ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเคยทำ boot from SAN บ้างครับ ???  (อ่าน 3013 ครั้ง)

ออฟไลน์ กรรมกรไอที

• Hero Member
  • เมื่อเทคโนโลยีคือลมหายใจของเรา
  • Respect: +6
มีใครเคยทำ boot from SAN บ้างครับ ???
« เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 00:34:53 AM »
0
กำลังตัดสินใจวางแผนเรื่องซื้อเซิร์ฟเวอร์ใหม่ครับ พอดีกำลังมองเบรดเซิร์ฟเวอร์ไว้ ทางพรีเซลล์ด้านเซิร์ฟเวอร์กับด้าน storage ของไอบีเอ็มเสนอไอเดียให้ทำ Boot From SAN ครับ จะได้ประหยัดงบค่า HD เพราะแทนที่จะกระจาย HD ลงเซิร์ฟเวอร์แต่ละตัว ก็เอามารวมกันที่สตอเรจ และยังทำให้สามารถเซ็ตเบรดเปล่า 1 ใบให้เป็น hot spare blade ได้ด้วย (ก็คือว่าถ้าเบรดไหนหยุดทำงาน ตัวเบรดสำรองจะถูกสั่งให้เปิดขึ้นมาแล้วไปบูตจากโวลุ่มของเบรดที่เสีย ให้กลับมาทำงานแทนทันที) โดยสร้างท่อเชื่อมต่อจากเซิร์ฟเวอร์แต่ละตัวเข้า SAN Switch ด้วยท่อ SFC ขนาด 4Gb/s เซิร์ฟเวอร์ละ 2 ท่อมัดรวมกัน แล้วจาก SAN Switch ก็เชื่อมเข้า storage ด้วยท่อ SFC ขนาด 8Gb/s 4 เส้นมัดเข้ารวมกัน ฟังดูน่าจะเวิร์คนะครับ แต่ก็กลัว ๆ เหมือนกัน เพราะเป็นไอเดียที่ค่อนข้างใหม่ ถามหลาย ๆ คน ยังไม่ค่อยมีใครทำเลย โดยเฉพาะ DB server เลยสองจิตสองใจอยู่ว่าจะอย่างไรดี เพราะด้วยไอเดียนี้ ช่วยให้ผมประหยัดค่า HD ได้พอสมควร แต่ก็กลัวเรื่องความเร็วในการเข้าถึงไฟล์นี้แหละครับ ..... เลยจะลองถามดูว่าใครเคยทำแล้วบ้าง เวิร์คมากน้อยแค่ไหน