ผู้เขียน หัวข้อ: รพช.เนินมะปราง จ.พิษณุโลกขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ  (อ่าน 6064 ครั้ง)

ออฟไลน์ anupan

• Full Member
  • Respect: 0
เรียนผู้ดูแลระบบทุกท่านและสมาชิก hosxp รพช.เนินมะปราง กำลังเตรียมตัวที่จะใช้โปรแกรม hosxp ครับ
ขอคำชี้แนะจากทุกท่านด้วยครับ อย่างแรกอยากเรียนถามผลดีผลเสียในการเลือกเอา windows กับ linux มาทำเป็น server อย่างไหนเหมาะและง่ายและเสถียรในการดูแลรักษาครับ ขอคำชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณมากครับ
MR.ANUPAN TAPGEP
จพ.เวชสถิติ ชำนาญงาน (เวชสถิติรุ่นที่ 21)
 รพช.วัดโบสถ์ จ.พิษณุโลก

ออฟไลน์ manoi

• Hero Member
  • Respect: +170
    • HOSxP Community Center
ยินดีต้อนรับครับ

Server แนะนำให้ใช้ Linux ครับ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ออฟไลน์ Khuad

• .. นางฟ้า ตัวไม่น้อยแล้ว ..
  • Respect: +10
....ยินดีต้อนรับด้วยคนครับ....

....Server อย่างที่อาจารย์บอก   Linux ครับ....
....เสถียร & ใช้ทรัพยากรของระบบน้อย    เสี่ยงต่อการถูกคุกคามน้อยกว่า    เคยลองทั้ง 2 OS(CentOS4.4 vs Server2003)  รู้สึกว่า Linux จะทำงานกับฐานข้อมูล MySQL ของ HOSxP ได้เร็วกว่าด้วยครับ...และอื่นๆ.... :D..
โรงพยาบาลวังน้อย   พระนครศรีอยุธยา ( รพช.30 เตียง )
Server : ProLiant DL120G6  Xeon X3450  RDIMM 12 Gb  2x256GB SSD Raid 1

Slave : ProLiant ML110G6  Xeon X3430  UDIMM 8 Gb  2x300GB SAS Raid 1

HOSxP version  3.57.xx.xx    เริ่มระบบ  เมษายน 2549

ออฟไลน์ KU Ti +To KoT

• Newbie
  • *
  ยินดีต้อนรับเช่นกันคะ  ขอให้มีความสุขกับการใช้โปรแกรม HOSxP คะ  ;)

ออฟไลน์ perjer4675

• ไม่มีใครรู้ใจเราเท่ากับเรารู้ใจตัวเอง
  • Respect: +2
    • ไทย - เพ้อเจ้อ
ก็อย่างที่รู้กันของ Microsoft เป็นค่ายใหญ่มีคนใช้กันมากจึงถูกจ้องมองจากนักทำลายอยู่แล้ว ครับ ต่างจาก Linux ที่เป็น OS ที่ไม่ค่อยมีใครอยากเขียนไวรัสเขาไปทำลายมันสักเท่าไหร ดังนั้น perjer4675 ขอฟันธง

ใช้ ถ้าจะให้ server ปลอดภัยก็ใช้ Linux เพราะโคงสร้างไฟล์ที่ต่างจาก Windows จึงปลอดภัยสำหรับไวรัสที่มีมากมายบน windows ครับ

ยิ่งสูงยิ่งหนาว ยิ่งใหญ่ยิ่งน่ากลัว  :o :o ;D ;D ;D ;D
ชื่อ นาย เกรียงไกร  ทาฤทธิ์
โรงพยาบาลสมุทรปราการ
ยังไม่ได้ทำอย่าบอกว่า ทำไม่ได้
mail perjer4675[at]hotmail.com
เว็บส่วนตัว www.perjer.net

ออฟไลน์ Khuad

• .. นางฟ้า ตัวไม่น้อยแล้ว ..
  • Respect: +10
ก็อย่างที่รู้กันของ Microsoft เป็นค่ายใหญ่มีคนใช้กันมากจึงถูกจ้องมองจากนักทำลายอยู่แล้ว ครับ ต่างจาก Linux ที่เป็น OS ที่ไม่ค่อยมีใครอยากเขียนไวรัสเขาไปทำลายมันสักเท่าไหร ดังนั้น perjer4675 ขอฟันธง

