ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือครับ service mysql start error  (อ่าน 2256 ครั้ง)

ออฟไลน์ B.nattha

• Jr. Member
  • **
  • Respect: +7
ขอความช่วยเหลือครับ service mysql start error
« เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2015, 18:01:00 PM »
0
เรียน อาจารย์ พี่ๆ เพื่อนๆ ทุกท่าน
    จากหัวข้อ ผมได้ลองหาข้อมูลตามกระทู้เก่าๆดูแล้วแต่มันไม่ค่อยเข้าใจ จึงต้องตั้งกระทู้ใหม่ขึ้นมา รายละเอียดดังนี้ครับ

เครื่องที่เกิดปัญหาเป็นเครื่องสำรองที่ลงฐานข้อมูล ThaiRefer ไว้ครับ ผมได้ทำการ service mysql stop มันก็ปิดได้ปกติ(แต่ตอนที่ service mysql stop ลืมปิดโปรแกรม ทั้ง ThaiRefer & ThaiReferSync ที่อยู่ในเครื่อง Cliant) แต่ตอนจะ service mysql start มันขึ้น [FAILED] และฟ้องว่า Starting MySQL (Percona Server)..The server quit without updating PID file (/var/lib/mysql/BMS-Restore.pid). ผมได้ไปเปิดไฟล์ BMS-Restore.err แล้วได้ข้อความแสดง error ตามไฟล์ที่แนบมาครับ

จากรายละเอียดรบกวนช่วยแนะนำวิธีแก้ไขด้วยครับ หรือต้องการข้อมูลเพิ่มเติมสามารถแจ้งได้ครับ :'( :'(
ขอบคุณมากครับ
สวิตตา ชมทอง
เจ้าพนักงานเภสัชกรรมชำนาญงาน
รพช.ลาดหลุมแก้ว ปทุมธานี
Server Master Acer AT350 Series Ram 16 G CentOS 6.5 Database MySQL Percona 5.5.27-28
Server Slave Dell PowerEdge T20 Ram 12 G CentOS 6.5 Database MySQL Percona 5.5.35-33

ออฟไลน์ Sukjai

• Hero Member
  • Facebook : Sukjai Krub
  • Respect: +673
    • Share Tips HOSxP
Re: ขอความช่วยเหลือครับ service mysql start error
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2015, 08:36:54 AM »
Server สำรองมี Database อะไรสำคัญที่ต้องใช้งานหรือเปล่าครับ
ถ้าไม่มีอะไรสำคัญ ก็ติดตั้ง MySQL ใหม่ และนำเข้า Database ใหม่ครับ
ปกติไม่รู้ได้ Backup Database ที่สำคัญ มายังเครื่อง Local หรือ PC เป็นประจำไหมครับ
หรือถ้ามีอะไรสำคัญ และต้องการกู้ข้อมูล จะลองเข้าไปดูให้ครับ Add Facebook และทักมาครับ

• **
Re: ขอความช่วยเหลือครับ service mysql start error
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2015, 08:56:04 AM »
0
Server สำรองมี Database อะไรสำคัญที่ต้องใช้งานหรือเปล่าครับ
ถ้าไม่มีอะไรสำคัญ ก็ติดตั้ง MySQL ใหม่ และนำเข้า Database ใหม่ครับ
ปกติไม่รู้ได้ Backup Database ที่สำคัญ มายังเครื่อง Local หรือ PC เป็นประจำไหมครับ
หรือถ้ามีอะไรสำคัญ และต้องการกู้ข้อมูล จะลองเข้าไปดูให้ครับ Add Facebook และทักมาครับ

เรียน พี่ Sukjai
   สามารถลง MySQL ใหม่ได้ครับ เนื่องจากเป็น Server สำรอง แต่ผมอยากทราบว่าการจะลงใหม่นั้นต้องลบของเก่าออกก่อนหรือเปล่า ถ้าจำเป็นต้องลบของเก่าช่วยแนะนำวิธีหน่อยครับ ไม่ทราบจริงๆ ส่วนวิธีลง MySQL ใหม่ผ่าน BMSxTraBackupGUI พอจะทราบวิธีครับ

ผมส่งขอความไปทางเฟสบุ๊คของพี่แล้วครับ มันไม่มีปุ่มให้@ขอเป็นเพื่อนน่ะครับ

ขอบคุณมากๆครับ
Server Master Acer AT350 Series Ram 16 G CentOS 6.5 Database MySQL Percona 5.5.27-28
Server Slave Dell PowerEdge T20 Ram 12 G CentOS 6.5 Database MySQL Percona 5.5.35-33

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2015, 09:42:38 AM »
0
เรียน พี่ Sukjai ครับ

ตอนนี้ลง MySQL Percona ใหม่เรียบร้อย และใช้งานได้แล้วครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ :) :) :D ;D