ผู้เขียน หัวข้อ: แตกประเด็นครับ รู้ได้ยังไงว่า ระบบ hosxp ทำงานช้าหรือไม่  (อ่าน 5330 ครั้ง)

ออฟไลน์ kee_seka

• Sr. Member
  • Respect: +1
ตามกระทู้ครับ
           บางครั้งมีคนบ่นว่า hosxp ทำงานช้า  เราจะตรวจสอบได้มัยครับว่ามันช้าเพราะอะไร ถ้าจะเอาหลักฐาน
ช้าเพราะเครื่องหรือเพราะ "คนทำงาน" ถ้าเป็นที่เครืองช้า อ.ท่านได้มีโปรแกรมหรือตัวชี้วัดใดมัยครับว่า เป็นที่ระบบ
(ตามที่ผมใช้เอง admin ก็ ปกตินะครับเพราะว่าโปรแกรมมันไม่ได้รันบนเครื่อง ลูก ต้องอาศัยการวิ่งมาทำงานที่เครื่องแม่ หลายคนเข้าใช้งานระบบอาจจะช้า   "ผู้ใช้ชอบบนกัน" :) :) ช่วยแชร์ประสบการณ์ด้วยครับ ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2010, 15:51:41 PM โดย kee_seka »
Narongsak  Tharhaingam
http://sekahos.org
โรงพยาบาลเซกา จังหวัดบึงกาฬ
email   kee_416@hotmail.com
จนท ระบบคอมพิวเตอร์
server HP... ram 12 g hd 146 g centos 6.4  mysql 5.1.42
slave   IBM X... ram 4 g hd 72 g centos 5.3  mysql 5.5.28
salve   HP PC  ram 2 g hd 500 g centos 5.3  mysql 5.1.42
hosxp 3.55.7.14
ความรู้น้อย จะพยายามให้มากศึกษาให้มากขึ้นครับ

ออฟไลน์ Neo

• Hero Member
  • The Kop
  • Respect: +6
เรื่องช้าไม่ช้าระบบ HOSxP ที่ รพ.ผมมันขึ้นอยู่กับเครื่องลูกด้วยนะครับ โปรแกรมไวรัสก็เป็นตัวที่ทำให้เครื่องช้าด้วยเมื่อวานเจอเครื่องหนึ่งห้องแพทย์ด้วย รีสตาร์ทก็กับสู่ภาวะปกติมันต้องทดสอบดูว่าเครื่อง admin เร็วเท่านี้ แล้วเครื่องลูกมีความเร็วต่างกันมากไหม ถ้ามากลองดูสเปกเครื่องที่มีปัญหาครับ
Mr.Chayanut Suwamat
E-Mail=>Mr.Chayanut9@Gmail.com
BMS DATACENTER ระดับจังหวัดบึงกาฬ Start 1 พ.ย. 2554
สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดบึงกาฬ

ออฟไลน์ chk

• Respect: +2
 8) ไม่น่าช้านะ  เพราะที่ใช้อยู่ไม่ช้า  เร็วเป็นจรวด ทุกเครื่องนะขอรับ  8)

8)  วิเคราะห์ที่ท่านแจ้งว่าช้า  น่าจะเกิดจากสาเหตุ   8)
 ;D  server หลัก/รอง  ของท่าน บริหารจัดการข้อมูลได้ไม่เร็วพอ   ;D
 :o  เครื่องลูกค่าย  ของท่าน  มีหน่วยปฏิบัติการอยู่ในขั้นช้า  :o
 ::)  เครือข่าย ของท่านมีการจราจรไม่สะดวก  ติดไปเป็นคอขวด  ::)

8)  สุดท้าย  ไม่ว่าโปรแกรมใด ๆ  จะดีมากน้อยแค่ไหน   8)
 8)  hardware  software  and  peopleware  ล้วนต้องเดินไปพร้อมกัน   8)
 8)  ไม่สามารถแยกกันเดิน  หรือเดินไปคนละทางได้   8)
 8)  หากบริหารจัดการดี  ทุกอย่างย่อมไปได้อย่างจรวดเท่าเรา   ;D  ;D   8)
8) ........ {O.*} ............   8)
8) ...KUMPANGSEAN  HOSXP  SYSTEM...   8) Office  Station ::  Kumpangsan Hospital  Nakhon Pathom
 System  Running :: 01/01/2010

ออฟไลน์ kookkaija

• kookkaija
    • โรงพยาบาลดอนตูม
8) ไม่น่าช้านะ  เพราะที่ใช้อยู่ไม่ช้า  เร็วเป็นจรวด ทุกเครื่องนะขอรับ  8)

8)  วิเคราะห์ที่ท่านแจ้งว่าช้า  น่าจะเกิดจากสาเหตุ   8)
 ;D  server หลัก/รอง  ของท่าน บริหารจัดการข้อมูลได้ไม่เร็วพอ   ;D
 :o  เครื่องลูกค่าย  ของท่าน  มีหน่วยปฏิบัติการอยู่ในขั้นช้า  :o
 ::)  เครือข่าย ของท่านมีการจราจรไม่สะดวก  ติดไปเป็นคอขวด  ::)

8)  สุดท้าย  ไม่ว่าโปรแกรมใด ๆ  จะดีมากน้อยแค่ไหน   8)
 8)  hardware  software  and  peopleware  ล้วนต้องเดินไปพร้อมกัน   8)
 8)  ไม่สามารถแยกกันเดิน  หรือเดินไปคนละทางได้   8)
 8)  หากบริหารจัดการดี  ทุกอย่างย่อมไปได้อย่างจรวดเท่าเรา   ;D  ;D   8)

ตอบแบบวิชาการเลยนะ สุดยอด แต่ที่ติดขัดบ่อยครั้ง ก็ตรง   peopleware  ;D :D ;) :)
สุทธิ พรึงลำภู ชื่อเล่น ไก่
โรงพยาบาลดอนตูม อ.ดอนตูม จ.นครปฐม 73150
HOSxP V. 3.58.2 ขึ้นระบบ 1 เมษายน 2552 เภสัชกรนาจ เข็มแข็ง   อาจารย์ ที่ปรึกษา
คลิกที่นี่ เพื่อไปที่ สิ่งที่คุณต้องการ
คลิกที่นี่ เพื่อไปที่ ทดสอบความเร็ว

ออฟไลน์ kee_seka

คิดว่าเป็นผู้ใช้งานนะครับ   ;D ;D

เรื่องช้าไม่ช้าระบบ HOSxP ที่ รพ.ผมมันขึ้นอยู่กับเครื่องลูกด้วยนะครับ โปรแกรมไวรัสก็เป็นตัวที่ทำให้เครื่องช้าด้วยเมื่อวานเจอเครื่องหนึ่งห้องแพทย์ด้วย รีสตาร์ทก็กับสู่ภาวะปกติมันต้องทดสอบดูว่าเครื่อง admin เร็วเท่านี้ แล้วเครื่องลูกมีความเร็วต่างกันมากไหม ถ้ามากลองดูสเปกเครื่องที่มีปัญหาครับ
ใช่ครับพี่ บางที่ก็เจอ antivirus lock โปรแกรมเราไว้
Narongsak  Tharhaingam
http://sekahos.org
โรงพยาบาลเซกา จังหวัดบึงกาฬ
email   kee_416@hotmail.com
จนท ระบบคอมพิวเตอร์
server HP... ram 12 g hd 146 g centos 6.4  mysql 5.1.42
slave   IBM X... ram 4 g hd 72 g centos 5.3  mysql 5.5.28
salve   HP PC  ram 2 g hd 500 g centos 5.3  mysql 5.1.42
hosxp 3.55.7.14
ความรู้น้อย จะพยายามให้มากศึกษาให้มากขึ้นครับ

ออฟไลน์ dotAtainer

• กระบี่กรียุค
  • Respect: +3
    • http://www.nondindeang.com
 ;D ;D ;D  สารพันปัญหาเลยของผมก็เจอประมาณนี้เหมือนกันครับ ที่เจอบ่อยคือไม่ทันใจฉันระบบไม่เกี่ยว  ;D ;D ;D
สวัสดีครับ ผม Admin จากโรงพยาบาลโนนดินแดง จังหวัดบุรีรัมย์ ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่านและขอบคุณสำหรับคำแนะนำจากผู้รู้ทุกท่านในอนาคตอันใกล้ครับ T_T
server>>>> IBM  Cpu  Xeon  Ram 12 GB   SCSI  136 GB For Marter&slav
Hosxp  เวอร์ชั่นพิมพ์นิยม
<>Server Master : OS freebsd 8.1 : Mysql5.5.8
<>Server slav: OS freebsd 8.1 : Mysql 5.5.8
ขึ้นระบบ:ขึ้นระบบเอง:จากคำแนะนำของทีมงาน BMS
ตอนนี้ใช้ Unix เป็นชีวิตจิตใจครับ
:ปัญหาคือที่มาของประสบการณ์:พรแสวงไม่ทำให้ใครเสียแรงเปล่า
dotatainer@hotmail.com
http://www.nondindeang.com
http://www.facebook.com/dotatainer
ความใฝ่ฝันที่ทำได้แค่ฝันใฝ่
http://www.musicatm.com/indy/%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B9%80%E0%B8%98%E0%B8%AD%E0%B8%AA%E0%B8%B8%E0%B8%94%E0%B8%AB%E0%B8%B1%E0%B8%A7%E0%B9%83%E0%B8%88-14296.html

