ผู้เขียน หัวข้อ: พบระบบปัญหาห้องเก็บเงินและห้องยาเรื่องยาเบิกได้และเบิกไม่ได้  (อ่าน 2884 ครั้ง)

ออฟไลน์ pa_net

• Hero Member
  • หน้าที่ Admin คือ ทำได้ทุกอย่าง ยากเว้นดูแลใจตัวเอ
  • Respect: 0
ผมใช้งานเวอร์ชั่น 3.51.8.7 ทางห้องเก็บเงินบอกมาว่ามีปัญหาเรื่องรายละเอียดการเก็บเงินว่ายาบางตัวเบิกเงินไม่ได้ ซึ่งผมเพิ่งพบปัญหาว่ายาบางตัวก็ขึ้นมาว่าจ่ายเองเบิกไม่ได้ ที่ห้องยาเป็นผู้คีย์เฉยเลย ซึ่งในระบบเป็นยาที่เบิกได้ครับ ซึ่งพบเฉพาะบางตัวนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2008, 16:37:30 PM โดย pa_net »
อดีต Admin Fort Chiraprawat Hospital Nakhonsawan ขึ้นระบบโดย BMS ทีม(น้องเกียง) มิ.ย. 2550
ปัจจุบัน เจ้าหน้าที่ไอที โรงพยาบาลโกรกพระ (ขนาด 30 เตียง) อ.โกรกพระ จ.นครสวรรค์ รพ.ขึ้นระบบเอง เมื่อปี 2551 ผมมารับช่วงต่อปี 2555
Server หลัก -
Server รอง  -
HOSxP Ver 3.55.1.19

ออฟไลน์ pa_net

• หน้าที่ Admin คือ ทำได้ทุกอย่าง ยากเว้นดูแลใจตัวเอ
  • Respect: 0
และเมื่อพบปัญหาก็เลยลองคีย์ข้อมูลในห้องชำระเงิน วัคซีนซึ่งเป็นยาเบิกไม่ได้ กลายเป็นยาเบิกได้อีก เลยอยากถามอาจารย์ทุกท่านช่วยตรวจสอบหน่อยครับว่ามันเป็นอย่างไงครับ เพราะพอพิมพ์ในระบบห้องยาแล้วทำการบันทึกเปิดมาใหม่มันก็เป็นยาจ่ายเองเบิกไม่ได้ งงจริงๆ
อดีต Admin Fort Chiraprawat Hospital Nakhonsawan ขึ้นระบบโดย BMS ทีม(น้องเกียง) มิ.ย. 2550
ปัจจุบัน เจ้าหน้าที่ไอที โรงพยาบาลโกรกพระ (ขนาด 30 เตียง) อ.โกรกพระ จ.นครสวรรค์ รพ.ขึ้นระบบเอง เมื่อปี 2551 ผมมารับช่วงต่อปี 2555
Server หลัก -
Server รอง  -
HOSxP Ver 3.55.1.19

ออฟไลน์ วีระวัฒน์ (เอก)

• ให้ก้าวไปข้างหน้าก่อนผู้อืนอย่างน้อย 1 ก้าวเสมอ
  • Respect: +7
ฟอร์มใบเสร็จรับเงินน่าจะ สลับที่กันกับ เบิกได้ กับเบิกไม่ได้นะครับ ลองสลับที่กันดูใน detail
รพ.จอมทอง เชียงใหม่ ขนาด 120 เตียง  เริ่มใช้ HOSxP 1 ต.ค 2557 ขึ้นระบบโดย BMS
วีระวัฒน์ ใจอินผล  081-9609614 AIS  Email weerawatjaiinpol@gmail.com  Facebook วีระวัฒน์ ใจอินผล
Server: Xeon 4 core 2.27 GHz, CentOS 7.1 , RAM : 32 GB , HD SAS :300 GBx4 R5, MySQL MariaDB 10.0.20 64 bit

ออฟไลน์ Khuad

• .. นางฟ้า ตัวไม่น้อยแล้ว ..
  • Respect: +10

ผมใช้งานเวอร์ชั่น 3.51.8.7 ทางห้องเก็บเงินบอกมาว่ามีปัญหาเรื่องรายละเอียดการเก็บเงินว่ายาบางตัวเบิกเงินไม่ได้ ซึ่งผมเพิ่งพบปัญหาว่ายาบางตัวก็ขึ้นมาว่าจ่ายเองเบิกไม่ได้ ที่ห้องยาเป็นผู้คีย์เฉยเลย ซึ่งในระบบเป็นยาที่เบิกได้ครับ ซึ่งพบเฉพาะบางตัวนะครับ

....ลองดูตรงแท็ป การชำระเงิน ว่าเลือก รายการนี้ต้องชำระเงิน(ใช้สิทธิไม่ได้)  ไว้หรือเปล่าครับ... :D..

และเมื่อพบปัญหาก็เลยลองคีย์ข้อมูลในห้องชำระเงิน วัคซีนซึ่งเป็นยาเบิกไม่ได้ กลายเป็นยาเบิกได้อีก เลยอยากถามอาจารย์ทุกท่านช่วยตรวจสอบหน่อยครับว่ามันเป็นอย่างไงครับ เพราะพอพิมพ์ในระบบห้องยาแล้วทำการบันทึกเปิดมาใหม่มันก็เป็นยาจ่ายเองเบิกไม่ได้ งงจริงๆ

...ไม่เคยใช้หน้าจอนี้เหมือนกันครับ...แต่ว่ามีรายการวัคซีนในรายการค่ารักษาพยาบาลที่มีชื่อเดียวกับวัคซีนในรายการยาบ้างหรือเปล่าครับ.... :D...

....ยังงัยก็ลองแนบตาราง drugitems ไว้(ให้ อ.อ๊อด ตรวจสอบดู) ครับ ผมไม่ค่อยถนัดเรื่องยา.... ;D  ;D  ;D...
โรงพยาบาลวังน้อย   พระนครศรีอยุธยา ( รพช.30 เตียง )
Server : ProLiant DL120G6  Xeon X3450  RDIMM 12 Gb  2x256GB SSD Raid 1

Slave : ProLiant ML110G6  Xeon X3430  UDIMM 8 Gb  2x300GB SAS Raid 1

HOSxP version  3.57.xx.xx    เริ่มระบบ  เมษายน 2549