ผู้เขียน หัวข้อ: ขอวิธีกำหนด ยาต่อเนื่อง และ Remed เฉพาะยาต่อเนื่องใน HOSxp PCU  (อ่าน 3810 ครั้ง)

ออฟไลน์ sompit

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
ถ้าต้องการให้ remed ได้เฉพาะยาที่ใช้ต่อเนื่องตามที่เรากำหนดเอง จะต้องทำอย่างไร ลองทำให้ Hosxp รพ.ทำได้แล้ว แต่ hosxp PCU  ตรง remed option ไม่มีช่องให้ติ๊กว่า RM ยาต่อเนื่อง มีแต่ให้ติ๊ก RM ยา , เวชภัณฑ์มิใช่ยา, Diagnosis ขอคำแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ ฺBMS-Training Team

• Hero Member
  • BMS STAFF
  • Respect: +79
ถ้าต้องการให้ remed ได้เฉพาะยาที่ใช้ต่อเนื่องตามที่เรากำหนดเอง จะต้องทำอย่างไร ลองทำให้ Hosxp รพ.ทำได้แล้ว แต่ hosxp PCU  ตรง remed option ไม่มีช่องให้ติ๊กว่า RM ยาต่อเนื่อง มีแต่ให้ติ๊ก RM ยา , เวชภัณฑ์มิใช่ยา, Diagnosis ขอคำแนะนำด้วยครับ

ในโปรแกรม HOSxP PCU การ Remed ยาเฉพาะยาที่ใช้ต่อเนื่อง ยังไม่สามารถทำได้ครับ แต่มีวิธีประยุกต์การใช้งาน 2 วิธี ครับ คือ
1. การกำหนดสูตรยา ที่ปุ่มกำหนดสูตรยา โดยสามารถกำหนดกลุ่มยาที่เกี่ยวข้องกับโรคเรื้อรัง เพื่อนำมาใช้ในการสั่งยาได้
2. การกำหนดรายการยา ที่ต้องการสั่งใช้สำหรับคนไข้ที่รับยาต่อเนื่อง โดยสามารถกำหนดได้เป็นรายบุคคลที่ทะเบียนคนไข้โรคเรื้อรัง
   ซึ่งจะอยู่ที่ ระบบงานเชิงรับ >> ทะเบียนคลินิกพิเศษ เบาหวาน/ความดัน แล้วสามารถกำหนด รายการยาที่ใช้แบบต่อเนื่องที่แถบ
   รายการยาที่ใช้ประจำ(Profile) ครับ
   เมื่อได้ทำการกำหนดรายการยาที่ใช้ต่อเนื่องเป็นรายบุคคลแล้ว ถ้ามีการส่งตรวจคนไข้ที่อยู่ในทะเบียนโรคเรื้อรั้ง จะต้องเลือกตัวเลือก 2 ตัวเลือกนี้เท่านั้น
  จึงจะสามารถเรียกใช้รายการยาต่อเนื่องได้ คือ มาตามนัดของคลินิคพิเศษ และ มาผิดนัด แต่มารับบริการในคลินิคพิเศษ ครับ

ชัชชัย  แสงโรจน์กิตติคุณ
เจ้าหน้าฝ่ายอบรม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2015, 15:32:20 PM โดย ฺBMS-Training Team »
BMS Training Team
E-mail: bms-training@hotmail.com 
Facebook : BMS Training Team
บริษัท บางกอก เมดิคอล ซอฟต์แวร์ จำกัด สำนักงานใหญ่
เลขที่ 2  ชั้นที่ 2 ซ.สุขสวัสดิ์ 33 ถ.สุขสวัสดิ์ แขวง/เขตราษฎร์บูรณะ กรุงเทพฯ 10140

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17

ในโปรแกรม HOSxP PCU การ Remed ยาเฉพาะยาที่ใช้ต่อเนื่อง ยังไม่สามารถทำได้ครับ แต่มีวิธีประยุกต์การใช้งาน 2 วิธี ครับ คือ
1. การกำหนดสูตรยา ที่ปุ่มกำหนดสูตรยา โดยสามารถกำหนดกลุ่มยาที่เกี่ยวข้องกับโรคเรื้อรัง เพื่อนำมาใช้ในการสั่งยาได้
2. การกำหนดรายการยา ที่ต้องการสั่งใช้สำหรับคนไข้ที่รับยาต่อเนื่อง โดยสามารถกำหนดได้เป็นรายบุคคลที่ทะเบียนคนไข้โรคเรื้อรัง
   ซึ่งจะอยู่ที่ ระบบงานเชิงรับ >> ทะเบียนคลินิกพิเศษ เบาหวาน/ความดัน แล้วสามารถกำหนด รายการยาที่ใช้แบบต่อเนื่องที่แถบ
   รายการยาที่ใช้ประจำ(Profile) ครับ
   เมื่อได้ทำการกำหนดรายการยาที่ใช้ต่อเนื่องเป็นรายบุคคลแล้ว ถ้ามีการส่งตรวจคนไข้ที่อยู่ในทะเบียนโรคเรื้อรั้ง จะต้องเลือกตัวเลือก 2 ตัวเลือกนี้เท่านั้น
  จึงจะสามารถเรียกใช้รายการยาต่อเนื่องได้ คือ มาตามนัดของคลินิคพิเศษ และ มาผิดนัด แต่มารับบริการในคลินิคพิเศษ ครับ

ชัชชัย  แสงโรจน์กิตติคุณ
เจ้าหน้าฝ่ายอบรม
เยี่ยมครับ...เข้ามาตอบบ่อย ๆ นะครับ
webboard จะได้กลับมามีชีวิตชีวาดั่งแต่ก่อนครับ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ sompit

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
เป็นสิ่งที่ควรมีอย่างต่อเนื่องครับ.... ให้กำลังใจทีมMA  ของ  BMS และแผนกฝึกอบรมครับ
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x