ผู้เขียน หัวข้อ: ตั้งหมวดหมู่ของกระทู้ เหมือนเข้าห้องแบบ MSN ดีปะค่ะ  (อ่าน 4281 ครั้ง)

ออฟไลน์ kungnaluk555

• Full Member
  • Kungnaluk ^_^
  • Respect: 0
ตั้งหมวดหมู่ของกระทู้ เหมือนเข้าห้องแบบ MSN ดีปะค่ะ จะได้ง่ายต่อการค้นหาเรื่องที่ถาม จะได้ไม่ต้องถามซ้ำๆกัน ทั้งๆที่เคยมีคนถามไปแล้ว  และง่ายต่อการค้นหาด้วย ดีปะค่ะ ;D ;)
Kungnaluk ^-^  NONGCHANG HOSPITAL UTHAITANEE
Master : Dell -->LinUx
Slave : Hp -->Ubuntu
ขอขอบพระคุณ ทุกท่านที่ให้คำแนะนำ ในปัญหาทุกๆปัญหา ขอบพระคุณค่ะ^_^

ออฟไลน์ maprang

• MrS 33..!
Re: ตั้งหมวดหมู่ของกระทู้ เหมือนเข้าห้องแบบ MSN ดีปะค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 11:05:39 AM »
0
 ;D ;D ;D
ที่หน้าบอร์ดลองคลิกที่ FORUM ด้านบนสิจ๊ะ
 ;D ;D ;D
สวัสดี ค่ะ.. เวชสถิติ..รุ่นที่ 33 ค่ะ -.-*
โรงพยาบาลบางจาก  อ.พระปะแดง  จ.สมุทรปราการ
-- หัวหน้างานเวชระเบียน
-- รับผิดชอบงาน18 แฟ้ม (เพิ่งหัดทำ ค่ะ..--*)

ขอคำแนะนำ จากท่านอาจารย์ และ
ผู้มีประสบการณ์ทุกท่าน..ด้วยนะค่ะ.. ^^*
ความรู้ ไม่ได้อยู่ แค่ในตำรา

Re: ตั้งหมวดหมู่ของกระทู้ เหมือนเข้าห้องแบบ MSN ดีปะค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 11:10:35 AM »
0
พี่มะกอกค่ะ น้องคิดแบบว่า ERROR ห้องไหน โพสห้องนั้นอะค่ะ อิอิ เหมือน เลือกห้องคุย MSN อิอิ
Kungnaluk ^-^  NONGCHANG HOSPITAL UTHAITANEE
ขอขอบพระคุณ ทุกท่านที่ให้คำแนะนำ ในปัญหาทุกๆปัญหา ขอบพระคุณค่ะ^_^

ออฟไลน์ Khuad

• Hero Member
  • .. นางฟ้า ตัวไม่น้อยแล้ว ..
  • Respect: +10
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 11:19:11 AM »
0
พี่มะกอกค่ะ น้องคิดแบบว่า ERROR ห้องไหน โพสห้องนั้นอะค่ะ อิอิ เหมือน เลือกห้องคุย MSN อิอิ

... ที่จริงก็ควรเป็นแบบนั้นแหล่ะครับ  รวมถึงหัวข้อกระทู้ด้วยครับ ข้อความควรให้เกี่ยวข้องกับเรื่องในกระทู้ เวลาใช้คำค้นหาก็จะได้หาได้ง่ายครับ

แต่ก็คงต้องอยู่ที่พวกเรา ที่เป็นคนเริ่มตั้งกระทู้น่ะครับ ว่าจะตรงตามหัวข้อหรือเปล่า ...  :D ...
โรงพยาบาลวังน้อย   พระนครศรีอยุธยา ( รพช.30 เตียง )
Server : ProLiant DL120G6  Xeon X3450  RDIMM 12 Gb  2x256GB SSD Raid 1

Slave : ProLiant ML110G6  Xeon X3430  UDIMM 8 Gb  2x300GB SAS Raid 1

HOSxP version  3.57.xx.xx    เริ่มระบบ  เมษายน 2549

ออฟไลน์ golf_win

• Respect: +112
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 13:28:26 PM »
0
รวมถึงหัวข้อคำถามด้วยครับ รูปแบบคำถามที่ไม่ควรถามและไม่น่าตอบ เช่น
"ด่วน ไม่สามารถใช้งานระบบได้" หรือ "ช่วยแก้ไขรายงานด้วยครับ"
ทำให้การค้นหา+จัดหมวดหมู่ ไม่เอื้อต่อการค้นหาข้อมูล ยังไงก็ช่วยกันปรับการ post หัวข้อด้วยนะครับ >:( >:(
โรงพยาบาลเจ็ดเสมียน จังหวัดราชบุรี
Start 19-1-51    35 station
HOSxP  3.59.5.18 Activate License
Tel. 032-305096-7 ต่อ 118
Web. http://csmhos.thaiddns.com:8080
         http://csmhos.thaieasydns.com:8080

