ผู้เขียน หัวข้อ: .NET Framework 3.0  (อ่าน 4315 ครั้ง)

ออฟไลน์ กรรมกรไอที

• Hero Member
  • เมื่อเทคโนโลยีคือลมหายใจของเรา
  • Respect: +6
.NET Framework 3.0
« เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2006, 09:56:43 AM »
0
และแล้วองค์ประกอบที่สำคัญส่วนหนึ่งของ Windows Vista นั่งคือ .NET FrameWork 3.0 เวอร์ชั่น RTM หรือตัวจริง ก็ถูกปล่อยออกมาอย่างเป็นทางการแล้ว ใครที่ติดตามข่าวมาเรื่อย ๆ คงรู้ว่า .NET 3 นี้มีอะไรน่าสนใจขึ้นเยอะ โดยเฉพาะ W3 : WF, WCF, WPF (Windows Presentation Foundation, Windows Communication Foundation, and Windows Workflow Foundation) ซึ่งจะเปลี่ยนรูปแบบการเขียนโปรแกรมให้ง่ายขึ้น และนอกจากนี้ก็มี Windows Cardspace ซึ่งจะเป็นเรื่องเกี่ยวกับระบบการแสดงตัวบุคคลในโลกดิจิตอล ซึ่งจะพูดเรื่องระบบการรักษาความปลอดภัยเกี่ยวกับข้อมูลส่วนบุคคลต่าง ๆ ส่วนอีก W3 ที่ผมกล่าวข้างต้น, Windows Presentation Foundation จะเป็นเรื่องของการสร้าง UI, เอกสารต่าง ๆ หรือแม้กระทั่ง media content หรือว่าง่าย ๆ เครื่องมือชิ้นหนึ่งสำหรับสร้าง Presentation Tier, Windows Communication Foundation (หรือ Indigo) เป็นเครื่องมือสำหรับส่วนการเชื่อมโยงสื่อสาร ซึ่งรวมทั้ง Web Service, Windows Workflow Foundation (หรือ WinFX) เป็นเครื่องมือสำหรับการสร้าง Workflow หรือ Model ของโปรแกรมที่เราต้องการเขียน ลองนึกถึง Class Designer ใน VS2005 ซึ่งผมว่าเป็นเครื่องมือที่ดีนะ ทำให้เราเขียนโปรแกรมได้คล่องขึ้น  โม้มาเยอะแล้วครับ คราวนี้ใครสนใจก็เข้าไป download และเข้าไปอ่านรายละเอียดได้แล้วครับที่ msdn.microsoft.com ครับ
ปล. ใครกำลังหัดเขียนโปรแกรมโดยหวังจะใช้เครื่องมือของ Microsoft ผมอยากแนะนำให้เริ่มจับ Visual C# และควบไปกับการศึกษา .NET Framework 2/3 ไว้เลยนะครับ เตรียมตัวสำหรับ Vista ซึ่งจะปล่อยออกอย่างเป็นทางการประมาณต้นปีถึงกลางปีหน้า (ถ้าไม่มีโรคเลื่อนอีก) และผมว่าก็คงไม่เกิน 2 ปี เครื่องคอมส่วนใหญ่คงจะใช้ Vista กันแล้ว และพอเริ่มคล่องจะได้จับ VS2007 ได้อย่างสบาย จริง ๆ นะ  ;D