ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนปรึกษาเรื่องค่าใช้จ่าย  (อ่าน 5162 ครั้ง)

ออฟไลน์ rimkong

• Full Member
  • Respect: 0
เรียนปรึกษาเรื่องค่าใช้จ่าย
« เมื่อ: สิงหาคม 07, 2008, 12:05:57 PM »
0
กระผมมีเรื่องเรียนปรึกษาทุกท่านดังนี้ครับ
   ผมต้องการใช้ระบบงานการเงิน แต่พอเข้าไปดู พบปัญหาเรื่องค่าใช้จ่าย
บางรายการที่ไม่ถูกต้องเช่น รายการยา TRANXENE 5 mg. ทุกสิทธิ์ต้องได้จ่าย
ผมจึงไปแก้ไขรายการตรง ที่ Check Box รายการนี้ต้องชำระเงิน ออก
ปรากกฎว่าคนไข้รายที่สั่งมาของวันใหม่ใช้งานเป็นปรกติดี

" ที่นี้ผมอยากจะแก้รายการอดีตที่ผ่านการใช้งานมาให้ถูกต้องผมต้องแก้ไขยังช่วยแนะนำด้วยครับ...
Bungkla Hospital 
อบรมกับ อ.ชัยพร สุรเตมีย์กุล ที่ศูนย์ ICT ขอนแก่น รุ่น 1

ไม่ได้ทำงานดูแลระบบแล้ว  แต่มาขอศึกษาเก็บเกี่ยวความรู้ครับ

Re: เรียนปรึกษาเรื่องค่าใช้จ่าย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2008, 13:20:28 PM »
0
อาจตั้งคำถามไม่ชัดเจนขอลองใหม่แล้วกันครับ

ผมเริ่มใช้ระบบ 1 สค. 50 รายการยา TRANXENE 5 mg. เจ้าหน้าที่ตั้งไว้ชำระเงินทุกสิทธิ
มีการสั่งจ่ายนี้ ถึง เดือน มค.51 ผมจึงยกเลิก ชำระเงินทุกสิทธิออก

แล้วผมจะแก้ไขค่าใช้จ่ายย้อนหลังที่สั่งจ่ายยารายการนี้ ในช่วงเวลา 1 สค. 50 ถึง เดือน มค.51
ได้ยังไงครับ ในระบบการเงินผู้ป่วยรอชำระเงินยังมีรายการยา TRANXENE 5 mg. รอชำระเงินอยู่ครับ
อบรมกับ อ.ชัยพร สุรเตมีย์กุล ที่ศูนย์ ICT ขอนแก่น รุ่น 1

ไม่ได้ทำงานดูแลระบบแล้ว  แต่มาขอศึกษาเก็บเกี่ยวความรู้ครับ

ออฟไลน์ manoi

• Hero Member
  • Respect: +170
    • HOSxP Community Center
Re: เรียนปรึกษาเรื่องค่าใช้จ่าย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2008, 13:22:45 PM »
0
update opitemrece set paidst = '' where icode = 'รหัสยา TRANXENE' and vstdate between 'xxxx-xx-xx' and 'xxxx-xx-xx'

จากนั้น Full Resync VN ใหม่ครับ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

doramon

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2008, 13:29:13 PM »
0
 :)

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2008, 14:11:57 PM »
0
การทำ Full Resync VN ใหม่ ทำอย่างไรครับรบกวน อาจารย์ อีกครั้งครับ

ออฟไลน์ BMS MA Team

• Sr. Member
  • *TaK Ka TaN*
  • Respect: +1
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2008, 15:07:18 PM »
0
การทำ Full Resync VN ใหม่

1. Tools --> Miscellaneous --> check DB  เมื่อเข้าสู่หน้าจอ เลือกปุ่ม Advance
2. เลือก AN Check และ กดปุ่ม Regenerate VN-STAT ดังภาพคะ
- BMS Maintenance -

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2008, 16:08:47 PM »
0
ขอบคุณครับ