http://www.musicatm.com/indy/%E0%B8%A7%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%9B%E0%B8%A5%E0%B9%88%E0%B8%B2-11276.html

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
 ;D ;D ;D เรื่องปกติของคนที่มักมองเห็นเรื่องอื่นที่ไม่ใช่เรื่องของตัวเองเป็นปัญหา อย่าซีเรียสครับ ที่ผมเขายอมรับความช้าเองไม่ยอมใช้บริการเสริมของศูนย์คอมฯ 555555 ไม่ช้าก็ไม่ไหวแล้ว Harddisk 150 Gb ท่านเล่นเซฟรูป เพลง ไฟล์หนัง เกมส์ สารพัดโปรแกรมสำหรับมือถือ อวช.1 อวช.แก้ไข อวช.ล่าสุด ฯลฯ ปาเขาไปจะเป็น 100 Gb แล้วมันจะเร็วไปได้เหรอ ที่ผมอยากให้เครื่องเร็วมีบริการเสริมครับ Format ลง Windows ใหม่ เหลือแต่โปรแกรมที่จำเป็น เขาบอกว่า เร้ววว เร็วววว 555555 แต่ไม่ค่อยมีใครยอมใช้บริการแฮะ ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

ออฟไลน์ saiphon

• Respect: 0
;D ;D ;D เรื่องปกติของคนที่มักมองเห็นเรื่องอื่นที่ไม่ใช่เรื่องของตัวเองเป็นปัญหา อย่าซีเรียสครับ ที่ผมเขายอมรับความช้าเองไม่ยอมใช้บริการเสริมของศูนย์คอมฯ 555555 ไม่ช้าก็ไม่ไหวแล้ว Harddisk 150 Gb ท่านเล่นเซฟรูป เพลง ไฟล์หนัง เกมส์ สารพัดโปรแกรมสำหรับมือถือ อวช.1 อวช.แก้ไข อวช.ล่าสุด ฯลฯ ปาเขาไปจะเป็น 100 Gb แล้วมันจะเร็วไปได้เหรอ ที่ผมอยากให้เครื่องเร็วมีบริการเสริมครับ Format ลง Windows ใหม่ เหลือแต่โปรแกรมที่จำเป็น เขาบอกว่า เร้ววว เร็วววว 555555 แต่ไม่ค่อยมีใครยอมใช้บริการแฮะ ;D ;D ;D

ถูกต้องคับ..ป๋า
Admin Amnatcharoen
Server HP ProLiant ML350 G6  2.8 GHz Ram 12 GB
CentOS 5.3 , MYSQL 5.1.30 64bit จำนวน 2 เครื่อง
Server HP ProLiant ML350 G6  2.8 GHz Ram 8 GB
Windows Server 2003 , MYSQL 5.1.30 64bit จำนวน 1 เครื่อง
ขึ้นระบบ HOSxP PCU เมื่อ 1 เม.ย.52
ขึ้นระบบ Datacenter เมื่อ 15 มิ.ย.52 โดย อ.MN

ออฟไลน์ lovenongkhae

• Jr. Member
  • **
  • Respect: 0
    • www.nongkhae.net
Grin Grin Grin เรื่องปกติของคนที่มักมองเห็นเรื่องอื่นที่ไม่ใช่เรื่องของตัวเองเป็นปัญหา อย่าซีเรียสครับ ที่ผมเขายอมรับความช้าเองไม่ยอมใช้บริการเสริมของศูนย์คอมฯ 555555 ไม่ช้าก็ไม่ไหวแล้ว Harddisk 150 Gb ท่านเล่นเซฟรูป เพลง ไฟล์หนัง เกมส์ สารพัดโปรแกรมสำหรับมือถือ อวช.1 อวช.แก้ไข อวช.ล่าสุด ฯลฯ ปาเขาไปจะเป็น 100 Gb แล้วมันจะเร็วไปได้เหรอ ที่ผมอยากให้เครื่องเร็วมีบริการเสริมครับ Format ลง Windows ใหม่ เหลือแต่โปรแกรมที่จำเป็น เขาบอกว่า เร้ววว เร็วววว 555555 แต่ไม่ค่อยมีใครยอมใช้บริการแฮะ Grin Grin Grin

