ผู้เขียน หัวข้อ: ปุจฉา:การแก้ข้อมูล dosageform ต้องแก้ทุกตารางที่มีการเก็บหรือไม่ครับ  (อ่าน 4266 ครั้ง)

ออฟไลน์ Rxlive2010

• Full Member
  • Respect: 0
ขอความช่วยเหลือหน่อยครับพี่ๆทั้งหลาย เนื่องจากทางเภสัชต้องการแก้ข้อมูล dosageform ทีละหลายๆ item พร้อมๆกันโดยแก้ในสายฟ้า(ปกติถ้ากรอกข้อมูลเป็นตัวๆจะเข้าไปใน"ทะเบียนเวชภัณฑ์ยา") แต่พบว่า ข้อมูล dosageform มีอยู่ในหลายตาราง เช่น s_drugitems(varchar 100),drugitems(varchar 100),Validitaken(varchar 100),drugstickeridr(varchar 50) คำถามคือว่า เราสามารถเข้าไปแก้ทีละตารางได้หรือไม่(ตอนแรกอาจหาญเข้าไป joint ตารางแล้วจะแก้พร้อมกัน  :-[ ซึ่งทำไม่ได้..ทีนี้เลยไม่แน่ใจว่าทำจากสายฟ้าอย่าที่คิดได้หรือเปล่า??หรือจำเป็นต้องลงตาม "ทะเบียนยา" ได้อย่างเดียวครับ (ใจก็กลัวว่าข้อมูลมันจะไม่เชื่อมกันครับ) ขอพี่ๆช่วยชี้แนะด้วยครับ
BoonsaK Onlim(เอ้)เภสัชกร (ธรรมดา)โรงพยาบาลแม่สอด จ.ตาก (รพท.365 เตียง)
เริ่มใช้ HOSxP มกราคม 2554 โดย บ.BMS (Thank a lot ครับ) ปัจจุบันใช้ HOSxP 3.55.7.30 (ห้องยา)
:) -- user น้อยๆ จ้า -- :)

ออฟไลน์ golf_win

• Hero Member
  • Respect: +112
แก้ทำไมครับ
โรงพยาบาลเจ็ดเสมียน จังหวัดราชบุรี
Start 19-1-51    35 station
HOSxP  3.59.5.18 Activate License
Tel. 032-305096-7 ต่อ 118
Web. http://csmhos.thaiddns.com:8080
         http://csmhos.thaieasydns.com:8080

แก้เนื่องจากมีการกำหนดรูปแบบ dosageform ไว้หลายชื่อครับ เช่น solution ก็มี solutions,solu,solution,sol เนื่องจากมีการดึงข้อมูลมาจากโปรแกรมเดิมและมีการลงข้อมูลหลายคนครับ ตอนนี้เลยต้องการแก้ให้เป็นชื่อเดียวกัน เพื่อให้ง่ายต่อการกำหนดเงื่อนไขในการนำไปใช้เลือกยาแต่ละ dosageform ครับ
BoonsaK Onlim(เอ้)เภสัชกร (ธรรมดา)โรงพยาบาลแม่สอด จ.ตาก (รพท.365 เตียง)
เริ่มใช้ HOSxP มกราคม 2554 โดย บ.BMS (Thank a lot ครับ) ปัจจุบันใช้ HOSxP 3.55.7.30 (ห้องยา)

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
ขอความช่วยเหลือหน่อยครับพี่ๆทั้งหลาย เนื่องจากทางเภสัชต้องการแก้ข้อมูล dosageform ทีละหลายๆ item พร้อมๆกันโดยแก้ในสายฟ้า(ปกติถ้ากรอกข้อมูลเป็นตัวๆจะเข้าไปใน"ทะเบียนเวชภัณฑ์ยา") แต่พบว่า ข้อมูล dosageform มีอยู่ในหลายตาราง เช่น s_drugitems(varchar 100),drugitems(varchar 100),Validitaken(varchar 100),drugstickeridr(varchar 50) คำถามคือว่า เราสามารถเข้าไปแก้ทีละตารางได้หรือไม่(ตอนแรกอาจหาญเข้าไป joint ตารางแล้วจะแก้พร้อมกัน  :-[ ซึ่งทำไม่ได้..ทีนี้เลยไม่แน่ใจว่าทำจากสายฟ้าอย่าที่คิดได้หรือเปล่า??หรือจำเป็นต้องลงตาม "ทะเบียนยา" ได้อย่างเดียวครับ (ใจก็กลัวว่าข้อมูลมันจะไม่เชื่อมกันครับ) ขอพี่ๆช่วยชี้แนะด้วยครับ
กดผิดไปหน่อย จะกด "อ้างถึง" ดันไปกด Thank

ถ้าตาราง s_drugitems ไม่ต้งอแก้ไขครับ สามารถใช้คำสั่ง update search list จากเมนูแบบเก่า ระบบห้องยา อยู่ล่างเกือบสุดครับ
หรือถ้ากลัวไม่แก้ไข ก็สั่ง delete from s_drugitems แล้วกด exec ที่สายฟ้าก่อนก็ได้ แล้วค่อยไปทำ update search list ครับ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ขอบคุณครับ แล้วตารางอื่นที่เหลือต้องทำอะไรไหมครับ  :-[ คือไม่แน่ใจว่าถ้าแก้โดยสายฟ้าที่ตาราง drugitems อย่างเดียว ตารางที่เหลือ นอกจาก s_drugitems นี่ต้องทำอะไรกับตารางนั้นไหมครับ

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
อ้างถึง
กดผิดไปหน่อย จะกด "อ้างถึง" ดันไปกด Thank
;D ;D ;D อาการเริ่มปรากฏขึ้นเรื่อย ๆ แล้ว ฮิ ฮิ ฮิ ยินดีต้อนรับเข้าชมรมครับ ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

ออฟไลน์ niwat

• Sr. Member
ตารางยาต้องแก้  ตาราง  drugitems ก่อนอันดับ1(เป็นตารางยาอย่างเดียว)
ตารางที่ 2 คือ ตาราง s_drugitems ครับ(เป็นตารางที่รวมตารางdrugitemsและnondrugitemsมารวมกันเวลาแพทย์สั่งจะดึงข้อมูลจากตารางที่2ซึ่งมีทุกอย่างครับ)
niwat sudcharee
niwatsudcharee@gmail.com
เจ้าพนักงานเภสัชกรรมชำนาญงาน Rx9 วสส.ขก.
hosxp ver3.57.11.5
chaturaphatpiman hospital 101(30เตียง)
Server Linux CentOS 5.2,MySQL 5.1.30
เริ่มใช้ 1 สิงหาคม 2550 ขึ้นระบบ อ.ชัยพร
ผมมีที่ปรึกษาที่ยอดเยี่ยมครับ อ.ป๊อบ เลยครับ และอาจารย์เทพทุกท่านทางเว็ป