ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้ว่ามี รพ.ไหนขึ้นเต็มระบบแล้วและไม่ใช้ OPDCard แล้วบ้าง  (อ่าน 16797 ครั้ง)

ออฟไลน์ อู๋kokha50

• Hero Member
  • อยากได้ความรู้Hosxpต้องลงมือเรียนรู้
  • Respect: 0
ผมอยากทราบว่า

อยากรู้ว่ามี รพ.ไหนใช้ HosXp แล้วขึ้นเต็มระบบแล้วและไม่ใช้ OPDCard แล้วบ้าง
    ผมอยากจะพา User ที่รพ.ของผม ไปดูงานระบบว่า รพ.อื่นๆ คนเขาพัฒนาไปถึงไหนๆๆกันแล้ว
    อยากจะพาไปดูว่า ที่เขาใช้ Hosxp เขาทำได้จริง ถึงขั้น ไม่ใช้ OPDCard กันแล้ว ละคับ

จุดประสงค์เพื่อต้องการพาUserของรพ.  สร้างแรงจูงใจ เสริมพลังให้ใช้ระบบอย่างเต็มที่ ที่ไหนมีช่วยลงทะเบียน
ไว้ในกระทู้นี้เพื่อเป็นวิทยาทาน ด้วยละคับ
1. รพ... จังหวัด...จำนวนเตียง...    จำนวนคนไข้นอก/วัน...

ตอนนี้ได้ดังนี้..
1.รพ.กาญจนดิษฐ์ จ.สุราษฎร์ธานี ครับ 60 เตียง คนไข้นอก เดือนละ 15,000 คน (>500-600/day)
2.รพ.หลวงพ่อเปิ่น
3.รพ บ้านนา จ.นครนายก
4.รพ. พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด
5.รพร. ธาตุพนม จ.นครพนม
6.ร.พ อินทร์บุรี จ.สิงห์บุรี   
7.ร.พ ร้องกวาง จ.แพร่
8.ร.พ กงไกรลาศ จ.สุโขทัย 30 เตียง คนไข้นอก 300/วัน
9...........รอเติม........
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2008, 21:39:30 PM โดย kokha50 »
โรงพยาบาลเกาะคา จังหวัดลำปาง โทร 054281393 ต่อ 128 Server : HP Proliant ML150 G3 Xeon 2.0 Ram 16 G  HDDSATA 160 G 2 ตัว CentOS 5.2 Linux MySQL 5.1.30-4percona
HosXp Version 3.55.5.8b
Client : winXP,  Version 3.55.5.8b
 ขึ้นระบบ 1 พ.ค.50

ออฟไลน์ วีระวัฒน์ (เอก)

• ให้ก้าวไปข้างหน้าก่อนผู้อืนอย่างน้อย 1 ก้าวเสมอ
  • Respect: +7
ลองโทรถาม ร.พ ร้องกวาง จ.แพร่ ดูนะครับ ใช้เต็มระบบ   Admin โทร 086-1880163
ร.พ อินทร์บุรี จ.สิงห์บุรี   admin ภ.กำพล ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2008, 00:33:54 AM โดย weerawat »
รพ.จอมทอง เชียงใหม่ ขนาด 120 เตียง  เริ่มใช้ HOSxP 1 ต.ค 2557 ขึ้นระบบโดย BMS
วีระวัฒน์ ใจอินผล  081-9609614 AIS  Email weerawatjaiinpol@gmail.com  Facebook วีระวัฒน์ ใจอินผล
Server: Xeon 4 core 2.27 GHz, CentOS 7.1 , RAM : 32 GB , HD SAS :300 GBx4 R5, MySQL MariaDB 10.0.20 64 bit

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
เท่าที่ผมนึกออกนะครับ

รพร. ธาตุพนม จ.นครพนม
รพ. พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ออฟไลน์ pop_hosxp

• Respect: +38
    • Phanomphrai Hospital
ในส่วนของ OPD ไม่ได้ใช้ opd card ตั้งแต่เริ่มระบบ HOSxP ตั้งแต่สิงหาคม 2550 มาแล้วครับ แต่ในส่วนของ IPD กำลังพยายามลด paper ลงอยู่ครับ
pop434241@gmail.com
รพ.พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด www.phanomphrai.net

ออฟไลน์ naj

• Respect: +8
    • http://www.luangphopern-hospital.com
รพ บ้านนา จ.นครนายก
Yindee And Tan

ลืม รพ.หลวงพ่อเปิ่นครับ ไม่ทราบว่าเป็น paperless หรือยังครับ อ.นาจ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ออฟไลน์ akachai

• Jr. Member
  • **
รพ.กาญจนดิษฐ์ จ.สุราษฎร์ธานี ครับ 60 เตียง คนไข้นอก เดือนละ 15,000 คน (>500-600/day)
ไม่ใช้ OPD Card และใบสั่งยาเลย ตั้งแต่ พค.2548 ส่วนผู้ป่วยในยังคงใช้แฟ้มผู้ป่วยในเหมือนเดิม
1 ใน สมาชิกผู้ขอใช้ฟรี ประทับใจชาวHosXp ทุกคนมาก ๆ

