ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามความหมายผู้ป่วยนอก(opd) ผู้ป่วยใน(IPD) ที่ถูกต้อง  (อ่าน 19250 ครั้ง)

ออฟไลน์ anupan

• Full Member
  • Respect: 0
ผมได้ดึงรายงานหลาย ๆ ตัวมาทางเว็บบอร์ด แล้วลองมานั่งดู อย่างตาราง vn_stat  บางรายงานถูกใช้ในการนับยอดผู้ป่วยนอก(ยังไม่แ่บ่งน่ะครับว่าผู้รับบริการหรือผู้ป่วย) ซึ่งต้องมาย้อนดูความหมายว่า
1.ผู้ป่วยนอก คือ ผู้ป่วยที่มาแล้วกลับบ้าน
2.ผู้ป่วยใน คือ ผู้ป่วยที่มาแล้วต้องรับการรักษาต่อที่โรงพยาบาลหรือนอนโรงพยาบาล
คำถามมีอยู่ว่า ผู้ป่วยใน ใช่ผู้ป่วยนอกหรือไม่ ต้องกลับไปดูความหมายข้อที่ 1 ครับคำตอบมันอยู่ตรงนั้น
เพราะฉะนั้นถ้าผมเข้าใจไม่ผิด vn_stat จะถูกนับผู้ป่วยในเข้าไปด้วยว่าเป็นผู้ป่วยนอก อาจจะทำให้ยอดผู้ป่วยหรือผู้รับบริการมีการนับซ้ำผมเข้าใจแบบนี้ถูกไหมครับ เลยหันไปใช้ ovst แทนเพราะมีฟิลด์ AN ใช้ sql สั่งต่อได้ แต่สถานการณ์ในปัจจุบันความถูกต้องอาจจะไม่ค่อยสำคัญเพราะสิ่งที่มาเหนือกว่าคือเรื่องของจำนวนข้อมูลและเงิน ตาม record อยากให้ลองทบทวนกันดูครับเพื่อผู้ใช้โปรแกรมจะได้เข้าใจและปฏิบัติไปในแนวทางเดียวกัน ครับผม
MR.ANUPAN TAPGEP
จพ.เวชสถิติ ชำนาญงาน (เวชสถิติรุ่นที่ 21)
 รพช.วัดโบสถ์ จ.พิษณุโลก

ออฟไลน์ thannawe

• Hero Member
  • Respect: +8
ผมได้ดึงรายงานหลาย ๆ ตัวมาทางเว็บบอร์ด แล้วลองมานั่งดู อย่างตาราง vn_stat  บางรายงานถูกใช้ในการนับยอดผู้ป่วยนอก(ยังไม่แ่บ่งน่ะครับว่าผู้รับบริการหรือผู้ป่วย) ซึ่งต้องมาย้อนดูความหมายว่า
1.ผู้ป่วยนอก คือ ผู้ป่วยที่มาแล้วกลับบ้าน
2.ผู้ป่วยใน คือ ผู้ป่วยที่มาแล้วต้องรับการรักษาต่อที่โรงพยาบาลหรือนอนโรงพยาบาล
คำถามมีอยู่ว่า ผู้ป่วยใน ใช่ผู้ป่วยนอกหรือไม่ ต้องกลับไปดูความหมายข้อที่ 1 ครับคำตอบมันอยู่ตรงนั้น
เพราะฉะนั้นถ้าผมเข้าใจไม่ผิด vn_stat จะถูกนับผู้ป่วยในเข้าไปด้วยว่าเป็นผู้ป่วยนอก อาจจะทำให้ยอดผู้ป่วยหรือผู้รับบริการมีการนับซ้ำผมเข้าใจแบบนี้ถูกไหมครับ เลยหันไปใช้ ovst แทนเพราะมีฟิลด์ AN ใช้ sql สั่งต่อได้ แต่สถานการณ์ในปัจจุบันความถูกต้องอาจจะไม่ค่อยสำคัญเพราะสิ่งที่มาเหนือกว่าคือเรื่องของจำนวนข้อมูลและเงิน ตาม record อยากให้ลองทบทวนกันดูครับเพื่อผู้ใช้โปรแกรมจะได้เข้าใจและปฏิบัติไปในแนวทางเดียวกัน ครับผม
ทำรายงานมาไม่ค่อยได้สนใจเลย อยากรู้เหมือนกันครับ ว่า สรุปกันอย่างไร :D ;D ;) :D
กิจจา ชาญธัญกรรม
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE

ออฟไลน์ kwh

• Sr. Member
  • Respect: -1
    • โรงพยาบาลเขาวง อำเภอเขาวง จังหวัดกาฬสินธุ์
จะเป็นผู้ป่วยในได้ ก็ต้องเป็นผู้ป่วยนอกก่อน

โรคแรกรับ admit  อาจจะเป็นคนละโรคที่ DC  ทำให้ รายงานโรค ผู้ป่วยนอกต้องนับคนที่ admit ด้วยครับ

แต่ไม่น่าจะนำ ผู้ป่วยใน + กับ ผู้ป่วยนอก นะครับ มันจะซ้ำซ้อนกัน

หรือมีใครนับยอดคนไข้เป็นอย่างอื่นบ้างครับ มี ความจำกัดความการนับได้ยิ่งดีครับ จะได้นำมาปรับปรุงข้อมูลในรพ  ;)
โรงพยาบาลเขาวง จ.กาฬสินธุ์ ขนาด 60 เตียง ขึ้น เมื่อ 6 มิถุนายน 2548

IBM 3650 M3  2CPU 2.4GHz Ram 16 GB HD 72.G x 2 Cent os 6.2 64bit MYSQL pacona 5.5.28