ถูกที่สุดครับ
www.nongkhae.net : HOSxP Ver.3.55.1.19
@Server Main : HP Proliant ML350 G5 : Cent OS 4.6 64 Bit MySQL 5.31
Intel Xeon Quad Core E5430 ( 2.66 GHz)/1333 Mhz 12MB L2Cache
RAM 8 GB(4x1024 MB,2X2048)PC2-5300 Fully Buffered DIMMs (DDR2-667)
HP 146GB 10K SAS 2.5 Hot Plug Hard Drive x2
@Server Slave : IBM SERVER : IBM System x3200-M2
Cent OS 4.8 64 BIT + Percona-Server-51-5.1.47+Percona-XtraDB-1.0.6-10-5.1.45-10
Intel Xeon Dual-Core Processor E3110 3.0GHz/1333MHz FSB,6MB L2 Cache
RAM 3 GB (2x512MB,2X1024MB) PC2-6400 800MHz ECC DDR2-SDRAM HDD 500 GB. SATA II
@Server LIS : Intel Pentium Core 2 E7200 : Windows 2003 R2 32 Bit. MySQL Server 3.XX
RAM 4 GB DDR2-800 HDD 250 GB. SATA2X7200
@ClarkConnect Enterprise Edition 5.0 : Intel Pentium 4 2.8 GHz.
RAM 2 GB DDR 400 HDD 80 GB
ขึ้นระบบ(15- 24)-11-2551 Team BMS (POO-NUT-BE-SOM)

ออฟไลน์ [-_เอ็ม_-]

• [-- Developer มือใหม่ --]
  • Respect: +3
    • โรงพยาบาลบรบือ

ป๋าพูดซะเห็นภาพเลย คิดว่าที่ไหนๆก็คงมีแบบนี้ครับ
KPI , KPI ล่าสุด, KPI ล่าสุดกว่า แล้วก็ KPI ใหม่จริงๆ ประมาณนี้ครับ
แล้วรูปเวลาทำ Power point แล้วค้าง(ขึ้น Not Responding) มันจะไม่ค้างได้ไงขอรับ รูปถ่ายความละเอียดสูงๆ
อัดเข้าไป เป็นสิบ ไม่มีการ Compress หรือบีบอัดขนาดก่อน อย่าว่าถึง 10 รูปเลยครับ
แค่ 3 รูป ประมวลผลจน CPU จะไหม้แล้ว แล้วจะไม่ให้มันค้างได้เยี่ยงไร

อีกอย่างเครื่องใช้งานไม่เคยทำความสะอาด หรือเป่าฝุ่นเลย
เปิดฝามา ดูที่ Heat sink โอ้แม่เจ้า อัดเป็นก้อน เหมือนก้อนสำลีเลย
พัดลมก็หมุนไม่ได้ เครื่องร้อน มันก็เกิด Over heat บอร์ดก็ทำการตัดไฟก่อนที่จะมีกลิ่น น่ะสิครับ
แล้วมาโทษเครื่องว่าเสีย คิดเอาครับ วันหลังจะเอาภาพมารายงานให้ดูครับ  ;D  ;D
###### [- นิวัฒน์ <M> นัดสถาพร -] ######
   << นักวิชาการคอมพิวเตอร์ รพ.บรบือ >>
<< Rajabhat Mahasarakham University >>
------------------------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ mixer_79

• กำลังใจในการทำงาน
ที่ผมใช้อยู่ก็โอเคนะครับ..แต่ขอคำแนะนำนิดนึง
1.เวลาพิมพ์สติกเกอร์ติดซองยาแล้วนานกว่าสติกเกอร์และใบสั่งยาจะออก
2.เวลาupgrade เวอร์ชั่นใช้เวลานานประมาณ1ชั่งโมง
เห็นน้องที่บริษัทBMSบอกว่าเป็นกับMYQSL
นายทองคูณ พรมผักแว่น 0819550235
โรงพยาบาลสีคิ้ว อ.สีคิ้ว จ.นครราชสีมา 30140  
รพ.ขนาด 90 เตียง   thongkoon13@gmail.com
เริ่มใช้โปรแกรม 05 มีนาคม 2553
HOSxP V.3.56.2.15