ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามเรื่องใส่ค่าฝังเข็มโดยให้มี ICD9 ด้วยครับ  (อ่าน 8090 ครั้ง)

ออฟไลน์ pa_net

• Hero Member
  • หน้าที่ Admin คือ ทำได้ทุกอย่าง ยากเว้นดูแลใจตัวเอ
  • Respect: 0
ขอสอบถามวิธีการลงค่าฝังเข็มในแพทย์แผนไทยน่ะครับ โดยใส่ข้อมูลแล้วอยากให้มี ICD9 ลงไปด้วยครับผม
อดีต Admin Fort Chiraprawat Hospital Nakhonsawan ขึ้นระบบโดย BMS ทีม(น้องเกียง) มิ.ย. 2550
ปัจจุบัน เจ้าหน้าที่ไอที โรงพยาบาลโกรกพระ (ขนาด 30 เตียง) อ.โกรกพระ จ.นครสวรรค์ รพ.ขึ้นระบบเอง เมื่อปี 2551 ผมมารับช่วงต่อปี 2555
Server หลัก -
Server รอง  -
HOSxP Ver 3.55.1.19

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
0
แล้วเอารหัสหัตถการจากไหนครับ ใช่ 900-78-88 หรืออะไรประมาณนี้ไหมครับ (เปลี่ยน 900 เป็นรหัสอื่น ๆ ตามอวัยวะที่ฝังเข็ม)
ถ้าใช่ก็เอาไปใส่ใน nondrugitems ก็ได้นี่ครับ เราะเห็นมี column icd9 อยู่ แต่ยังไม่ได้ทดสอบนะครับ ว่าใส่ข้อมูลหัตถการแล้ว พอสั่งฝังเข็มแล้วมันจะเอารหัสหัตถการนี้ไปใส่ให้หรือเปล่า
เพราะส่วนใหญ่รหัสหัตถการจะเอามาจากแฟ้มที่กำหนดเฉพาะ เช่น er_oper_code (สำหรับผู้ป่วยนอกและ ER) และ ipt_oper_code (ถ้าจำไม่ผิด)
เดี๋ยวว่าง ๆ จะลองทดสอบให้ครับ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ pa_net

• หน้าที่ Admin คือ ทำได้ทุกอย่าง ยากเว้นดูแลใจตัวเอ
  • Respect: 0
0
ขอบคุณครับคุณ udomchok ตอนนี้ผมใช้ในส่วนแพทย์แผนไทยอยู่รวมกับใส่หัตถการในบันทึกผลการวินิจฉัย แล้วเลือกคนไข้ทำการ Duble click ใส่ใน tab Operation ไม่รู้ว่าถูกไหมครับ
อดีต Admin Fort Chiraprawat Hospital Nakhonsawan ขึ้นระบบโดย BMS ทีม(น้องเกียง) มิ.ย. 2550
ปัจจุบัน เจ้าหน้าที่ไอที โรงพยาบาลโกรกพระ (ขนาด 30 เตียง) อ.โกรกพระ จ.นครสวรรค์ รพ.ขึ้นระบบเอง เมื่อปี 2551 ผมมารับช่วงต่อปี 2555
Server หลัก -
Server รอง  -
HOSxP Ver 3.55.1.19