ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามเรื่อง NHso direct export  (อ่าน 4595 ครั้ง)

ออฟไลน์ magic

• Newbie
  • *
  • นักวิชาการสาธารณสุขPCUพังโคน
  • Respect: 0
เรียนถามเรื่อง NHso direct export
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2008, 13:40:57 PM »
0
สวัสดีค่ะ อยากรบกวนการแก้ไขเรื่อง  nhso direct  export
ดิฉันด้นำเข้า 12 แฟ้ม NHSO โดยใช้ script NHSO direct export ที่อาจารย์เขียนไว้ แล้วเกิดปัญหาคือ
   1. คลิก ในเขต/นอกเขตกองทุนสาขา แต่โปรแกรมไม่บันทึกค่าให้ กลับเป็นช่องว่างเหมือนเดิม
   2. ช่อง claimcode เมื่อเลือก อุบัติเหตุ/ฉุกเฉิน ไม่สามารถคีย์ เลข 1-3 ลงในช่องว่างได้ ช่องจะทึบค่ะ
   3. refer ช่องรับจาก/ส่งไปยัง บันทึกแล้ว กลับเป็นค่าว่างเหมือนเดิมหรือช่องจะทึบ ไม่สามารถใส่รหัสรพ.ได้

ดิฉันใช้ hosxp เวอร์ชั่น 3.50.5.4 ถ้าจะเปลี่ยนหรือ update เป็นเวอรชํ่นใหม่ที่น่าจะแก้ปัญหาได้ ก็ยุ่งยากเจ้าหน้าที่รวมทั้งพยาบาลในตึกต่างๆอีก เพราะหน้าตามันไม่คล้ายเดิม ก็ทะเลาะกันอีกค่ะ ช่วยด้วยนะคะ ว่าทำยังไง ขอบคุณค่ะ
 จาก รพช.บ้านม่วง จ.สกลนคร ค่ะ 042794118 ต่อ 114 ดังรูปที่แนบไฟล์มาพร้อมนี้ค่ะ
Kanokwan

• Newbie
  • *
  • นักวิชาการสาธารณสุขPCUพังโคน
Re: เรียนถามเรื่อง NHso direct export
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2008, 14:02:25 PM »
0
ขออภัยค่ะ รูปไม่ขึ้น ลองใหม่ ไฟล์แนบนะคะ เพราะ เอาขึ้นตรงนี้เลยไม่เป็น
Kanokwan

ออฟไลน์ manoi

• Hero Member
  • Respect: +170
    • HOSxP Community Center
Re: เรียนถามเรื่อง NHso direct export
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2008, 14:21:30 PM »
0
ปัญหานี้เป็นมานานแล้วครับ เนื่องจาก ตอนนี้เรายังไม่เข้าใจโครงสร้างของ field ใน NHSO ทั้งหมดครับ จึงยังหาไม่เจอว่าจะต้องกำหนดค่าใน field อะไร จึงจะทำให้สามารถเลือกแก้ไขในช่องเหล่านี้ได้ หลังจากส่งข้อมูลเข้ามาแล้วครับ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2008, 14:26:11 PM »
0
แล้วถ้าเปลี่ยนมาเป็นการโอน แบบ 12 แฟ้ม Drg สามารถแก้ปัญหานั้นได้บ้างค่ะ แต่่ว่าตัวหนังสือ ที่โปรแกรม nhso จะกลายเป็นภาษาต่างดาว ค่ะ ซึ่งต้องแก้อีกเยอะ ตรงนี้แก้ได้มั้ยคะ
Kanokwan

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2008, 14:34:10 PM »
0
ปกติส่งเป็น DRGs 12 แฟ้ม สามารถนำเข้าได้โดยไม่ปัญหาเรื่องตัวอักษรนะครับ (เท่าที่เคยทดสอบมา)
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2008, 14:48:55 PM »
0
ดิฉันใช้ เวอร์ชั่น 3.50.5.4 ค่ะ ลองโอนแล้ว แบบ 12 แฟ้ม ตัวหนังสือก็ยึกยือ อ่านไม่ออกค่ะ ทดสอบแล้วเมื่อเช้า
Kanokwan

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2008, 16:08:17 PM »
0
อัพเวอร์ชั่นเถอะคุณ magic เมื่อก่อนผมก็ยังใช้ 3.50.4.19 ตอนนี้อัพมาเป็น 3.51.2.11 แล้ว หน้าตาก็ไม่แตกต่างจากเดิมสักเท่าไหร่ บ้านม่วงขึ้นระบบมานานหรือยังครับ คิดถึงสกลนครนะ คิดถึงใครอีกหลาย ๆ คนที่นี่ ผมอยู่สสจ.สกลนครตั้งเกือบ 8 ปีมั้ง ยังจำไม่ลืมเลยครับ
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2008, 09:02:02 AM »
0
ขอบคุณค่ะ ถ้า up แล้วจะแก้ไขส่วนี้ได้ใช่ป่ะคะ ถ้าได้ จะให้คุณโปรแกรมเมอร์จัดการค่ะ  ;D คนสกลก็คงคิดถึงคุณแน่ค่ะ  ;)
Kanokwan