ผู้เขียน หัวข้อ: ขออธิบายเรื่องการเก็บภาพใน Database หน่อยครับ  (อ่าน 7589 ครั้ง)

ออฟไลน์ slacker

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
ไม่ทราบมีวิธีการและขั้นตอนอย่างไรและ เก็บข้อมูลยังไง
Print ออกมาเป็น PDF ได้ไหมครับ  :'(

ออฟไลน์ กรรมกรไอที

• Hero Member
  • เมื่อเทคโนโลยีคือลมหายใจของเรา
  • Respect: +6
Re: ขออธิบายเรื่องการเก็บภาพใน Database หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 29, 2006, 02:08:39 AM »
0
ส่วนใหญ่จะเก็บในรูป text ไฟล์ซึ่งบันทึกข้อมูลชื่อไฟล์และ path ที่เก็บไว้เพื่อไว้เรียก ผมไม่แน่ใจว่าฐานแต่ละฐานจะมีวิธีเก็บเฉพาะหรือเปล่า แต่ถ้าเป็น SQL2000 จะเก็บในรูป Ole และถ้าเป็น SQL2005 จะเก็บในรูปแบบ picture ครับ คุณต้องไปศึกษาชนิดของข้อมูลในฐานที่คุณจะใช้นะครับ
ส่วนการจะพิมพ์ออกเป็น PDF ก็ใช้หลักการของการทำรายงานครับ เพียงแต่ว่า engine ที่ใช้ทำรายงานบาง เช่น crystal report มีฟีเจอร์ที่สามารถสั่งออกเป็น pdf ได้โดยตรง แต่ถ้าไม่มีก็ใช้โปรแกรมทำ pdf ไฟล์เช่น adobe acrobat แทนเครื่องพิมพ์
ลรุปแล้วคุณไปศึกษาเรื่องชนิดของข้อมูลในฐานที่คุณจะใช้ และการทำ report ครับ

doramon

• บุคคลทั่วไป
Re: ขออธิบายเรื่องการเก็บภาพใน Database หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 29, 2006, 03:11:23 AM »
0
slacker   ไม่ทราบว่าคนเดี่ยวกับที่ไป ถามที่ บอร์ด delphi หรือเปล่า

ออฟไลน์ manoi

• Hero Member
  • Respect: +170
    • HOSxP Community Center
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 29, 2006, 10:46:29 AM »
0
เก็บเป็น blob ครับ ส่วนการพิมพ์น่าจะขึ้นอยู่กับข้อมูลที่เก็บ ว่านำออกมาพิมพ์ได้หรือไม่
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ออฟไลน์ slacker

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 29, 2006, 19:31:48 PM »
0
คือผมเห็นมีส่วนที่ scan เอกสารเก็บไว้ ก็เลยอยากรู้ครับว่าของ hosxp เก็บเอกสารยังไงครับ
ส่วนที่ผมทำอยู่ตอนนี้คือเดิมเก็บเป็น blob ครับ แต่ตอนนี้เปลี่ยนมาเก็บเป็น path ครับ

board delphi ที่อยู่ http://firebird.raxio.com/board อยู่ที่นี่ที่เดียวแหละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2006, 19:36:09 PM โดย slacker »