ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรบกวนสอบถามระบบห้องชำระเงิน  (อ่าน 3734 ครั้ง)

ออฟไลน์ navyNP

• Hero Member
  • Respect: +3
ขอรบกวนสอบถามระบบห้องชำระเงิน
« เมื่อ: มีนาคม 08, 2009, 12:12:12 PM »
0
ขออนุญาตรบกวนสอบถามท่านผู้ทุกท่านครับ ว่ากรณีเจ้าหน้าที่ห้องการเงินคีย์ค่าใช้เองเพิ่มเติมทีหลัง เช่นแพทย์ลืมคิดค่าบริการผู้ป่วยนอก หรือเพิ่มค่าบริการอื่นๆ ทีหลัง ไม่ทราบว่าเงินจำนวนนี้จะไปอยู่ที่ตารางไหนครับ เพราะผมลองเปิดดูและไม่มีใน VN_stat ครับ(มีแต่ยอดรวม แต่ยอดที่แยกตาม INCOME ไม่ครบครับ) รวบกวนด้วยครับ ;D
เคยเป็น Admin รพ.อาภากรเกียรติวงศ์ สัตหีบ ชลบุรี(250 เตียง)
Implement by อ.MN & อ.suchai  ขึ้นระบบ 29 ก.ค.48
Server : RH Enterprise Linux AS release 3(taroon)
Client : winXP , Slave : winXP , MySQL 4.1
LIS : CST
version ปัจจุบัน 3.54.1.22

ออฟไลน์ howtodo

• Respect: 0
    • สื่อน้ำท่วม
Re: ขอรบกวนสอบถามระบบห้องชำระเงิน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 08, 2009, 12:41:53 PM »
0
มีปัญหา ด้วย  คิดค่าใช่จ่ายอัตโนมัติ  เมื่อส่งตรวจแล้วผู้ป่วยไม่ไปตรวจกลับบ้านก่อน  ระหว่างตรวจสอบสิทธิคนไข้ไม่เจอพยาบาลและแพทย์
คืออยากให้ิคิดค่าบริการอัตโนมัติเมื่อ พยาบาลซักประวัติแ้ล้ว

กรณีนี้ ก็มีปัญหา คนไข้ค้างอยู่ในระบบ  ควรทำอย่างไร ไม่อยากลบออกเพราะจะได้เก็บประวัติว่าคนไข้มาแต่  เปลี่ยนใจ
เคยคุยกันว่า   จะเป็นปฏิเสธการรักษาหรือไม่  ในการจบ  case
ขึ้นระบบ 2549  เข้ามารับช่วงต่อ ต.ค.50 - ส.ค.53 ไม่ครบ 3 ปี ขอบคุณสำหรับความรู้ ความเมตตา ความกรุณา ที่มีให้กับตัวข้าผู้ด้อยปัญญาด้วยดีตลอดมา

ออฟไลน์ thannawe

• Respect: +8
Re: ขอรบกวนสอบถามระบบห้องชำระเงิน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 09, 2009, 12:37:25 PM »
0
ขออนุญาตรบกวนสอบถามท่านผู้ทุกท่านครับ ว่ากรณีเจ้าหน้าที่ห้องการเงินคีย์ค่าใช้เองเพิ่มเติมทีหลัง เช่นแพทย์ลืมคิดค่าบริการผู้ป่วยนอก หรือเพิ่มค่าบริการอื่นๆ ทีหลัง ไม่ทราบว่าเงินจำนวนนี้จะไปอยู่ที่ตารางไหนครับ เพราะผมลองเปิดดูและไม่มีใน VN_stat ครับ(มีแต่ยอดรวม แต่ยอดที่แยกตาม INCOME ไม่ครบครับ) รวบกวนด้วยครับ ;D

ตาราง rcpt_print เป็นตารางหลักในการเก็บเงินครับ  หน้าจอห้องการเงินครับ
ส่วนรายละเอียดต่างๆ ในการเก็บเงิน จะอยู่ ใน rcpt_print_detail ครับ  ;) ;) ;)
กิจจา ชาญธัญกรรม
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE

ออฟไลน์ kkko

• Full Member
  • Respect: 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 09, 2009, 13:03:49 PM »
0
ผมคิดว่าวิธีที่สะดวกและได้ข้อมูลค่ารักษาพยาบาล(กรณีผู้ป่วยนอก)ที่ถูกต้องน่าจะย้อนไปคีย์ค่ารักษาพยาบาลที่ ห้องจ่ายยาMode 2 ครับ ถ้าเพิ่มค่าใช้จ่ายที่ห้องการเงินจะได้ข้อมูลที่ไม่ครบถ้วนถูกต้องครับ ร.พ.ผมใช้วิธีนี้ เพราะมีปัญหาคีย์ค่ารักษาไม่ครบ หรือผิดรายการบ่อยครับ
กลุ่มงานรังสีวิทยา โรงพยาบาลสามโก้ จ.อ่างทอง HOSxP 3.62.2.19

ออฟไลน์ thannawe

• Respect: +8
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 09, 2009, 13:10:52 PM »
0
ผมคิดว่าวิธีที่สะดวกและได้ข้อมูลค่ารักษาพยาบาล(กรณีผู้ป่วยนอก)ที่ถูกต้องน่าจะย้อนไปคีย์ค่ารักษาพยาบาลที่ ห้องจ่ายยาMode 2 ครับ ถ้าเพิ่มค่าใช้จ่ายที่ห้องการเงินจะได้ข้อมูลที่ไม่ครบถ้วนถูกต้องครับ ร.พ.ผมใช้วิธีนี้ เพราะมีปัญหาคีย์ค่ารักษาไม่ครบ หรือผิดรายการบ่อยครับ
ถูกต้องครับ  :D ;) :D ;) :D
เพิ่มในรายการ ใบสั่งยาครับ
ถ้าเพิ่มด้านนอก ในหน้าจอห้องการเงิน จะเป็นรายการเพิ่ม income เท่านั้นครับ
ไม่ได้เพิ่มรายละเอียดรายการ เวลาตรวจสอบย้านหลังจะไม่ตรงกับรายการจริงๆ
กิจจา ชาญธัญกรรม
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE