ผู้เขียน หัวข้อ: IE 7 ในที่สุดเขาก็มาแล้ว  (อ่าน 6935 ครั้ง)

ออฟไลน์ กรรมกรไอที

• Hero Member
  • เมื่อเทคโนโลยีคือลมหายใจของเรา
  • Respect: +6
IE 7 ในที่สุดเขาก็มาแล้ว
« เมื่อ: ตุลาคม 20, 2006, 04:46:04 AM »
0
microsoft.com : และแล้วเมื่อวันที่ 18 ตุลาคม ที่ผ่านมา (เมื่อวานนี้เอง) microsoft ก็ปล่อย IE 7 ออกให้ download อย่างเป็นทางการแล้วครับ ไม่ต้องพูดคุยกันมาก เชิญมิตรรักนักเพลงทั้งหลายไป download กันตามสบายเลยครับ

http://www.microsoft.com/windows/ie/default.mspx?mg_ID=10010

ส่วนฟีเจอร์ก็ไปอ่านเองแล้วครับนะครับ(แบบว่าขี้เกียจพิมพ์แล้ว) : D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2006, 04:49:21 AM โดย เภสัชกร »

• เมื่อเทคโนโลยีคือลมหายใจของเรา
Re: IE 7 ในที่สุดเขาก็มาแล้ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2006, 09:29:18 AM »
0
มีต่อครับ หลังจากที่ทำการติดตั้ง ก็เล่นเอาเหนื่อยเหมือนกันครับ ขอบอกสมาชิกทุกท่านที่อยากติดตั้ง IE 7 แต่ท่านใช้ Windows XP license pantip นะครับ ก่อนที่ท่านจะทำการติดตั้งท่านต้องมีไฟล์ตัว crack อันได้แก่ LegitCheckControl.dll เวอร์ชั่น 1.5.708 อยู่ใน c:\windows\system32 และนอกจากนี้ก็ต้องมี iecontrol.dll และ normaliz.dll ซึ่งเป็นตัว block การ verify ของการติดตั้ง IE7 ครับ ส่วนจะหาที่ไหน อันนี้ก็ใช้ความสามารถกันหน่อยแล้วกันครับ  ;) โอเค ผมติดตั้งกว่าจะผ่านก็เล่นเอาเหนื่อยครับ windows เกือบเจ๊งครับ หวังว่าสมาชิกคงไม่เจอเหตุการณ์อย่างผมนะครับ แต่ถ้าเจอก็ถามมาแล้วกันนะบอกวิธีแก้ไข โอเคพอติดตั้งเสร็จได้หน้าตาตามรูปนะครับ แต่ผมยังสงสัยเลยครับ menu มันหายไปไหน การ customize บรรดาปุ่มทั้งหลายก็หลายไปไหนก็ไม่รู้ เพราะจำได้ว่าตอนที่ใช้บน Vista ยังมีอยู่เลย หรือว่าผมติดตั้งผิดหรือเปล่าก็ไม่รู้ เอาเป็นว่าต้องหาวิธีแก้ก่อนครับ โอเคลองกันดูนะครับ

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2006, 09:40:29 AM »
0
วันนี้ไปได้วิธีทำ windows เป็นของแท้ ได้มาจาก pantip.com วิธีนี้ยืนยันครับว่าเวิร์ค ตอนนี้ผมลอง uninstall IE7 ที่ลงไปครั้งแรก แล้วทำการแก้ไขตามวิธีที่ได้มา แล้วลอง install IE7 ใหม่ คราวนี้ผ่านฉลุยทุกอย่างครับ เลยจะ post ให้สมาชิกรับทราบนะครับ

ขั้นแรกให้ดาวน์โหลดโปรแกรม 1 - 2 มาใช้ครับ ตามลำดับเลยครับ
  ตัวที่ 1.   http://www.mooload.com/new/file.php?file=files/161006/1160983134/kb905474_1.5.540.0.exe

ตัวที่ 2.  http://www.mooload.com/new/file.php?file=files/161006/1160983360/LegitCheckControl.exe

พอติดตั้งทั้งสองตัวเสร็จแล้ว ก็ทำตามวิธีดังต่อไปนี้

วิธีทำให้ WinXP เถื่อนเป็นของแท้
จากที่หลาย ๆ คนได้โดนเจ้าตัว WGA ของทาง Microsoft เข้าไปทำให้หลายท่านเกิดความรำคาญ แต่วันนี้เรามีวิธีที่เด็ดขาดโดยมันจะไม่กลับมารบกวนท่านอีกโดยการทำให้มัน
เป็นของแท้ซะเลย Laughing ทำให้เจ้า WGA ไม่มากวนใจท่านอีกต่อไป และยังสามารถติดตั้งซอฟแวร์ของไมโครซอฟท์ได้โดยที่ตัวตรวจจับมันเห็นเป็น ของแท้ เรามาเริ่มกันเลยดีกว่า

1. พิมพ์ regedit ในช่อง run แล้วเข้าไปที่ HKey_Local_Machine\Software\Microsoft\WindowsNT\Current Version\WPAEvents, ทางด้านขวา ดับเบิ้ลคลิ๊กที่ oobetimer
แล้วลบตัวเลขที่อยู่ในนั้นให้หมด (จะเหลือเลข 0 อยู่สี่ตัว ลบไม่ได้)อันนี้เป็นการล้างค่าที่ไมโครซอฟท์ใช้ตรวจสอบวินโดวส์ขอเราครับ เสร็จแล้วกด OK แล้วปิดไปได้เลย

2. จากนั้นพิมพ์ %systemroot%\system32\oobe\msoobe.exe /a ลงในช่อง run แล้วกด Enter จะปรากฎหน้าต่างของ Activate Windows ขึ้นมา
จากนั้นให้เลือกที่ Yes, I want to telephone a customer service representative to activate Windows แล้วคลิ๊กที่ Next

3. จากนั้นคลิ๊กที่ Change Product Key โดยที่ไม่ต้องใส่อะไรทั้งนั้นในหน้านี้

4. จากนั้นให้ใส่ Product Key ::: B3P7V-Q2WTH-CRK4R-YHJRF-39H4M

แล้วคลิ๊กที่ Update เมื่อเสร็จเรียบร้อยแล้วก็ให้ปิดหน้าต่างนี้ไปได้เลย โดยคลิ๊กที่ X ที่มุมขวาบน

5. รีสตาร์ทเครื่องหนึ่งครั้ง แล้งลองพิมพ์ %systemroot%\system32\oobe\msoobe.exe /a แล้วกด Enter จะปรากฎคำว่า Windows is already activated
ถ้าขึ้นตามนี้ก็แสดงว่าทุกอย่างเรียบร้อยแล้วครับ

6. ทดสอบโดยการตรวจสอบกับทางไมโครซอฟท์ โดยการเปิด Windows Explorer แล้วเลือกที่ Help แล้วเลือกที่ ตรวจสอบลิจสิทธิ์วินโดวส์ ถ้ามันบอกว่าเป็นของแท้ก็ลุย
อัพเดท โหลดและติดตั้งโปรแกรมฟรีของไมโครซอฟท์ ทั้ง Windows Defeder , WMP11 และอื่น ๆ ได้เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2006, 10:27:00 AM โดย เภสัชกร »

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2006, 10:34:14 AM »
0
เท่าที่ได้รองใช้ IE7 เวอร์ชั่นนี้ พบว่า bug ต่าง ๆ ก็น้อยลง แต่การบริโภคทรัพยากรก็มีมากครับ โดยมุมมองของผมแล้ว FireFox น่าใช้กว่านะ เรื่องความเร็ว แม้เทียบกับ IE6 แล้ว จัดว่าเร็วขึ้น แต่ถ้าเทียบกับ FireFox 1.5.7 ผมมองว่าไม่แตกต่างกัน ใครได้ลองใช้ก็มาแชร์ประสบการณ์กันต่อนะครับ

ออฟไลน์ tiae

• Sr. Member
  • Respect: 0
    • โรงพยาบาลสองจังหวัดแพร่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2006, 20:36:03 PM »
0
เท่าที่ได้รองใช้ IE7 เวอร์ชั่นนี้ พบว่า bug ต่าง ๆ ก็น้อยลง แต่การบริโภคทรัพยากรก็มีมากครับ โดยมุมมองของผมแล้ว FireFox น่าใช้กว่านะ เรื่องความเร็ว แม้เทียบกับ IE6 แล้ว จัดว่าเร็วขึ้น แต่ถ้าเทียบกับ FireFox 1.5.7 ผมมองว่าไม่แตกต่างกัน ใครได้ลองใช้ก็มาแชร์ประสบการณ์กันต่อนะครับ

ความเห็นโดยรวมคับ  เวอร์ชั่นเนี้ยสู้พวก firefox กับ opera ไม่ได้คับ  bug มีนิดหน่อยคับพัฒนาขึ้นนิดหน่อย แต่ก็ยังกินทรัพยากรณ์เครื่องอยู่พอสมควรเลยอ่ะคับ  อืดโคตร............
Mr.Narongsuk Ruktim
Server: ประกอบเองจบจำกัด , CenOS+MySQL: อ.ชัยพร
็HOSxPVersion3.51.2.11