ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำวิธีติดตั้ง centos5 ให้มองเห็น HD แบบ SAS หน่อยครับ  (อ่าน 7083 ครั้ง)

ออฟไลน์ anupan

• Full Member
  • Respect: 0
คือผมกำลังติดตั้ง centos5 กับ server acer g330 ที่มี megaraid แถมมาให้ครับ แล้วทำ raid1 กับ HD SAS 73GB 2 ลูกครับ แต่พอขั้นตอนการติดตั้งมันไม่เจอ HD SAS ครับช่วยแนะนำหน่อยครับ ว่าต้องลง driver ของอะไรครับผม ขอบคุณครับ
MR.ANUPAN TAPGEP
จพ.เวชสถิติ ชำนาญงาน (เวชสถิติรุ่นที่ 21)
 รพช.วัดโบสถ์ จ.พิษณุโลก

doramon

• บุคคลทั่วไป
centos 4.4 ทดสอบดูก่อนครับ

ผมทดลองโหลดมาแล้วครับ มันก็มองไม่เห็นครับ แล้ว driver ของ linux เนี่ยมันมีแต่ redhat5 .4  มันใช้ด้วยกันกับ centos ได้ไหมครับ เพราะโหลดมามันเป็นนามสกุล .img จะต้องทำงัยครับ   raid pci    รุ่น LSI MEGARAID 8204 ELP ครับ อย่างงัยรบกวนผู้รู้บอกด้วยครับ  ยังไม่ได้นอนเลยครับคืนนี้
จพ.เวชสถิติ ชำนาญงาน (เวชสถิติรุ่นที่ 21)

ตอนนี้เจ็ดโมงเช้าถึงบางอ้อ...ได้เรียบร้อยแล้วครับ หายง่วงเลย

ออฟไลน์ เข็มหล่อ

• Jr. Member
  • **
    • WWW.BANGKOK8.NET
ลงไดร์เวอร์ให้กะ Hard Disk นะครับ
(for linux จะมีให้ติดตั้งตอนเลือก รูปแบบการติดตั้งนะครับ)
พิมพ์ linux dd <ENTER>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2007, 09:11:37 AM โดย เข็มหล่อ »
<a href="http://www.hosxp.th.gs/web-h/osxp/B8_B2.swf" target="_blank" class="new_win">http://www.hosxp.th.gs/web-h/osxp/B8_B2.swf</a>

ออฟไลน์ SrWooD

• Hero Member
  • Respect: +1
ยินดีด้วยครับ

ว่าแต่ share ประสบการณ์ให้้บ้างท่านอื่นทราบได้ก็ดีครับ
โรงพยาบาลโพธิ์ทอง จังหวัดอ่างทอง

ครับต้องขอโทษทีครับที่ไม่ได้มาแบ่งประสบกาณ์ครับ เพราะว่าง่วงนอนเลยไปนอนก่อนน่ะครับ คือทำอย่างที่คุณเข็มหล่อบบอกถูกแล้วน่ะครับ ตรง install linux  ให้ใช้ option พิมพ์ linux dd ครับ เข้าไปมันก็จะถามหาdriver ต่าง ๆ ครับ แต่อันนี้เราต้องใช้ driver ของ card raid ครับ ซึ่งปัญหาคือมันดันเกิรความจุ floopy a: ผมเลยรองใส่ flash drive ปรากฏว่ามันอ่านครับ เลยทำให้ติดตั้งสำเร็จครับ   ตอนนี้กำลังฝึกคำสั่ง linux อยู่ครับ เพราะไม่เคยใช้มาก่อนเลยครับ ท่านใดมีเว็บแนะนำคั่งสั่งดี ๆ ก็แจ้งด้วยน่ะครับ ขอบคุณครับ