ออฟไลน์ kongkrailas hospital

• Full Member
    • โรงพยาบาลกงไกรลาศ
รพ.กงไกรลาศ จ.สุโขทัย ขึ้นระบบ เมษายน 2550
รพช. 30 เตียง คนไข้นอกเฉลี่ยวันละ 300 ไม่ใช้ opd card ตั้งแต่ปี 2546(โปรแกรมเก่า) แต่ยังคงเก็บใบสั่งยาอยู่ครับ
ส่วน  IPD ยังใช้ Chart เหมือนเดิมครับ
สิริชัย ไกรกิจราษฎร์
ผู้ดูแลระบบ รพ.กงไกรลาศ
Master Server : Dell T610 Xeon4core8tread RAM 40Gb HDD SCSI 300*4 RAID 6
Slave :  IBM X3500 Xeon4Core 2.2 GHz RAM 6G HDD SCSI 146Gb*3, RIAD5, HosXP 3.55.8.14 MySQL 5.1.56 Percona,redhat5.8 64bit
Client  : Windows7 Pro SP3  50 station
ขึ้นระบบเองครับ เมื่อ

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
รพ.ด่านมะขามเตี้ย  จ.กาญจนบุรี ขึ้นระบบ 11 พ.ย. 2549
รพช. 30 เตียง คนไข้นอกเฉลี่ยวันละ 250 ไม่ใช้ opd card  และใบสั่งยา
ส่วน  IPD ยังใช้ Chart เหมือนเดิมครับ
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

ออฟไลน์ pNoName

• Newbie
  • *
    • ศูนย์ข้อมูลสำมโนนักเรียน
รพ.ด่านมะขามเตี้ย  จ.กาญจนบุรี ขึ้นระบบ 11 พ.ย. 2549
รพช. 30 เตียง คนไข้นอกเฉลี่ยวันละ 250 ไม่ใช้ opd card  และใบสั่งยา

รพ ทำได้  มากกว่า รพ มะการักษ์   เก่งมากเลยค่ะ

กำลังศึกษาจะนำไปใช้ค่ะ
http://freedownload.99webs.net/

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
การไม่มี opd card ก็ไม่ดีตอนเป็น case คดีนะครับ
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

ออฟไลน์ anukul

• Respect: +1

รพ ทำได้  มากกว่า รพ มะการักษ์   เก่งมากเลยค่ะ

รพ.มะการักษ์ ทำอะไรไปไม่มากหรอกครับ  ตามๆกันไป ยังมีของดีอีกมากที่ยังไม่ได้ใช้งานเต็มที่ครับ  ;D

แต่ประเด็น ไม่ใช้ OPD card หรือ paperless  เป็นเรื่องสำคัญสำหรับแพทย์มากครับ

ในรพช.ที่ผอ. OK แพทย์จำนวนไม่มาก ตกลงกันได้ น่าจะเริ่มระบบได้  แต่ในรพ.ขนาดใหญ่ การยกเลิก OPD card ต้องคุยกับแพทย์ทุกคนก่อน ปัญหาส่วนใหญ่ไม่ได้อยู่ที่ระบบ หรือโปรแกรมว่าจะยกเลิกได้หรือเปล่า แต่ปัญหาอยู่ที่ การยอมรับของแพทย์ และที่สำคัญคือการยอมรับของศาล เวลาเข้าสู่กระบวนการยุติธรรม  ยังไม่มีใครยืนยันว่า ศาลยอมรับหลักฐานทางอิเลคทรอนิกส์ เทียบเท่ากับลายมือจริงของแพทย์

ส่วนตัวผม ก็คิดว่า ความน่าเชื่อถือยังไม่เท่าลายมือจริง  พวกเรา admin ก็คงรู้กันดีอยู่นะครับ ว่า การเข้าไปถึงฐานข้อมูลโดยตรง การแก้ไขในตารางแล้ว update  การเรียกกลับมาแก้ไขใหม่ สามารถทำได้ และทำให้ไม่รู้ว่าใครเป็นคนทำก็ยังได้ (replicate_log,ksklog) ยังไม่น่าจะรองรับตรงนี้  คุณหมออรัญเคยพูดไว้น่าสนใจ ถ้าจะนำหลักฐานในคอมพิวเตอร์มายืนยันกับศาล คงต้องใช้ระบบ Backup เป็นระยะ แล้วนำไฟล์ที่ backup ไว้มาเป็นหลักฐาน มากกว่าที่จะใช้ข้อมูลณ.เวลาปัจจุบันซึ่งแก้ไขกันได้แบบไร้ร่องรอย

อาจมีคนแย้งว่า แล้วลายมือก็แก้ไขได้ ถูกต้องคร้าบบ  แต่มันเป็นลายมือ ทางศาลมีวิธีพิสูจน์ลายมือเอง

ประกอบกับอีกเหตุผลหนึ่งคือ การให้แพทย์ลง Dx และสั่งยา ตรวจเพิ่มเติม เพื่อให้ระบบเดินหน้าแบบ real time , online ก็ค่อนข้างยาก สำหรับรพ.ขนาดใหญ่ขึ้นมา    การที่จะให้แพทย์พิมพ์ผลการตรวจร่างกาย PE เพื่อให้ได้ตามมาตรฐานการบันทึกเวชระเบียน ยิ่งยากกว่าหลายเท่า (ถึงแม้จะมี PE template ก็ตาม)

จากเหตุผลข้างบน จึงยังคงใช้ OPD card เช่นเดิม แต่ลดงานบางอย่างสำหรับแพทย์ คือ ไม่มีใบสั่งยา  พิมพ์ OPD card ออกมาก่อน แล้วให้แพทย์เซ็นชื่อ และลงรายละเอียด ประวัติ หรือตรวจร่างกาย เพิ่มเติม

คิดว่า ระบบของมะการักษ์ ไม่ใช่วิธีที่ดีที่สุด แต่ก็เป็นผลสรุปที่ออกมาจากผู้ใช้งาน โดยเฉพาะแพทย์

สุดท้าย ผมฝาก Admin แต่ละแห่ง  ว่า คงต้องเห็นใจแพทย์หลายท่านที่ยังไม่ได้ใช้ระบบ ค่อยๆ อำนวยความสะดวก รอถึงวันเวลา ฟ้าใส ระบบต่างๆ เอื้อให้มากขึ้น แพทย์หรือพยาบาลอีกหลายคนคงเข้ามาร่วมด้วยแน่นอนครับ ใจเย็นๆ ครับ
 ;)
รพ.มะการักษ์ 260 เตียง
เริ่มระบบ 1 ธค 48 (ทีม MN)
Database structure :HOSxP 3.55.9.21b
Client : 3.55.6.8-3.55.9.21b
Server : Double QuadCore XEON 3.2 G. ECC 18 G. SAS 146 G x4(Raid 5) -- CentOS 5.3 (64 bit) , MySQL 5.1.30 percana
Client : Win2000 ~ 200 clients
Module :
OPD -Register,Screening,Doctor,Dispense,Billing,Dentist,PMMR
IPD - Admit center,Ward,Nutrition,Dispense,LR,OR
LAB , X-ray
การเชื่อมต่อ : LIS             --> RAX
                    X-ray PACS --> Infinitt (ThaiGL)

ผมจำใจต้องยกเลิกเนื่องจาก.......
ผมก็ไม่อยากที่จะไม่ใช้ opd card เพราะปัญหามีมากมาย
เช่น
1. ไฟฟ้าดับ แล้วเครื่องปั่นไฟไม่ทำงาน
2. ฟ้าผ่า ที่ รพ.หลายที่เจอมาแล้ว
3. คอมพิวเตอร์ยังเก็บข้อมูลยังไม่เท่ากระดาษ
4. เจ้าหน้าที่คอมฯ ขาดการ backup อย่างต่อเนื่อง ผมเคยเจอปัญหา ข้อมูลหายไป 10 วัน
5. ฯลฯ

ผมอยากทราบว่า

อยากรู้ว่ามี รพ.ไหนใช้ HosXp แล้วขึ้นเต็มระบบแล้วและไม่ใช้ OPDCard แล้วบ้าง เป็นที่เชิดหน้าชูตาแก่
วงการ ADmin ที่ใช้ Hosxp คับ
    ผมอยากจะพา User ที่ไม่ค่อยกล้าหาญ ยอมคีย์คอม ไปดูงานระบบว่า รพ.อื่นๆ คนเขาพัฒนาไปถึงไหนๆๆกันแล้ว
    อยากจะพาไปดูว่า ที่เขาใช้ Hosxp เขาทำได้จริง ถึงขั้น ไม่ใช้ OPDCard กันแล้ว ละคับ

ผมคิดว่า ความตั้งใจของคนถามคงอยากจะถามว่า รพ.ไหนที่ห้องตรวจแพทย์ไม่ต้องใช้แฟ้มเวชระเบียนในการตรวจรักษาหรือเปล่าครับ  :)

ออฟไลน์ golf_win

• Respect: +112
ขอให้กำลังใจและกำลังกายแก่ admin ทุกท่านครับ และเข้าใจความรู้สึกของท่าน kokha50 ที่ รพ.ก็พบเหมือนๆกะของท่านเลยครับ ความเห็นส่วนตัว ยังอยากให้คงการมี OPDcard ครับ ;D ;D
โรงพยาบาลเจ็ดเสมียน จังหวัดราชบุรี
Start 19-1-51    35 station
HOSxP  3.59.5.18 Activate License
Tel. 032-305096-7 ต่อ 118
Web. http://csmhos.thaiddns.com:8080
         http://csmhos.thaieasydns.com:8080

ออฟไลน์ white

สำหรับผม ผมชอบ paperless ครับ แต่เอาแบบไม่เต็ม 100%
-เคยอยู่ รพ.ที่ไม่ต้องใช้ OPD card เข้าห้องตรวจมาก่อนครับ
โดยจะใช้ OPD card ในกรณี case คดี, สรุปประวัติการ admit เท่านั้น

ซึ่งผมเห็นว่ากำลังเหมาะสม และยังไม่เจอปัญหาใดๆครับ
-ลดความซ้ำซ้อนในการทำงาน ต้องดูทั้ง OPD card แล้วก็คอม
เชื่อเถอะครับ หมอใหม่ๆถ้าให้ใช้คอมอย่างเดียว ทำได้แน่นอน (ถ้าไม่หัวโบราณจนเกินไป)
โดยเฉพาะหากรพ.นั้นๆ แพทย์เดิมใช้คอมจนคุ้นแล้ว และโปรแกรมใช้งานได้ง่ายพอ
เดี๋ยวนี้ถ้าหัดหน่อยเดียว พิมพ์คล่องกันทุกคนอยู่แล้วครับ เล่นคอมกันทุกคนอยู่แล้ว

เมื่อวานผมไปใช้ Hosxp เวอร์ชั่นเก่า 3.51.6.10 (เพราะเครื่องนั้นตกหล่นไม่ได้ update)
เห็นเลยครับว่าใช้ลำบากกว่าปัจจุบันมาก ตอนนี้ใช้งานได้ง่ายขึ้นเยอะแล้วครับ

พูดจริงๆนะครับ ผมอยากปรับห้องตรวจแพทย์ให้ใช้งานง่ายขึ้นอีก
แต่ไม่ค่อยมีคนออกความเห็น กระทู้ก็จะหล่นไปเรื่อยๆ
ถ้าออกความเห็นกันมากๆ มันทำให้เห็นแนวทางปรับเปลี่ยนได้ชัดเจนขึ้นครับ
อีกหน่อย แทบจะไม่ต้องอธิบายแพทย์เลยครับว่าใช้งานยังไง
อดีต intern2 รพ.แก้งคร้อ ชัยภูมิ
อยากช่วยพัฒนา ให้เป็นโปรแกรมที่น่าใช้ระดับชาติ

กระทู้ห้องตรวจแพทย์ สำหรับแพทย์เพื่อช่วยพัฒนาโปรแกรม
-ปรับปรุงรายการนัดผู้ป่วย
http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=6511.0
-การอ่านผล x-ray ใน patient EMR
http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=5999.0
-การอ่านผล LAB
http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=6040.0
-Request ห้องตรวจ หน้าซักประวัติ(F1)
http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=6088.0
-Request ห้องตรวจ หน้าประวัติ(F2)
http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=6069.0
-Request ห้องตรวจ หน้าสั่งเวชภัณฑ์(F3)
http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=6128.0

ออฟไลน์ hosxpdoctor

• Newbie
  • *
เฉพาะในฐานะAdmin จึงอยากจะ ทำให้พยาบาลและแพทย์ที่รพ.ของผม มีแรงจูงใจให้ตนเองหมั่นใจ ที่จะพัฒนาระบบให้ดีกว่าเดิมโดยการ ได้ดูได้เห็นแบบ สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น ว่ามีอีกหลายแห่งที่ใช้โปรแกรมเดียวกัน แต่ลงมือทำมากกว่าและยากกว่าที่เราทำ ให้กลับมามองตัวเราว่าเมื่อไรจึงจะเริ่มลงมือทำเสียที

แรงไปหรือเปล่าครับ ท่าน Admin 

การโน้มน้าว จูงใจ ให้ คนเข้ามาร่วมกับเรา  ควรใช้ศิลปะมากกว่า   แน่นอน ท่านมีองค์ความรู้มากกว่า แต่พยาบาล และแพทย์อีกหลายคนที่ยังไม่ได้ใช้เต็มที่ (ตามที่ท่านคาดหวัง) มิได้แปลว่าเขาเหล่านั้น ไม่ได้ลงมือทำเสียที    แต่งานหลักของเขาเหล่านั้น คือ ดูแลรักษาผู้ป่วย  การใช้งาน ใช้คอมเฉพาะ สั่งยา สั่ง Lab Xray   ก็ดีมากแล้วครับ อย่างน้อยก็ใช้ HOSxP ลด medication error ไปได้มาก กับ ลายมือแพทย์ที่ใบสั่งยา

การโน้มน้าวให้ผู้อื่นทำตามที่เราตั้งใจ (แม้จะตั้งใจดี)  เป็นเรื่องยากและท้าทาย  มองไปไกลๆ มองให้ยาวๆ ช้ากว่าเพื่อนไปบ้างก็ไม่เป็นไร  ดีกว่าหยุดเดิน เลิกเดิน   เชื่อสิ
 :D

เฉพาะในฐานะAdmin จึงอยากจะ ทำให้พยาบาลและแพทย์ที่รพ.ของผม มีแรงจูงใจให้ตนเองหมั่นใจ ที่จะพัฒนาระบบให้ดีกว่าเดิมโดยการ ได้ดูได้เห็นแบบ สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น ว่ามีอีกหลายแห่งที่ใช้โปรแกรมเดียวกัน แต่ลงมือทำมากกว่าและยากกว่าที่เราทำ ให้กลับมามองตัวเราว่าเมื่อไรจึงจะเริ่มลงมือทำเสียที

แรงไปหรือเปล่าครับ ท่าน Admin 

การโน้มน้าว จูงใจ ให้ คนเข้ามาร่วมกับเรา  ควรใช้ศิลปะมากกว่า   แน่นอน ท่านมีองค์ความรู้มากกว่า แต่พยาบาล และแพทย์อีกหลายคนที่ยังไม่ได้ใช้เต็มที่ (ตามที่ท่านคาดหวัง) มิได้แปลว่าเขาเหล่านั้น ไม่ได้ลงมือทำเสียที    แต่งานหลักของเขาเหล่านั้น คือ ดูแลรักษาผู้ป่วย  การใช้งาน ใช้คอมเฉพาะ สั่งยา สั่ง Lab Xray   ก็ดีมากแล้วครับ อย่างน้อยก็ใช้ HOSxP ลด medication error ไปได้มาก กับ ลายมือแพทย์ที่ใบสั่งยา

การโน้มน้าวให้ผู้อื่นทำตามที่เราตั้งใจ (แม้จะตั้งใจดี)  เป็นเรื่องยากและท้าทาย  มองไปไกลๆ มองให้ยาวๆ ช้ากว่าเพื่อนไปบ้างก็ไม่เป็นไร  ดีกว่าหยุดเดิน เลิกเดิน   เชื่อสิ
 :D

อย่าจริงจังขนาดนั้นครับ :'(
ว่าแต่ อยากรู้ครับ เป็นหมอที่ไหนหรือครับ แนะนำตัวด้วยครับ ;D

น่าจะมีหลายคนครับ ที่คงบ่นว่าใช้ยาก ลำบาก ไม่เห็นความจำเป็นต้องทำ ฯลฯ
ถึงขั้นไม่ยอมใช้ห้องตรวจแพทย์น่ะครับ

ถ้าทำขนาดสั่งยาเอง หรือวินิจฉัยเองในคอมแล้ว ผมไม่เร่งแล้วครับ
เดี๋ยวชินๆก็พิมพ์เพิ่มเอง และใช้มากขึ้น
(ผมจูงใจด้วยใบ admit note ที่ไม่ต้องมาเขียนซ้ำ เดี๋ยวค่อยคิดหาวิธีอื่นอีก)
อดีต intern2 รพ.แก้งคร้อ ชัยภูมิ
อยากช่วยพัฒนา ให้เป็นโปรแกรมที่น่าใช้ระดับชาติ

กระทู้ห้องตรวจแพทย์ สำหรับแพทย์เพื่อช่วยพัฒนาโปรแกรม
http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=6511.0
-การอ่านผล x-ray ใน patient EMR
http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=5999.0
http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=6040.0
-Request ห้องตรวจ หน้าซักประวัติ(F1)
http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=6088.0
-Request ห้องตรวจ หน้าประวัติ(F2)
http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=6069.0
-Request ห้องตรวจ หน้าสั่งเวชภัณฑ์(F3)
http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=6128.0

ออฟไลน์ เข้ม

• Respect: +4
    • phichit hospital
ถ้าทำขนาดสั่งยาเอง หรือวินิจฉัยเองในคอมแล้ว ผมไม่เร่งแล้วครับ
เดี๋ยวชินๆก็พิมพ์เพิ่มเอง และใช้มากขึ้น
(ผมจูงใจด้วยใบ admit note ที่ไม่ต้องมาเขียนซ้ำ เดี๋ยวค่อยคิดหาวิธีอื่นอีก)

เห็นด้วยกับหมอไวท์ ครับ

ของผมแพทย์ยังไม่ใช้ครับ แต่กำลังจะใช้สำหรับแพทย์ที่อยากใช้ (เป็นกลุ่มนำร่อง โดยเฉพาะแพทย์ med)
ถ้าทำให้เห็นว่าสามารถช่วยลดงานได้ ผมว่าแพทย์ท่านอื่นๆ เห็นเป็นจริง เดี๋ยวก็ตาม ๆกันมาเองครับ
แถมไม่ต้องไปเซ้าซี้ให้ใช้ด้วย  ;D
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

ออฟไลน์ BMS MA Team

• Sr. Member
  • *TaK Ka TaN*
อ้างถึงคุณ  carbopolnph :
Phichit Hospital : 405 เตียง Servers: HP ProLiant DL380 G5 Xeon 1.86 GHz Ram 2 GB HD 4x72 GB
            CentOS 5.0  MySQL 5.0.45
            FreeBSD 7.0 MySQL 5.1.26
Clients: BTO OS: XPSP2 HOSxP 3.51.7.1
Implemented: 2-26 ธ.ค. 50 by BMS Team
Started: 26 ธ.ค. 50
ที่ต้องทำวันนี้ให้ดีที่สุด ยอมทำทุกอย่างก็เพราะกลัวเธอ..คนนี้

หัวหน้าเราทำไปได้  ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2008, 18:24:03 PM โดย phichit_admin »
- BMS Maintenance -

ออฟไลน์ มดตานอย ครับ..

ค่อยๆเป็น ค่อยๆไป      ??? ??? ::) ::) >:( >:( :o :o :) :) ;) :D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

Nakhonphanom Hospital

MR.Tanoy999 ผู้ใช้งานทั่วไป
tanoy999-at-gmail-dot-com
เริ่ม  1 ตุลาคม 2549  โดย  BMS

• อยากได้ความรู้Hosxpต้องลงมือเรียนรู้
 ;D ;D ที่ไหนใช้เต็มระบบ ตอบที่กระทู้ได้เลยครับ
โรงพยาบาลเกาะคา จังหวัดลำปาง โทร 054281393 ต่อ 128 Server : HP Proliant ML150 G3 Xeon 2.0 Ram 16 G  HDDSATA 160 G 2 ตัว CentOS 5.2 Linux MySQL 5.1.30-4percona
Client : winXP,  Version 3.55.5.8b

-ใช้ให้เต็มระบบนั้นมันไม่ยากหรอกครับ   ถ้าไม่คำนึงถึง  outcome  ที่ตามมา
มันก็แย่นะครับ    อย่างที่ผมประสบปัญหาต่างๆตอนนี้   เช่น  การบันทึกส่งผ่าตัด  การบันทึกการผ่าตัดในห้อง  or  คือ
1 เมื่อใดที่ ward  ส่งผ่าตัด  และได้  บันทึกการวินิจฉัยโรค  ตามแบบรหัส  icd-10     แล้ว    มันจะวิ่งเข้าไปเป็น   pdx.  ของ ผป.รายนั้น   ครับ   ซึ่งการวินิจฉัยนั้น  เกิดขึ้นขณะอยู่ รพ.  ซึงพยาบาลเป็นคนบันทึก และไม่ถูกต้องด้วย  อันนี้เป็นหน้าที่ของ  จนท.เวชสถิติ  ผู้เป็นคนให้รหัส   อีกที  เมื่อ  แพทย์ทำการสรุป chart และจำหน่ายผป.แล้ว

2.หัตถการ  ของผป. ตามรหัส  icd-9-cm เมื่อ   พยาบาลทำการบันทึก  ในห้อง  or  มันจะวิ่งเป็น หัตถการ  ของผป.ครับ   ซึ่งอันนี้มันก็ไม่ถูกต้องครับ

3.การที่จะสอนให้เขา ลง icd-10 + icd-9-cm  ให้ถูกต้อง อันนี้ยังห่างไกลมาก เพราะมี จนท.เวชสถิติ รับผิดชอบอยู่แล้ว   หลังจาก  ผป.  จำหน่ายออก  รพ.
4.แพทย์  + พยาบาล   มีหน้าที่ บันทึกข้อความ + ข้อมูล การรักษา+การวินิจฉัยโรค+หัตถการ  ให้ชัดเจน ครบถ้วน  ลงเวชระเบียน ให้มากที่สุด    แล้วส่งให้   หน่วยเวชระเบียนให้รหัส   icd-10  +icd-9-cm  อีกที  แล้วบันทึกลง  hosxp   ถึงจะได้ข้อมูลที่ถูกต้องครับ

5.ต่างฝ่ายต่างบันทึก  ลง  hosxp  แต่ยังไม่คำนึงถึงความถูกต้อง  สมบูรณ์  ของข้อมูล  อันนี้ก็นำไปใช้ไม่ได้นะครับ    ต้องมีเอกสารที่ถูกต้อง  และบันทึกลงให้ถูกต้อง  จะสมบูรณ์มากเลยครับ

...ขอบพระคุณครับ

เริ่ม  1 ตุลาคม 2549  โดย  BMS

-ใช้ให้เต็มระบบนั้นมันไม่ยากหรอกครับ   ถ้าไม่คำนึงถึง  outcome  ที่ตามมา
มันก็แย่นะครับ    อย่างที่ผมประสบปัญหาต่างๆตอนนี้   เช่น  การบันทึกส่งผ่าตัด  การบันทึกการผ่าตัดในห้อง  or  คือ
1 เมื่อใดที่ ward  ส่งผ่าตัด  และได้  บันทึกการวินิจฉัยโรค  ตามแบบรหัส  icd-10     แล้ว    มันจะวิ่งเข้าไปเป็น   pdx.  ของ ผป.รายนั้น   ครับ   ซึ่งการวินิจฉัยนั้น  เกิดขึ้นขณะอยู่ รพ.  ซึงพยาบาลเป็นคนบันทึก และไม่ถูกต้องด้วย  อันนี้เป็นหน้าที่ของ  จนท.เวชสถิติ  ผู้เป็นคนให้รหัส   อีกที  เมื่อ  แพทย์ทำการสรุป chart และจำหน่ายผป.แล้ว

2.หัตถการ  ของผป. ตามรหัส  icd-9-cm เมื่อ   พยาบาลทำการบันทึก  ในห้อง  or  มันจะวิ่งเป็น หัตถการ  ของผป.ครับ   ซึ่งอันนี้มันก็ไม่ถูกต้องครับ

3.การที่จะสอนให้เขา ลง icd-10 + icd-9-cm  ให้ถูกต้อง อันนี้ยังห่างไกลมาก เพราะมี จนท.เวชสถิติ รับผิดชอบอยู่แล้ว   หลังจาก  ผป.  จำหน่ายออก  รพ.
4.แพทย์  + พยาบาล   มีหน้าที่ บันทึกข้อความ + ข้อมูล การรักษา+การวินิจฉัยโรค+หัตถการ  ให้ชัดเจน ครบถ้วน  ลงเวชระเบียน ให้มากที่สุด    แล้วส่งให้   หน่วยเวชระเบียนให้รหัส   icd-10  +icd-9-cm  อีกที  แล้วบันทึกลง  hosxp   ถึงจะได้ข้อมูลที่ถูกต้องครับ

5.ต่างฝ่ายต่างบันทึก  ลง  hosxp  แต่ยังไม่คำนึงถึงความถูกต้อง  สมบูรณ์  ของข้อมูล  อันนี้ก็นำไปใช้ไม่ได้นะครับ    ต้องมีเอกสารที่ถูกต้อง  และบันทึกลงให้ถูกต้อง  จะสมบูรณ์มากเลยครับ

ปัญหาที่แจ้งมาผมคิดว่าอยู่ที่บุคลากรหรือเปล่าครับ  เพราะข้อ 1, 2 เป็นความสามารถของตัวโปรแกรมอยู่แล้วครับ ข้อ 3 ผมคิดว่าเป็นเรื่องที่ต้องให้ความสำคัญและอาจจะต้องพยายามทำให้สำเร็จครับ  ส่วนข้อ 4 ในบาง รพ. มองว่าเป็นการเพิ่มภาระงานครับ หากเจ้าหน้าที่สามารถบันทึกข้อมูลของตนเองได้ถูกต้อง ก็จะลดภาระงานจุดอื่นครับ  ข้อ 5 ก็คงเหมือนกับข้อ 4  แต่อยู่ที่ในองค์กรจะมีคนที่ให้ความสำคัญและชี้นำบุคลากรให้ตระหนักถึงเรื่องนี้หรือเปล่านะครับ

ผมก็เข้าใจว่าหมายถึงบุคลากร ในส่วนนี้โปรแกรมไม่ได้ผิดอะไร
แล้วแต่ว่า แต่ละรพ.จะจัดการอย่างไรครับ
บางที่อาจ list ชื่อหัตถการที่ใช้บ่อยๆให้พยาบาลที่ลงวินิจฉัย
หรือแม้กระทั่งให้แพทย์เป็นคนลงข้อมูลครับ
เท่าที่ลงแบบนี้ก็ไม่ค่อยผิดนะครับ (รพ.ผมเองก็ยังไม่ได้ใช้ ...เป็นระบบของโรงเรียนแพทย์น่ะครับ ;D )

-ใช้ให้เต็มระบบนั้นมันไม่ยากหรอกครับ   ถ้าไม่คำนึงถึง  outcome  ที่ตามมา
มันก็แย่นะครับ    อย่างที่ผมประสบปัญหาต่างๆตอนนี้   เช่น  การบันทึกส่งผ่าตัด  การบันทึกการผ่าตัดในห้อง  or  คือ
1 เมื่อใดที่ ward  ส่งผ่าตัด  และได้  บันทึกการวินิจฉัยโรค  ตามแบบรหัส  icd-10     แล้ว    มันจะวิ่งเข้าไปเป็น   pdx.  ของ ผป.รายนั้น   ครับ   ซึ่งการวินิจฉัยนั้น  เกิดขึ้นขณะอยู่ รพ.  ซึงพยาบาลเป็นคนบันทึก และไม่ถูกต้องด้วย  อันนี้เป็นหน้าที่ของ  จนท.เวชสถิติ  ผู้เป็นคนให้รหัส   อีกที  เมื่อ  แพทย์ทำการสรุป chart และจำหน่ายผป.แล้ว

2.หัตถการ  ของผป. ตามรหัส  icd-9-cm เมื่อ   พยาบาลทำการบันทึก  ในห้อง  or  มันจะวิ่งเป็น หัตถการ  ของผป.ครับ   ซึ่งอันนี้มันก็ไม่ถูกต้องครับ

3.การที่จะสอนให้เขา ลง icd-10 + icd-9-cm  ให้ถูกต้อง อันนี้ยังห่างไกลมาก เพราะมี จนท.เวชสถิติ รับผิดชอบอยู่แล้ว   หลังจาก  ผป.  จำหน่ายออก  รพ.
4.แพทย์  + พยาบาล   มีหน้าที่ บันทึกข้อความ + ข้อมูล การรักษา+การวินิจฉัยโรค+หัตถการ  ให้ชัดเจน ครบถ้วน  ลงเวชระเบียน ให้มากที่สุด    แล้วส่งให้   หน่วยเวชระเบียนให้รหัส   icd-10  +icd-9-cm  อีกที  แล้วบันทึกลง  hosxp   ถึงจะได้ข้อมูลที่ถูกต้องครับ

ปัญหาที่แจ้งมาผมคิดว่าอยู่ที่บุคลากรหรือเปล่าครับ  เพราะข้อ 1, 2 เป็นความสามารถของตัวโปรแกรมอยู่แล้วครับ ข้อ 3 ผมคิดว่าเป็นเรื่องที่ต้องให้ความสำคัญและอาจจะต้องพยายามทำให้สำเร็จครับ  ส่วนข้อ 4 ในบาง รพ. มองว่าเป็นการเพิ่มภาระงานครับ หากเจ้าหน้าที่สามารถบันทึกข้อมูลของตนเองได้ถูกต้อง ก็จะลดภาระงานจุดอื่นครับ  ข้อ 5 ก็คงเหมือนกับข้อ 4  แต่อยู่ที่ในองค์กรจะมีคนที่ให้ความสำคัญและชี้นำบุคลากรให้ตระหนักถึงเรื่องนี้หรือเปล่านะครับ

***********ถูกต้องที่สุดครับ  อ. mn  ปัญหาอยู่ที่ตัวบุคลากร   โดยเฉพาะบุคลากรภาครัฐ บางคน   ย้ำบางคนๆ   ที่มีความสามารถไม่เหมาะกับตำแหน่งหน้าที่การงาน +ค่าตอบแทนที่ได้รับ   นี่คือปัญหา   ไม่รู้  พรบ. ข้าราชการพลเรือนตัวไม่  จะแก้ปัญหาตัวนี้ ได้เปล่า      ;D ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ anukul

***********ถูกต้องที่สุดครับ  อ. mn  ปัญหาอยู่ที่ตัวบุคลากร   โดยเฉพาะบุคลากรภาครัฐ บางคน   ย้ำบางคนๆ   ที่มีความสามารถไม่เหมาะกับตำแหน่งหน้าที่การงาน +ค่าตอบแทนที่ได้รับ   นี่คือปัญหา   ไม่รู้  พรบ. ข้าราชการพลเรือนตัวไม่  จะแก้ปัญหาตัวนี้ ได้เปล่า           

แหม อันนี้ผมไม่ค่อยเห็นด้วยเท่าไหร่ครับ

เพราะการเรียนการสอน สมัยก่อน หลักสูตรแพทย์ และพยาบาล ไม่มีการกล่าวถึง ICD9 ICD10 เลย ผมก็เพิ่งมารู้จักตอนมาทำงานเกี่ยวกับงานข้อมูลสารสนเทศ  จบมาทำงาน 3 ปี ไปเรียนต่อ อีก 3 ปี กลับมาทำงานแพทย์อีก 3 ปี  ไม่รู้จักหรอกครับ ICD  --> ทำให้แพทย์ พยาบาล รุ่นเก่า (ไม่ใช่แก่นะครับ  :) )  ไม่มีองค์ความรู้เรื่องนี้จริงๆ   พอมายุคหลังที่ 30 บาทมาแรง ข้อมูลรายบุคคลเป็นที่ต้องการอย่างมาก ทำให้ทุกฝ่ายหันมาสนใจมากขึ้น

เดิม มีจนท.เวชสถิติ  หน้าที่หลัก คือ แปลลายมือแพทย์ มาเป็นรหัส  ครับ  (กระทรวง ได้วางระบบไว้อยู่แล้ว)

ดังนั้นการที่จะบอกว่า จนท.รุ่นเก่าเหล่านี้ มีความสามารถไม่เหมาะกับตำแหน่ง  รุนแรงไปหน่อยครับ  แถม ตำแหน่งที่ว่านี้ก็ยังไม่ได้ระบุหน้าที่นี้ไว้ด้วย   แล้วถ้าระบุหน้าที่นี้ให้แพทย์แล้ว จนท.เวช ต่อไปคงต้องปรับหน้าที่ใหม่อีกทีนะครับ เพราะมันจะซ้ำซ้อนกันหรือเปล่า