ออฟไลน์ dotAtainer

• กระบี่กรียุค
  • Respect: +3
    • http://www.nondindeang.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 14:08:24 PM »
0
หัวข้อ FORUM ก็แบ่งได้ชัดเจนอยู่แล้วนะครับ อยู่ที่ว่าผู้ใช้งานต้องโพสให้ตรงตามหัวข้อ และแจ้งปัญหาอย่างชัดเจนและใช้ภาษาที่เข้าใจง่ายไม่ออกภาษาแนวๆ หรือโพสให้ผู้ตอบต้องมานั่งเดาก็น่าจะเพียงพอแล้วนะครับ
สวัสดีครับ ผม Admin จากโรงพยาบาลโนนดินแดง จังหวัดบุรีรัมย์ ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่านและขอบคุณสำหรับคำแนะนำจากผู้รู้ทุกท่านในอนาคตอันใกล้ครับ T_T
server>>>> IBM  Cpu  Xeon  Ram 12 GB   SCSI  136 GB For Marter&slav
Hosxp  เวอร์ชั่นพิมพ์นิยม
<>Server Master : OS freebsd 8.1 : Mysql5.5.8
<>Server slav: OS freebsd 8.1 : Mysql 5.5.8
ขึ้นระบบ:ขึ้นระบบเอง:จากคำแนะนำของทีมงาน BMS
ตอนนี้ใช้ Unix เป็นชีวิตจิตใจครับ
:ปัญหาคือที่มาของประสบการณ์:พรแสวงไม่ทำให้ใครเสียแรงเปล่า
dotatainer@hotmail.com
http://www.nondindeang.com
http://www.facebook.com/dotatainer
ความใฝ่ฝันที่ทำได้แค่ฝันใฝ่
http://www.musicatm.com/indy/%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B9%80%E0%B8%98%E0%B8%AD%E0%B8%AA%E0%B8%B8%E0%B8%94%E0%B8%AB%E0%B8%B1%E0%B8%A7%E0%B9%83%E0%B8%88-14296.html

http://www.musicatm.com/indy/%E0%B8%A7%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%9B%E0%B8%A5%E0%B9%88%E0%B8%B2-11276.html

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 14:18:07 PM »
0
หัวข้อ FORUM ก็แบ่งได้ชัดเจนอยู่แล้วนะครับ อยู่ที่ว่าผู้ใช้งานต้องโพสให้ตรงตามหัวข้อ และแจ้งปัญหาอย่างชัดเจนและใช้ภาษาที่เข้าใจง่ายไม่ออกภาษาแนวๆ หรือโพสให้ผู้ตอบต้องมานั่งเดาก็น่าจะเพียงพอแล้วนะครับ

:D :D :D
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 14:31:45 PM »
0

... ที่จริงก็ควรเป็นแบบนั้นแหล่ะครับ  รวมถึงหัวข้อกระทู้ด้วยครับ ข้อความควรให้เกี่ยวข้องกับเรื่องในกระทู้ เวลาใช้คำค้นหาก็จะได้หาได้ง่ายครับ

แต่ก็คงต้องอยู่ที่พวกเรา ที่เป็นคนเริ่มตั้งกระทู้น่ะครับ ว่าจะตรงตามหัวข้อหรือเปล่า ...  :D ...

เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 15:43:09 PM »
0
เราต้องทำเผื่ออนาคต ที่เด็กๆรุ่นใหม่ อายุน้อย เพิ่งหัดใช้ อย่างหนูมาหา จะได้เจอง่ายๆ ไม่ถามซ้ำไปๆมาๆ อย่างที่เป็นอยู่ แต่หนูคิดไปงั้นแหละค่ะ

ที่ระบบมีอยู่แล้วก็ดีแล้วละค่ะ แต่หนูเป็นประเภท ชอบคิดแหวกแนว จากคนอื่นไปอีกแบบ อิอิ ;D ;)

ออฟไลน์ nahos

• รพ.นาแห้ว
  • Respect: +7
    • รพ.นาแห้ว
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 16:05:04 PM »
0

แล้วกระทู้นี้ตั้งถูกหมวดไหมครับ :)

