง เพราะผมจะได้อธิบายให้ ผอ. เข้าใจแบบถูกต้องครับไม่ งูๆปลาๆอะครับเลยต้องหาข้อมูลและความคิดเห็นอะครับ เพราะรูปแบบการประมวลผลมันเปลี่ยนไปเยอะมากครับ ผม งง??? ??? ???
ยศศักดิ์   น้อยประสิทธิ์  โรงพยาบาลทองผาภูมิ ขนาด 90 เตียง
Server HP ML350 G6 / Hdd scis 3 TB. / Ram 16 GB./ Centos 6.4 / Mysql 5.5.26/ Hosxp 3.57.2.x
ขึ้นระบบ 2549  จากทีม BMS และขอขอบพี่กิจ สสจ.กจ  คุณ พีบอย ด่านมะขามเตี้ย   พี่นาจ รพ.หลวงพ่อเปิ่น, พี่อ๊อด รพ.ไทรโยค, และที่ให้ความรู้และคำแนะนำ เว็บไซค์โรงพยาบาล  www.tpphosp.com

คงต้องตรวจสอบนิยามความต้องการข้อมูล 18 แฟ้มปี 2554 ที่เปลี่ยนไปหลายเรื่องครับ  รบกวนอ่านจากข่าวประชาสัมพันธ์ เวปhttp://op.nhso.go.th/opdownload/download/file/20100921154016965.pdf ครับ...ทำให้กลุ่มเป้าหมายผลงานเปลี่ยนไปมากครับ..
ตัดเรื่องข้อมูลเก่าออกเกือบหมด บางเรื่อง มีนิยามตรวจทุก 3 เดือน ประมาณนี้...ใหม่ - เก่าในปีงบประมาณอีก.
ความเห็นของผม...คงต้องเริ่มตรวจสอบ flow ปี 2554 ใหม่ทั้งหมดครับ...แล้วค่อยมาพูดคุยเรื่องนี้อีกที  และหวังว่า
สปสช. คงไม่ปรับอะไรให้มากไปกว่านี้ (ก่อนวันที่ให้เร่ิมส่ง คือ 15 พ.ย. 2553 ) ครับ
เข้าไปดูข้อมูล 18 แฟ้มปี 2554  สปสช ไม่มีการตรวจในปีงบประมาณ2554 ไม่ตรวจ แฟ้ม chronic
แฟ้ม appoint  แฟ้ม surveil   แฟ้ม women   แฟ้ม nutri  มันจะมีผลกับเวอร์ชั่นใหม่ที่ผมประมวลหรือเปล่าครับ  v.53.9.3 ที่ทำให้ค่ามันเปลี่ยนไป ??? ???

ออฟไลน์ kwh

• Respect: -1
    • โรงพยาบาลเขาวง อำเภอเขาวง จังหวัดกาฬสินธุ์
เหลือเดือนสุดท้ายแล้ว

มันไม่จำเป็นที่ต้องใช้ ver ล่าสุดในการส่งนี่ครับ ใช้ตัวที่เหมอะที่สุดกับระบบเราก็พอ

เดือน 15 พย 53 ค่อยว่ากันอีกที
โรงพยาบาลเขาวง จ.กาฬสินธุ์ ขนาด 60 เตียง ขึ้น เมื่อ 6 มิถุนายน 2548

IBM 3650 M3  2CPU 2.4GHz Ram 16 GB HD 72.G x 2 Cent os 6.2 64bit MYSQL pacona 5.5.28