ผู้เขียน หัวข้อ: สวัสดี ลินุกซ์ : Hello Linux  (อ่าน 5703 ครั้ง)

เภสัชกร

• บุคคลทั่วไป
สวัสดี ลินุกซ์ : Hello Linux
« เมื่อ: สิงหาคม 23, 2006, 20:30:19 PM »
0
      วันนี้เป็นวันแรกที่ได้หวนกลับมาลองใช้ Linux หลังจากที่ทอดทิ้งมาหลายปี เคยหัดใช้เมื่อสักสี่ห้าปีที่แล้ว แล้วก็ไม่ใช้อีกเลย เพราะสมัยก่อนอะไรก็เป็น text command ไปหมด มาวันนี้ยังลองกลับมาใช้อีกครั้งขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ : D
      วันนี้เริ่มต้นที่ Fedora 5 เหนื่อยมากครับกว่าจะ download ครบ 5 แผ่น แถมกว่าจะติดตั้งเสร็จก็เหนื่อยเหมือนกัน ต้องคอยเสียบแผ่นเข้าออก มองหา DVD ISO ก็ไม่มี มีแต่ CD ISO พอติดตั้งเสร็จก็ติดตั้ง realVNC Enterprise ลงไปสำหรับ remote (ต้องขอขอบคุณพี่อ๊อดนะครับสำหรับการแนะนำโปรแกรมนี้ ใครอยากได้เดี๋ยวผมจะมา post ให้), AVG Antivirus (ใครบอกว่า Linux ไม่มี Virus ผมขอเถียงครับ แม้จะไม่ได้ใช้ Linux มานาน แต่ผมก็เคยรายชื่อ virus หรือหนอนที่มีอยู่บน Linux) , secureCRT หลังจากนั่นก็หมดเวลาต้องไปทำงานอื่นต่อ แค่นี้ก่อนนะครับ

ออฟไลน์ manoi

• Hero Member
  • Respect: +170
    • HOSxP Community Center
Re: สวัสดี ลินุกซ์ : Hello Linux
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2006, 21:47:03 PM »
0
หากมี ip จริง อย่าลืมติดตั้ง denyhosts ด้วยนะครับ ด้วยคำสั่ง

yum install denyhosts

สำหรับ ban ip address ที่พยายามสุ่ม login ผ่าน ssh เข้ามาครับ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD