ผู้เขียน หัวข้อ: มี function สั่งห้ามใช้ยากับโรคที่กำหนดไหมคับ  (อ่าน 7838 ครั้ง)

ออฟไลน์ chample

• Jr. Member
  • **
  • Respect: 0
ที่ รพ. มักพบความเสี่ยง ผู้ป่วยเป็นโรคถุงลมโปงพอง COPD แล้วได้รับยา propranolol (ซึ่งตัวยาไปกระตุ้นทำให้หลอดลมหดตัวได้) มา admit
อยากจะจับคู่ยากับโรค ไม่ให้ใช้ร่วมกันคับ คล้ายๆกับคู่ยา drug interaction
1. อยากให้พัฒนาเพิ่ม หรือ
2. พอจะมีวิธีแก้ปัญหาเฉพาะหน้าก่อนไหมคับ
ขอบคุณคับ ???
ชนพล  สุปินะเจริญ เภสัชกร โรงพยาบาลเชียงคำ  จ.พะเยา
ขึ้นระบบ 14/5/54 
HOsXP 3.55.1.26

ออฟไลน์ manoi

• Hero Member
  • Respect: +170
    • HOSxP Community Center
Re: มี function สั่งห้ามใช้ยากับโรคที่กำหนดไหมคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 16:47:45 PM »
0
จับกับคนที่ถูกขึ้นทะเบียนในโรคเรื้อรังได้หรือเปล่าครับ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ออฟไลน์ Terminator2015

• Achilles : ประวัติศาสตร์จารึกชื่อกษัตริย์ มิได้จารึกชื่อทหาร
  • Respect: +66
    • โรงพยาบาลนาเชือก
Re: มี function สั่งห้ามใช้ยากับโรคที่กำหนดไหมคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 16:53:48 PM »
0
 ;D จับจาก icd10 ได้ไหมครับ อ.

ทำคล้ายๆ ระบบของห้องยา ได้ไหมครับ แต่กลับกันนิดหน่อย

จาก จ่ายยานี้ ให้แสดง Popup ตามกำหนด
เป็น ใส่ icd10 นี้ ให้แสดง Popup ตามกำหนด
นายคณวัชร คำชัย(ทัศ) โรงพยาบาลนาเชือก จ.มหาสารคาม
Mail : nachuak@hotmail.co.th  Tel.  (AIS)0817080646
โรงพยาบาลชุมชน ขนาด 30 เตียง (Paperless OPD)
ดุแล สอ.12 แห่ง HOSxP_PCU 3.59.12.15 NewVersion
ขึ้นระบบเมื่อ 1 ต.ค. 2549

ออฟไลน์ chample

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 17:46:59 PM »
0
ขอบคุณคับ
ขอออกความเห็น
1. ถ้าเป็นไปได้ ทำตาม อ.monai ครับ ถ้าผู้ป่วยมาคนละ visit จะสามารถตรวจสอบได้แม้จะมานอกเวลา ER
แต่เฉพาะเจาะจงกับผู้ป่วยที่ขึ้นทะเบียนเท่านั้น
2. ถ้าทำคล้าย drug interaction ต้องจับคู่กับ icd10 ที่แพทย์น่าจะวินิจฉัย(ต้องจับคู่เยอะ)
แต่ข้อดี ทำได้หลายโรคและหลายคู่ยา  แล้วถ้าแพทย์ไม่ลง icd10 มันก็จจะไม่ pop up
มีข้อดีข้อเสียต่างกัน(เป็นไปได้อยากได้ทั้งสองคับ)
ถ้าเป็นข้อ 1. โอกาสพลาดน่าจะน้อยกว่า
ขอบคุณความเห็น  terminator2012 ด้วยคับ
ชนพล  สุปินะเจริญ เภสัชกร โรงพยาบาลเชียงคำ  จ.พะเยา
ขึ้นระบบ 14/5/54 
HOsXP 3.55.1.26

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 18:14:41 PM »
0
 ;D ;D ;D
ขอออกความเห็นครับ
1. ถ้าทำตามอ.ชัยพรบอกแล้วกรณีผู้ป่วยที่มา visit แล้วแพทย์ Diag ว่าเป็น COPD แต่ยังไม่ได้ขึ้นทะเบียนเข้า      คลินิก COPD ล่ะครับ
2. ถ้าทำตามอ. Terminator บอกแล้วกรณีที่แพทย์ยังไม่ Diag ทันที(Diag ย้อนหลัง) ล่ะครับ

อิ อิ อิ แค่มาออกความเห็นให้ชวนปวดหัวแค่นั้นครับ สำหรับผมคิดว่าถ้าจะทำน่าจะขึ้นอยู่ Flow การทำงานของแต่ละสถานบริการมากกว่าเพราะแต่ละแห่งไม่เหมือนกันครับ..ขอยืมคำป๋าเกื้อมาใช้หน่อย...แค่ความเห็นส่วนตัวครับ....อิ อิ อิ
 ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

ออฟไลน์ admin

• Administrator
  • Respect: +17
    • HOSxP
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 10:54:16 AM »
0
ผมมองว่าปัญหานี้เป็นเรื่องของการเพิ่ม patient safety ที่ควรจะมีระบบช่วยนะครับ ไม่ว่าจะออกมาแนวไหนถ้ามันช่วยได้ผมก็คิดว่าควรจะพัฒนาครับ
BMS Administrator

ออฟไลน์ cantapat

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2016, 16:13:31 PM »
0
ผมมองว่าปัญหานี้เป็นเรื่องของการเพิ่ม patient safety ที่ควรจะมีระบบช่วยนะครับ ไม่ว่าจะออกมาแนวไหนถ้ามันช่วยได้ผมก็คิดว่าควรจะพัฒนาครับ

ไม่ทราบว่าตอนนี้มี function นี้ให้ใช้หรือยังคะ
ถ้ามีแล้ว มีวิธีใช้อย่างไรคะ

ออฟไลน์ golf_win

• Respect: +112
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2016, 19:55:54 PM »
0

ไม่ทราบว่าตอนนี้มี function นี้ให้ใช้หรือยังคะ
ถ้ามีแล้ว มีวิธีใช้อย่างไรคะ
มีใน HOSxP XE4 ครับ
โรงพยาบาลเจ็ดเสมียน จังหวัดราชบุรี
Start 19-1-51    35 station
HOSxP  3.59.5.18 Activate License
Tel. 032-305096-7 ต่อ 118
Web. http://csmhos.thaiddns.com:8080
         http://csmhos.thaieasydns.com:8080