ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรบกวนเพิ่มรายการรวมเงินของ Lab X-ray ในใบสั่งยาแพทย์  (อ่าน 3897 ครั้ง)

ออฟไลน์ pa_net

• Hero Member
  • หน้าที่ Admin คือ ทำได้ทุกอย่าง ยากเว้นดูแลใจตัวเอ
  • Respect: 0
ขอรบกวนอาจารย์ทุกท่าน ไม่ทราบว่ารพ.ไหนได้ลองจัดทำใบสั่งยาโดยแยกราคารวมของ
1.ยา
2.เวชภัณฑ์
3.Lab
4.X-ray
5.ราคารวมทั้งหมด
บ้างไหมครับ คือทางโรงพยาบาลมีความต้องการใช้ เพราะเนื่องจากผู้ป่วยบางท่านมีความต้องการอย่างยิ่งครับเพื่อจะได้ทราบว่าราคารวมที่ผู้ป่วยได้ทำไปจำนวนเงินในการทำแต่ละรายการเท่าไหร่   
ทางผมเอง มืดแปดด้านเลย รบกวนอาจารย์ทุกท่านช่วยหน่อยนะครับ เป็นการลดขั้นตอนที่ผู้ป่วยไม่ต้องมาถามหรือเจ้าหน้าที่การเงินต้องมานั่งรวมให้ในใบสั่งยาแพทย์(ซึ่งผมเองก็รู้ว่ามันจะออกที่ใบเสร็จอยู่ครับ) แต่ผู้ป่วยต้องการอย่างนี้ครับ  :'( เศร้าใจจัง
อดีต Admin Fort Chiraprawat Hospital Nakhonsawan ขึ้นระบบโดย BMS ทีม(น้องเกียง) มิ.ย. 2550
ปัจจุบัน เจ้าหน้าที่ไอที โรงพยาบาลโกรกพระ (ขนาด 30 เตียง) อ.โกรกพระ จ.นครสวรรค์ รพ.ขึ้นระบบเอง เมื่อปี 2551 ผมมารับช่วงต่อปี 2555
Server หลัก -
Server รอง  -
HOSxP Ver 3.55.1.19

ออฟไลน์ chumphoncity

• Full Member
  • เกิดเป็นมนุษย์สิ้นสุดแค่ตาย เอาอะไรมากมายในอนัตตา
    • เกิดเป็นมนุษย์สิ้นสุดแค่ตาย เอาอะไรมากมายในความอนัตตา จะเอาอะไร...จะเอาอะไรกันนักหนา...
ของผมจัดทำผังบัญชีค่ารักษาพยาบาลใหม่ครับ
ตามแบบมาตรฐานของประกันสังคม
แล้วก็เพิ่มรายการค่ารักษาพยาบาลในแต่ละกลุ่มย่อย
เวลามีการสั่งรายการนั้นๆ ค่าใช้จ่ายก็จะรวมกันเป็นกลุ่มครับ

เช่น มีการสั่งรายการใน เวชภัณฑ์ 1 รวม 4 รายการ เป็นเงิน 500 บาท
ค่าใช้จ่ายที่ออกมาที่ Cashier ก็จะเป็น เวชภัณฑ์ 1    500 บาท
ในใบเสร็จธรรมดาก็จะออกมาแต่คำว่า เวชภัณฑ์ 1 ให้ ไม่ต้องแสดงรายละเอียด
เราก็สามารถเห็นยอดเป็นกลุ่มประเภท แล้วแจ้งให้ผู้ป่วยทราบได้ครับ

ไม่รู้ idea นี้ พอได้ไหมนะครับ รอcomment จากอาจารย์ท่านต่อไปละกันนะครับ

เพราะตอนนี้ผมเองก็ยังแก้ปัญหาการแยกประเภทยาไม่ได้เหมือนกัน
http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&/topic,5640.msg26567.html
นายสิริพงษ์  จำลองเพ็ชร (หน่อง)
นักเทคนิคการแพทย์ โรงพยาบาลธนบุรี ชุมพร
Server : Dell PowerEdge 2900  Xeon E5410@2.33 GHz RAM 2.0 GB
OS : WindowsServer 2003 R2 กำลังจะแปลงร่างเป็น CentOS5.1 ในไม่ช้า

Slave&Client Pentium DualCore E2180@2 GHz RAM 1.0 GB

SERVER & Client - HosXP 3.51.6.18 ลงข้อมูล ทดสอบระบบ ไม่มีกำหนด

--ถ้าแค่นี้ แค่นี้ ยังแค่นี้                   ถ้าแค่นี้ แค่นั้น จะแค่ไหน
ก็แค่นี้ แค่นั้น แทบขาดใจ               จะแค่นี้ แค่ไหน ก็ให้เธอ--

ออฟไลน์ test_i

• Jr. Member
  • **
ลองโพสแบบ output ฟอร์มที่ต้องการมาสิ   เดี๋ยวมีก็มีคนตอบให้
รพ.ขามทะเลสอ  นครราชสีมา  HOSXP  3.53.7.1 เริ่ม 1 ก.พ.53  Mysql percona 5.0.41 CentOS 5.4 64 bit และ สอ.ทุกแห่งเริ่ม 1ตค.52
Email : test_i@hotmail.com,Phipop01@gmail.com  Tel.0898465260