จริง ๆ บอร์ดก็แยกเป็นหมวดหมู่อยู่แล้ว
แต่ Admin ทั้งหลาย ก็เอาง่ายเข้าว่า อยากตั้งห้องไหนก็ตั้ง
(จริง ๆ คงไม่ไดู้ดูว่าอยู่ห้องไหนคลิกตั้งกระทู้ใหม่ได้ก็โพสต์ทันที)
และผมเชื่อว่าต่อให้แยกห้องและตั้งกระทู้ถูกห้อง
ก๊ยังคงเชื่อว่า ไม่สามารถจะแก้ปัญหาการถามคำถามเดิมซ้ำ ๆ ได้

เพราะ Admin มือใหม่ทั้งหลาย เข้ามาก็ถาม ๆ ๆ ไม่เคยค้นดูกระทู้เก่าเลย
และปัญหาบางอย่างวิธีแก้มันไม่ได้ยากอะไรเลย บางครั้งผมก็สงสัยว่าปัญหาแค่นี้แก้ไม่ได้
 เป็นผู้ดูแลระบบได้อย่างไร
ไม่มีไหวพริบหรือการตั้งสมมัติฐานเพื่อหาสาเหตุของปัญหากันก่อนเลยเมื่อเกิดปัญหา
เอะอะอะไรก็ถาม ๆ ๆ ๆ
หรือเพราะว่าเด็กรุ่นใหม่ จบมาได้เพราะ Google ช่วย (ค้น>กอบปี้>วาง>ส่งงาน>จบ)

ดราม่า ขอบ่นกราย ๆ นะครับ ไม่ได้ว่าน้องน่าลักหรือเจาะจงใคร เพราะหลัง ๆ สังเกตุเห็นเยอะขึ้น

ถ้าำคำถามท่านได้คำตอบที่ต้องการจากอาจารย์ท่านใด กรุณากด Thank เบา ๆ ^ ถูกใจกด [applaud] ไม่ชอบใจกด[smite]
>> การโพสต์ขอรายงานที่ดี <<
อ่านซักนิด ถามยังไงให้ได้คำตอบ ? :)
วิธีแสดงตัวว่าเป็นใคร โดย อ.อ๊อด (ให้ข้อมูลว่าเป็นใคร ปฏิบัติงานที่ไหน ใช้ server อะไร OS อะไร HOsxp Vไหน)
ก่อนที่จะตั้งกระทู้ถาม ลองค้นจากกระทู้เก่าดูก่อนไหม จะได้คำตอบเร็วกว่าการรอคำตอบนะ
..........................................................................
เจษ จพ.เภสัชกรรมฯ user@ NAHAEO HOSPITAL LOEI. <br>  Supervise by DANSAI HOSPITAL LOEI. <br>
Start 01/03/2550
=> Server IBM X3200 Ram 6 Gb. OS:Cent OS 6.0  
=> Client 20 client  OS: SP2  => HosXP Version <b>3.56.11.19</b>
-----------------------------
น้ำเต็มแก้ว "การเรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุด"

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 19:40:50 PM »
0

แล้วกระทู้นี้ตั้งถูกหมวดไหมครับ :)

จริง ๆ บอร์ดก็แยกเป็นหมวดหมู่อยู่แล้ว
แต่ Admin ทั้งหลาย ก็เอาง่ายเข้าว่า อยากตั้งห้องไหนก็ตั้ง
(จริง ๆ คงไม่ไดู้ดูว่าอยู่ห้องไหนคลิกตั้งกระทู้ใหม่ได้ก็โพสต์ทันที)
และผมเชื่อว่าต่อให้แยกห้องและตั้งกระทู้ถูกห้อง
ก๊ยังคงเชื่อว่า ไม่สามารถจะแก้ปัญหาการถามคำถามเดิมซ้ำ ๆ ได้

เพราะ Admin มือใหม่ทั้งหลาย เข้ามาก็ถาม ๆ ๆ ไม่เคยค้นดูกระทู้เก่าเลย
และปัญหาบางอย่างวิธีแก้มันไม่ได้ยากอะไรเลย บางครั้งผมก็สงสัยว่าปัญหาแค่นี้แก้ไม่ได้
 เป็นผู้ดูแลระบบได้อย่างไร
ไม่มีไหวพริบหรือการตั้งสมมัติฐานเพื่อหาสาเหตุของปัญหากันก่อนเลยเมื่อเกิดปัญหา
เอะอะอะไรก็ถาม ๆ ๆ ๆ
หรือเพราะว่าเด็กรุ่นใหม่ จบมาได้เพราะ Google ช่วย (ค้น>กอบปี้>วาง>ส่งงาน>จบ)

ดราม่า ขอบ่นกราย ๆ นะครับ ไม่ได้ว่าน้องน่าลักหรือเจาะจงใคร เพราะหลัง ๆ สังเกตุเห็นเยอะขึ้น

อือ สงสัยจะเครียดหนัก