ผู้เขียน หัวข้อ: เกิดปัญหา Database crash กู้ข้อมูลไม่ได้ครับ  (อ่าน 13565 ครั้ง)

ออฟไลน์ nuttavut

• Hero Member
  • Boom-Beam
  • Respect: +15
    • โรงพยาบาลวิเชียรบุรี
0
เป็นเครื่องของ สอ. ครับ เกิดปัญหา Database  crash กู้ข้อมูลยังไม่ได้ครับ
ใช้ MySQL 5.1.28 บนWindows  Database เป็น Innodb  มัน Start My ไม่ได้เลย ....ติดปัญหา Log .ibd

ลองพยายามทำตาม http://dev.mysql.com/doc/mysql/en/crashing.html นี้แล้วแต่ก็ยังไม่ได้ครับ ทำไงดีครับ  เฮ้อ เล่นมาหลายวันแล้วครับ ช่วยผมหน่อยครับพี่น้อง.....

Error log ตามไฟล์แนบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2009, 08:32:09 AM โดย nuttavut »
..Wichianburi Hospital  Phetchabun ..
Mr.Nuttavut   System Admin,Programer
Master:: HP DL380 G7 RAM 24GB Raid5 CentOS5.2  Percona 5.1.45
Slave::HP ProLiant ML150G3 Xeon Raid1  CentOS5.2   ,Percona 5.1.45
HOSxP 3.55.7.14, LIS (iLab),PACS
Tel. 0-5692-8169 ต่อ 180  | รพ. ขนาด 150+ เตียง |17 สอ. HOSxP_PCU |BMS Datacenter 18 node |
WWW : http://wichianhos.thaieasydns.com
|..ดูแลห่วงใย ใส่ใจบริการ รักษาได้มาตรฐาน พัฒนางานสู่ความเป็นเลิศ ..|   PDS Project  |  การนำเข้า Script คลิก

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
Re: เกิดปัญหา Database crash กู้ข้อมูลไม่ได้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 23, 2009, 07:56:46 AM »
0
ส่วนใหญ่หากแฟ้ม ibd เสียจาก harddisk physical error (bad sector) มักจะกู้ไม่ได้ครับ

ลองกำหนดค่า innodb_force_recovery = 3 ใน my.ini แล้ว start ดูใหม่ครับ หาก start ได้ ให้สำรองข้อมูล เอาไว้ก่อนครับ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

• Boom-Beam
Re: เกิดปัญหา Database crash กู้ข้อมูลไม่ได้ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 23, 2009, 08:30:22 AM »
0
ส่วนใหญ่หากแฟ้ม ibd เสียจาก harddisk physical error (bad sector) มักจะกู้ไม่ได้ครับ

ลองกำหนดค่า innodb_force_recovery = 3 ใน my.ini แล้ว start ดูใหม่ครับ หาก start ได้ ให้สำรองข้อมูล เอาไว้ก่อนครับ

ขอบคุณครับ...อ.MN ... 

ปล. เตือนทุกท่านนะครับว่า เครื่องที่ทำ Database พยายามหาเครื่องใหม่ๆ หรือ Hardisk ใหม่ๆด้วยครับ หรือทำ Raid ไว้จะดีมากๆ  เพราะว่าเวลาเกิดปัญหามา กู้ข้อมูลยากเหลือเกิน....  ;D
..Wichianburi Hospital  Phetchabun ..
Mr.Nuttavut   System Admin,Programer
Master:: HP DL380 G7 RAM 24GB Raid5 CentOS5.2  Percona 5.1.45
Slave::HP ProLiant ML150G3 Xeon Raid1  CentOS5.2   ,Percona 5.1.45
HOSxP 3.55.7.14, LIS (iLab),PACS
Tel. 0-5692-8169 ต่อ 180  | รพ. ขนาด 150+ เตียง |17 สอ. HOSxP_PCU |BMS Datacenter 18 node |
WWW : http://wichianhos.thaieasydns.com
|..ดูแลห่วงใย ใส่ใจบริการ รักษาได้มาตรฐาน พัฒนางานสู่ความเป็นเลิศ ..|   PDS Project  |  การนำเข้า Script คลิก

ออฟไลน์ เข้ม

• Respect: +4
    • phichit hospital
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 23, 2009, 08:47:23 AM »
0

ขอบคุณครับ...อ.MN ... 

ปล. เตือนทุกท่านนะครับว่า เครื่องที่ทำ Database พยายามหาเครื่องใหม่ๆ หรือ Hardisk ใหม่ๆด้วยครับ หรือทำ Raid ไว้จะดีมากๆ  เพราะว่าเวลาเกิดปัญหามา กู้ข้อมูลยากเหลือเกิน....  ;D

และที่สำคัญ ใช้ทุกอย่างที่ อ. ให้มา
daily backup schedule, และ backup ตามที่เรากำหนดไว้

ขอให้กำลังใจในการกู้ข้อมูลครับ

Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

• Boom-Beam
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 23, 2009, 10:32:27 AM »
0
ทำได้แล้ว...โดยการ ทำแบบนี้(วิธีการนี้มันใช้ได้สำหรับ Case ที่ผมเจอนะครับแต่อาจจะใช้ไม่ได้สำหรับ Case อื่นๆ เพราะฉนั้นควรศึกษาข้อมูลก่อนดีที่สุด พอดีเจอเลยมาเล่าประสบการณ์... เฮ้อ.. เล่นมา 4 วันแล้ว)

1.Backup   Folder data  ใน C:/program file/hosxp/mysql/data ไว้ก่อน(อย่าเพิ่งไปทำไรกับมัน)
2.Backup my.ini ใน C:windows ไว้ก่อน
3.ลง MySQL ใหม่
4.จากนั้น เอา ข้อมูล ที่ Backup ไว้ใน 1,2 ไปไว้ที่เดิม
5.กำหนดค่า innodb_force_recovery = 3 ใน my.ini แล้ว start  (จากเดิมที่ อ.MN ให้ทำ ผมลองกำหนด innodb_force_recovery = 0 ถึง 4   ก็ยังไม่ได้ เลยลอง Backup แล้วลง MySQL ใหม่ )
6.MySQL Start ได้แล้ว....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2009, 08:40:51 AM โดย nuttavut »

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 24, 2009, 00:18:01 AM »
0
ทำได้แล้ว...โดยการ ทำแบบนี้(วิธีการนี้มันใช้ได้สำหรับ Case ที่ผมเจอนะครับแต่อาจจะใช้ไม่ได้สำหรับ Case อื่นๆ เพราะฉนั้งควรศึกษาข้อมูลก่อนดีที่สุด พอดีเจอเลยมาเล่าประสบการณ์... เฮ้อ.. เล่นมา 4 วันแล้ว)

1.Backup   Folder data  ใน C:/program file/hosxp/mysql/data ไว้ก่อน(อย่าเพิ่งไปทำไรกับมัน)
2.Backup my.ini ใน C:windows ไว้ก่อน
4.จากนั้น เอา ข้อมู้มูล ที่ Backup ไว้ใน 1,2 ไปไว้ที่เดิม
5.กำหนดค่า innodb_force_recovery = 3 ใน my.ini แล้ว start  (จากเดิมที่ อ.MN ให้ทำ ผมลองกำหนด innodb_force_recovery = 0 ถึง 4   ก็ยังไม่ได้ เลยลอง Backup แล้วลง MySQL ใหม่ )

ขอบคุณครับ เป็นความรู้ที่ดีทีเดียว
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ boomjang400d

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 14:09:40 PM »
0
ขอบคุณครับ ผมเอามาใช้แล้วก็ได้ผล  ;D
อาทิตย์  อินมา นวก.คอมพิวเตอร์
adมึน รพ.กงไกรลาศ

Tel. 084-5054786, 088-5452907
Email : boomjang@hotmail.com

Server :  IBM X3500 Xeon4Core 2.2 GHz RAM 2G HDD SCSI 146Gb*3, RIAD5, HosXP 3.52.6.4 MySQL 5.1.35 On CentOS-5.3 64-bit
Client  : WindowsXP Pro SP3  40 station
          : Window7 Pro 5 station
-----------------------------------------------------------
"พกหัวใจ  แล้วเดินทางไปที่สุดขอบฝัน"

ออฟไลน์ Bond_007

• เมื่อก่อนเคยรักมากเท่าไหร่มันยังคงรักมากเท่านั้น
  • Respect: +2
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 14:37:55 PM »
0
ขอบคุณครับสำหรับความรู้ใหม่
ทำได้แล้ว...โดยการ ทำแบบนี้(วิธีการนี้มันใช้ได้สำหรับ Case ที่ผมเจอนะครับแต่อาจจะใช้ไม่ได้สำหรับ Case อื่นๆ เพราะฉนั้นควรศึกษาข้อมูลก่อนดีที่สุด พอดีเจอเลยมาเล่าประสบการณ์... เฮ้อ.. เล่นมา 4 วันแล้ว)

4.จากนั้น เอา ข้อมูล ที่ Backup ไว้ใน 1,2 ไปไว้ที่เดิม

โรงพยาบาลศิริเวชลำพูน
Hosxp version 3.53.7.16
ขอขบคุณ อาจารย์ชัยพร,อ.อ็อด,อ.เกื้อ,พี่เอก,พี่กิติศักดิ์,พี่เข้ม,พี่ไสว,พี่ terminator 2010,พี่pikepid,พี่udomchock ,พี่ขวด,พี่เจมส์,ป๋าJdadmin,พี่กานดา admin ทุกๆท่าน และนางฟ้า BMS

ทำเพื่อใครสักคนฉันได้ทำเพื่อความรัก
ร้องให้สักคนฉันก็ร้องจากหัวใจ
รักที่มันต้องจบมันก็ยังงดงาม ฉันยังจำไว้

Nologo How to be hosxp star