ใช้ ถ้าจะให้ server ปลอดภัยก็ใช้ Linux เพราะโคงสร้างไฟล์ที่ต่างจาก Windows จึงปลอดภัยสำหรับไวรัสที่มีมากมายบน windows ครับ

ยิ่งสูงยิ่งหนาว ยิ่งใหญ่ยิ่งน่ากลัว  :o :o ;D ;D ;D ;D

...อาจเป็นเพราะหมั่นไส้ในความ(อภิมหาอมตะนิรันดร์กาล)รวย   ของท่านที่ชื่อ  ประตู  แต่เป็นเจ้าของระบบปฏิบัติการชื่อ หน้าต่าง  ก้อได้นะครับเลยต้องลองของซะหน่อย...  อะ.. ล้อเล่นนน..น่ะครับ.... ;D....
โรงพยาบาลวังน้อย   พระนครศรีอยุธยา ( รพช.30 เตียง )
Server : ProLiant DL120G6  Xeon X3450  RDIMM 12 Gb  2x256GB SSD Raid 1

Slave : ProLiant ML110G6  Xeon X3430  UDIMM 8 Gb  2x300GB SAS Raid 1

HOSxP version  3.57.xx.xx    เริ่มระบบ  เมษายน 2549

ออฟไลน์ anupan

ขอบคุณทุกท่านมากครับที่กล่าวต้อนรับ และขอบคุณสำหรับผู้ที่แนะนำในเรื่องขอ server กำลังโหลด CENOS อยู่ครับ หากติดปัญหาตรงไหนจะขอคำชี้แนะน่ะครับ  8)
MR.ANUPAN TAPGEP
จพ.เวชสถิติ ชำนาญงาน (เวชสถิติรุ่นที่ 21)
 รพช.วัดโบสถ์ จ.พิษณุโลก

ออฟไลน์ por

• เพราะว่าเธอคือดวงใจของฉัน
    • Blog Adminpor
ยินดีต้อนรับ สู่ชุมชน hosxp ที่แสน อบอุ่น และเป็นกำลังใจให้ดำเนินการสำเร็จลุล่วงไปด้วยดี
adminpor
ICT @ Office of Public Health.Nakhonsi Province.
Mobile.083-1740976
Office.075-343409 to 106

ออฟไลน์ onlinelp

• โรงพยาบาลพระนารายณ์มหาราช
+
ยินดีที่ได้รู้จัก... ;D...
โรงพยาบาลพระนารายณ์มหาราช จ.ลพบุรี
HOSxp Version : 3.53.12.8
สำรวย  ช้างจวง (ต๊อก)
MSN : aminoaul@hotmail.com
------------------------------------------------------------------------
KSK Kill >>sality.a  http://www.webphand.com/sality/fix.php

ออฟไลน์ nahos

• รพ.นาแห้ว
  • Respect: +7
    • รพ.นาแห้ว

ฝากคิดถึงพี่โรจน์ (จพ.เภสัช ห้องยา) ด้วยนะครับ
ถ้าำคำถามท่านได้คำตอบที่ต้องการจากอาจารย์ท่านใด กรุณากด Thank เบา ๆ ^ ถูกใจกด [applaud] ไม่ชอบใจกด[smite]
>> การโพสต์ขอรายงานที่ดี <<
อ่านซักนิด ถามยังไงให้ได้คำตอบ ? :)
วิธีแสดงตัวว่าเป็นใคร โดย อ.อ๊อด (ให้ข้อมูลว่าเป็นใคร ปฏิบัติงานที่ไหน ใช้ server อะไร OS อะไร HOsxp Vไหน)
ก่อนที่จะตั้งกระทู้ถาม ลองค้นจากกระทู้เก่าดูก่อนไหม จะได้คำตอบเร็วกว่าการรอคำตอบนะ
..........................................................................
เจษ จพ.เภสัชกรรมฯ user@ NAHAEO HOSPITAL LOEI. <br>  Supervise by DANSAI HOSPITAL LOEI. <br>
Start 01/03/2550
=> Server IBM X3200 Ram 6 Gb. OS:Cent OS 6.0  
=> Client 20 client  OS: SP2  => HosXP Version <b>3.56.11.19</b>
-----------------------------
น้ำเต็มแก้ว "การเรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุด"