ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟดับ ไฟกระซาก ทำให้เชื่อมต่อ Servers ไม่ได้ เป็นเหมือนกันไหมครับ  (อ่าน 6296 ครั้ง)

ออฟไลน์ bkl

• Full Member
  • อย่ารอโชคชะตา และโชคลาภ ผล จะมาในรูปแบบของการกระทำ
  • Respect: 0
แล้วไม่สามารถ Connect Servers ไม่ได้ ติดต่อ ฐานข้อมุลไม่ได้
เป็นเหมือนกันไหมครับ....คือ ระบบฐานข้อมูลไม่เป็นอะไร
แต่ตัว HUB/Switch นี่สิครับ ค้างเลย ตอนนี้แก้ได้แค่ปลายเหตุ...คือ ถอดปลั๊กแล้วเสียบไหม่..ก็สามารถ เชื่อมต่อได้เหมือนเดิม.....พอจะมีอาจารย์ ท่านไหน หรือ IT  ท่านใด  ช่วยแนะนำไหมครับ....ว่าจะแก้ไขยังไง....

ปล.  ยิ่งช่วงนี้ ฝนก็ตกทุกวัน  ฟ้าก็ร้องทุกวัน  ไฟก็ดับทุกวัน....จะโทษฟ้าโทษฝน ก็ไม่ได้...ฮะๆๆ
   อีกอย่าง...เครื่องสำรองไฟ ก็ติดตั้งนะครับ...เครื่องไม่ดับ  ต่อทั้ง HUB/Switch ทุกตัวด้วย ก็เป็นเหมือนเดิม  เฮ้อ...

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
BKL-HOSPITAL
BHUENGKHONGLONG   HOSPITAL
Servers ------ ก็ดี
Hard disk ------ก็เยี่ยม
Ram  --------ก็เยอะ
CPU------ก็เจ๋ง
OS -----ก็สุดยอด........
( แต่ก็มิได้นำพา )
ปัญหามีให้แก้...ไม่ใช่เดินหนี  หรือปล่อยให้มันไปซื้อตั๋วขึ้นรถสองแถว...ไปเรื่อยๆๆ
BUENGKHONGLONG HOSPITAL
โรงพยาบาลบึงโขงหลง จ.บึงกาฬ
Sprite IT MAN   : anivat4542@gmail.com anivat_pn@hotmail.com
Server Master :  CentOS 5.5+Percona-XtraDB
Server Slave   :  CentOS 5.5
Ver : 3.60.12.31
MySQL-server-percona-5.5.41-9
Ram 32G Master ; 8G Slave
Client Windows XP,7 & Windows 10

ออฟไลน์ navyNP

• Hero Member
  • Respect: +3
แล้ว HUB/Switch ต่อ UPS ไว้หรือเปล่าครับ  ;D
เคยเป็น Admin รพ.อาภากรเกียรติวงศ์ สัตหีบ ชลบุรี(250 เตียง)
Implement by อ.MN & อ.suchai  ขึ้นระบบ 29 ก.ค.48
Server : RH Enterprise Linux AS release 3(taroon)
Client : winXP , Slave : winXP , MySQL 4.1
LIS : CST
version ปัจจุบัน 3.54.1.22

ออฟไลน์ bkl

• อย่ารอโชคชะตา และโชคลาภ ผล จะมาในรูปแบบของการกระทำ
ยังที่กล่าวไว้ครับ...ต่อทุกตัวครับ....
UPS 1000 VA STABILIZER..... ???
Sprite IT MAN   : anivat4542@gmail.com anivat_pn@hotmail.com
Server Master :  CentOS 5.5+Percona-XtraDB
Client Windows XP,7 & Windows 10

ออฟไลน์ thannawe

• Respect: +8
hub/switch ต่อ UPS ไว้
ไม่น่าจะหลุดนะครับ
ถ้าปัญหา หลุด บ่อยๆ
ไวรัส หรือเปล่าครับ
เช็คให้ดีนะครับ คอนฟลิคเกอร์ ชอบทำให้หลุดคับ  ;D :D ;D
กิจจา ชาญธัญกรรม
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE

ออฟไลน์ yord

• PATTANI HOSPITAL
  • Respect: +2
    • http://www.pattanihos.com
ของผมไฟดับ ไฟกระชาก ไม่เคยมีปัญหา switch ค้างแบบว่าเลยครับ ;D เพราะมี UPS แต่ถ้า connect ได้บ้างไม่ได้บ้างนี่ก็ ไวรัสล่ะครับ หรืออีกอย่างหนึ่ง ก็อาจจะเป็นที่สายบางเส้นมีปัญหา หรือไ่ม่ก็ UPS มีปัญหาล่ะครับ ;D
Mr.Yordying Kongkachan (yord02@gmail.com)
ADMIN PATTANI HOSPITAL  http://www.pattanihos.com
เริ่มใช้ HOSxP พฤศจิกายน 2549
(Master)IBM X3650 M3 QuardCord 3.06 1 CPU 20 GBs. of Ram (up to 68 GBs 29/06/56)
Linux 64bit MySQL 5.5.21 64bit (ด้วยความช่วยเหลือของ อ.บอยครับ)
(Slave1)HP ProLiant ML350 G6 Xeon E5530 2.04 20 GBs. Ram (up to 54 GBs 27/06/56)
Linux 64bit MySQL 5.1.30 64bit Database v.3.56.4.9 (29/06/56) client v.3.56.3.19

ออฟไลน์ skypec

• Respect: +1
    • โรงพยาบาลรือเสาะ
ลองเช็คเครื่อง UPS สิครับว่า มีปัญหารึป่าว
โรงพยาบาลรือเสาะ ( www.rusohospital.com )
Version HOSxP 3.53.7.28
Machine Server
Master : IBM
Slave   : HP

ออฟไลน์ bkl

สงกะสัย...คงต้องรื้อ  เดินสายทั้งระบบใหม่แล้วมั้งคับ... :)
ครับ...ยังไงก็ต้องแก้ไขดู...ตามที่ทุกท่านแนะนำครับ...
ยังไงก็ขอบคุณ..ทุกท่านด้วยนะครับ...

เดี๋ยวถ้าแก้ได้.......ก็จะบอกสาเหตุ เผื่อมีท่านอื่น...ที่เจอปัญหานี้เหมือนกัน.......
-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
HOS- อีเพ๊ก..........(  นอกเรื่องสักนิด.......แมน-ยู พลาดท่าซะแล้ว....messi....เสกข้าวสารใส่ ไปไม่เป็น..ฮะๆๆ )

ออฟไลน์ redfireball

• คุณแม่ขอร้อง..ร้อง....
  • Respect: +4
ครับโดนไปแล้วเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา พยาบาลเวรดึกแจ้งว่าหลังจากฝนตกฟ้าร้องเมื่อตอนกลางคืน ระบบ hosxp ก็เข้าใช้งานไม่ได้ งานเข้าเลยคราวนี้ จากการตรวจสอบ
-เครื่องบ้างเครื่องเข้าใช้งานได้ บ้างเครื่องไม่ได้
-ดูที่ switch ไฟที่ port เครื่องที่มีปัญหา ติดตลอดทั้งๆที่เครื่องนั้นปิดไปแล้ว
-ใช้เครื่อง check สายลาย สายก็ปรกติ
สรุปคือ
-switch พังไปบ้าง port ประมาณ 10 กว่า port จาก 24 port (TP-LINK 24 port) ดีที่ประกัน life time ส่งซ้อมไปแล้ว เลยต้องซื้อ switch ใหม่ Y^Y
-card lan ที่เครื่อง client บ้างเครื่องก็พังด้วย เลยต้องซื้อ card มาเปลี่ยน  Y^Y

ทั้งๆที่ก่อนเข้าหน้าฝน เตรียมพร้อมตามที่พี่ๆแนะนำใน กระทู้เกี่ยวกับฟ้าฝนประมาณนี้ โดยให้พี่ที่ซ้อมบำรุง มาเดินระบบสายดิน ให้ห้องคอมพิวเตอร์ ไม่วายโดนเข้าแล้ว Y^Y
ปล. ระบบโทรศัพท์ภายในโรงพยบาลก็พังด้วย แต่โชคยังเข้าข้าง ฐานข้อมูลไม่เป็นไร กับ เครื่อง server -_-!
โรงพยาบาลสังคม
SANGKHOM HOSPITAL
30 เตียง อ.สังคม จ.หนองคาย
http://www.sangkhomhospital.com
ขึ้นระบบ 5 ธ.ค. 51

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
น่าเห็นใจครับ....สู้ต่อไปนะครับ  เพื่อ...
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x