ผู้เขียน หัวข้อ: DBMS connect mysql ไม่ได้ครับ ใช้ os freebsd  (อ่าน 7721 ครั้ง)

ออฟไลน์ anupan

• Full Member
  • Respect: 0
DBMS connect mysql ไม่ได้ครับ ใช้ os freebsd
« เมื่อ: กันยายน 07, 2007, 12:21:33 PM »
0
รบกวนช่วยตอบว่า ผมมี server freebsd อยู่และสร้างฐานข้อมูลและuser เรียบร้อย เป็น mysql5 แล้วพมมาเซ็ตค่าที่ client เป็น XP ที่ DBMS ตรงทดสอบเชื่อมฐานข้อมูลเลือก my4.1 มันแจ้งว่า connect error!!  sql ERROR:can't connect to mysql server on'192.168.183.1' (10031) ครับ แต่ถ้าเลือก mysql4.0 มันจะขึ้นno dynamic libray from the lost mysql4.dll found    จะแก้ทางไหนได้บ้างครับ
MR.ANUPAN TAPGEP
จพ.เวชสถิติ ชำนาญงาน (เวชสถิติรุ่นที่ 21)
 รพช.วัดโบสถ์ จ.พิษณุโลก

ออฟไลน์ เข็มหล่อ

• Jr. Member
  • **
    • WWW.BANGKOK8.NET
Re: DBMS connect mysql ไม่ได้ครับ ใช้ os freebsd
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 07, 2007, 12:32:20 PM »
0
ลองทำการ Ping IP Server ว่าเจอ Server หรือเปล่าครับ
<a href="http://www.hosxp.th.gs/web-h/osxp/B8_B2.swf" target="_blank" class="new_win">http://www.hosxp.th.gs/web-h/osxp/B8_B2.swf</a>

doramon

• บุคคลทั่วไป
Re: DBMS connect mysql ไม่ได้ครับ ใช้ os freebsd
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 07, 2007, 12:41:56 PM »
0
1. run  mysql  ที่  freebsd ได้หรือเปล่าครับ
มันทำงานหรือยังทดสอบก่อนครับ

2. ทดสอบ ping หาเครื่อง freebsd  ว่าเจอ หรือเปล่า

3.  เปิด port  3306 หรือยัง  freebsd ปิดหมดทุกตัวที่ไม่ได้ใช้ ต้องไปเิปิดให้มันครับ

4.  ถ้าผ่านหมด คือคุณยังไม่ได้ add  user  mysql  ที่สามารถทำงานทุก ip  ได้

grant all on *.* to ...................................  เคยทำหรือยัง

5.  ไม่ได้ต้องโทรมาแล้วถ้าไม่เคยทำมาก่อน

doramon

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 07, 2007, 12:44:03 PM »
0
ฝากข้อความครับเดี่ยวมาลบออก

http://www.griffinsolutions.com/halcyon6.php

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 07, 2007, 13:45:38 PM »
0
ขอบคุณครับที่ช่วยตอบ ผม ping แล้วน่ะครับ เจอserver ครับเพราะตัวนี้เป็น เว็บserver ในโรงพยาบาลด้วยครับ แล้วที่สำคัญตรง DBMS  sqlite-3 ดัน connect ได้ครับแต่พอกลับมาเลือก mysql ดันไม่ได้ แล้วที่ 192.168.183/phpmyadmin/ ก็เข้าได้ครับ สร้าง database hos เรียบร้อยสร้าง user sa เรียบร้อยแล้วครับ 
เกี่ยวกับ mysqlที่ server เป็น 5  แล้วตรง DBMS เป็น 4.1 ไหมครับ ช่วยชี้แนะด้วยครับ
จพ.เวชสถิติ ชำนาญงาน (เวชสถิติรุ่นที่ 21)

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 07, 2007, 13:56:20 PM »
0
ผมลืมบอกครับ ผมสามารถเข้า phpmyadmin ไปที่ server ที่ client ได้น่ะครับ งง

ออฟไลน์ SrWooD

• Hero Member
  • Respect: +1
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 07, 2007, 14:34:11 PM »
0
1. run  mysql  ที่  freebsd ได้หรือเปล่าครับ
มันทำงานหรือยังทดสอบก่อนครับ

2. ทดสอบ ping หาเครื่อง freebsd  ว่าเจอ หรือเปล่า

3.  เปิด port  3306 หรือยัง  freebsd ปิดหมดทุกตัวที่ไม่ได้ใช้ ต้องไปเิปิดให้มันครับ

4.  ถ้าผ่านหมด คือคุณยังไม่ได้ add  user  mysql  ที่สามารถทำงานทุก ip  ได้

grant all on *.* to ...................................  เคยทำหรือยัง

5.  ไม่ได้ต้องโทรมาแล้วถ้าไม่เคยทำมาก่อน

ข้อ 5 ควรทำที่สุดตอนนี้ครับ

เพราะผมก็เคยทำครับ  ได้ผลชัวร์ครับ
โรงพยาบาลโพธิ์ทอง จังหวัดอ่างทอง