เอาเป็นว่า  ค่อยๆ ช่วย หาวิธีให้บุคลากรที่ยังไม่ชำนาญ ให้เขาทำงานได้ง่ายขึ้น อย่างที่หมอ white เสนอไว้ก็ช่วยได้มากครับ
 ;)
รพ.มะการักษ์ 260 เตียง
เริ่มระบบ 1 ธค 48 (ทีม MN)
Database structure :HOSxP 3.55.9.21b
Client : 3.55.6.8-3.55.9.21b
Server : Double QuadCore XEON 3.2 G. ECC 18 G. SAS 146 G x4(Raid 5) -- CentOS 5.3 (64 bit) , MySQL 5.1.30 percana
Client : Win2000 ~ 200 clients
Module :
OPD -Register,Screening,Doctor,Dispense,Billing,Dentist,PMMR
IPD - Admit center,Ward,Nutrition,Dispense,LR,OR
LAB , X-ray
การเชื่อมต่อ : LIS             --> RAX
                    X-ray PACS --> Infinitt (ThaiGL)

ผมไม่ได้อ้างถึง  แพทย์+พยาบาลนะครับ    ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

;) ;D :D ใจเย็นๆครับ ก็พวกเรากันเองทั้งนั้น

กระทู้นี้ อยากรูว่ามีที่ไหนได้ทำเต็มระบบ  ไม่อยากให้เป็นเรื่องผิดใจกัน ครับ

มีบางท่านเตือนสติไว้ในกระทู้นี้ ให้พวกเราทำงานให้มีความสุขให้มีศิลปะและมีความบันเทิง

ผมเริ่มปล่อย แล้วก็จะวาง(วางไว้) แล้วครับ จะหันไปหาศิลปะและความบันเทิงในรูปแบบใหม่ ครับ

doramon

• บุคคลทั่วไป
ห้ามพูดถึงบุคคล ที่ไม่อยู่ในบอร์ด

เดียวโดนข้อหา ทำร้ายจิตใจ    :'(

ออฟไลน์ GODgimuru

• Respect: +5
รพ.ที่ผมทำงานอยู่ ก็ติดปัญหา ยกเลิก  OPD card เหมือนกัน ครับ กรรมการประชุมแล้วว่า ยกเลิกไม่ได้ มี ปัญหาเรื่อง คดี เนี้ยละครับ

แต่ ที่ สำคัญ หมอ  พยาบาล บอก ว่า ดูแต่คอมไม่ได้ดู คนไข้ แต่ปัจจุบัน สบายแล้ว ครับ หมอ ชอบ กด ที เดียว ยา ขึ้น มาเลย ตามสูตร สบายมือไปไม่ต้องมาเขียน จนมือหงิก อิอิ

แต่ ยังใช้ OPD card  นะครับปริ้น เซ็น เอา ครับ บันทึก พร้อมปริ้น ใบสั่งยา อีก (บันทึก หนึงครั้ง ปริ้น ส่วน อย่างครับ)  สู้ๆนะครับ รพ ไหน ยกเลิกแล้ว มี ข้อมูล เพิ่ม เติม บอกได้นะครับ เพราะ ผมก็ รวบรวม ข้อมูล เข้าประชุม เนื่องๆ ละครับ ดิ้นกันต่อไป

ปล. ว่าแต่ ใครมี วิธี ทำ server บล็อก bit มั่งเนี้ย เจอพวกโหลด หนังจน ฝ่ายอื่นไม่ได้ทำงานเลย เครียด ผมไม่เก่ง ครับบบ
พนักงานธุรการ
โรงพยาบาลพนม 30เตียง
จังหวัด สุราษฎร์ธานี ห่างตัวเมือง 70 กิโลเมตร
ที่ท่องเที่ยวเขาสก
เริ่มใช้ hosxp 10 ตุลาคม 2549
ปัจจุบันใช้ เวอร์ชั่น HOSxP 3.54.11.2
25/10/54
centos 5.4
server MYSQL Percona-Server-5.1.47-11.1
IBM Server Rack 1U x3550
RAM DDR 8GB Harddisk 500GB X2

doramon

• บุคคลทั่วไป
รพ.ที่ผมทำงานอยู่ ก็ติดปัญหา ยกเลิก  OPD card เหมือนกัน ครับ กรรมการประชุมแล้วว่า ยกเลิกไม่ได้ มี ปัญหาเรื่อง คดี เนี้ยละครับ

แต่ ที่ สำคัญ หมอ  พยาบาล บอก ว่า ดูแต่คอมไม่ได้ดู คนไข้ แต่ปัจจุบัน สบายแล้ว ครับ หมอ ชอบ กด ที เดียว ยา ขึ้น มาเลย ตามสูตร สบายมือไปไม่ต้องมาเขียน จนมือหงิก อิอิ

แต่ ยังใช้ OPD card  นะครับปริ้น เซ็น เอา ครับ บันทึก พร้อมปริ้น ใบสั่งยา อีก (บันทึก หนึงครั้ง ปริ้น ส่วน อย่างครับ)  สู้ๆนะครับ รพ ไหน ยกเลิกแล้ว มี ข้อมูล เพิ่ม เติม บอกได้นะครับ เพราะ ผมก็ รวบรวม ข้อมูล เข้าประชุม เนื่องๆ ละครับ ดิ้นกันต่อไป

ปล. ว่าแต่ ใครมี วิธี ทำ server บล็อก bit มั่งเนี้ย เจอพวกโหลด หนังจน ฝ่ายอื่นไม่ได้ทำงานเลย เครียด ผมไม่เก่ง ครับบบ

bit  บล็อก ได้อยู่แล้วครับ  camfrog ยังบล็อก ได้   ขึ้นอยู่กับ proxy ที่ใช้ว่าจะใช้ตัวไหนมีหลายตัวให้เลือก